Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    รายได้จากค่าบริการ มากกว่าเงินเดือน อีก เหอ ๆ - -*

รายได้ดีพอสมควร แต่ต้องบริหารให้ดี ไม่งั้นลูกค้าหนีหมด เว้นแต่ไม่มีทางเลือก ผมมีคู่แข่งตั้ง 3 แน่ะ

1. เจ้าเก่า ขาโหด คิดแพง ขูดเลือด
    2. 3bb ทวีความรุนแรง แซงทุกพื้นที่ ตรงไหน คนเล่นเยอะ เดี้ยงตรงนั้น..
    3. เจ้าใหม่เห็นรายได้ดี เลยเอามั่ง นำมาติดแข่ง...

การทำธุรกิจ ก็ย่อมมีการแข่งขัน ด้วยราคา ประสิทธิภาพ และบริการหลังการขาย ... จะรอดหรือไม่ ก็อยู่ที่ตัวเราเนียะแหล่ะ
    ขอถามหน่อยได้ไหมครับท่าน -:R:-
    1.เก็บค่าบริการเท่าไร แบบรายเดือนหรือรายวัน หรือ.....?
    2.มีลูกค้าประมาณกี่คนครับ
    3.ลูกค้าใช้อะไรรับสัญญาณครับ notebook อย่างเีดียว หรือเพิ่ม USB Hi-Power ช่วยด้วยครับ

ขอคำชี้แนะด้วยศิษย์พี่

Comment

• เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ เพื่อนร่วมอุดมการณ์เหมือนกันครับผม มีอะไรพอช่วยเหลือได้ ก็ช่วยๆกันครับผม

Comment

• Ubuntu mini hotspot เราทำเองได้ก็ทำครับ ประหยัดค่า Software

ลูกค้ามีไม่เยอะ แต่ถ้าปล่อยฟรี มาแต่ไหนก็ไม่รู้เป็นร้อย พอเก็บเงินเหลือ 25-35 คน...

มีทั้งรายวัน ราย เดือน

รายได้ จะได้จาก รายวัน ละ 25 บาทมากกว่า รายเดือนละ 250 บาท

Comment

• ถ้ายิงแบบ จุดต่อจุด แนะนำเล่น 5 G เลยครับ เวิกกว่า ตอนแรกของผม เล่น 2 .4G หมด คือ จุด 1 ส่ง จุดสองรับ CH 1 จุด2 ส่ง จุด 3 รับ CH 11 สัญญาณยังตีกันครับ เทสสปีดระหว่างอุปกรณ์ ไม่เกินแล้วได่ไม่เยอะ แต่พอเปลี่ยน ยิงจากจุด 2 เป็น 5G เทสสปีด ได้ร่วมๆร้อยเลยครับ แต่ 5 G โล่งๆ ได้ไกลลิป ถ้ามีต้นไม้บัง ดรอปเยอะมากครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            Ubuntu mini hotspot เราทำเองได้ก็ทำครับ ประหยัดค่า Software

ลูกค้ามีไม่เยอะ แต่ถ้าปล่อยฟรี มาแต่ไหนก็ไม่รู้เป็นร้อย พอเก็บเงินเหลือ 25-35 คน...

มีทั้งรายวัน ราย เดือน

รายได้ จะได้จาก รายวัน ละ 25 บาทมากกว่า รายเดือนละ 250 บาท
            rate เดียวกัน เหอะ ๆ ๆ แต่ผมใช้ mini แล้วงงครับ พยายามสักพักวางมือ

ตอนนี้ไป mikrotik เป็นตัวออกบัตร+que ส่วน pfsense ทำ load balance+traffic shaper

ปล. พี่มีโปรอะไรให้ลูกค้ามั่งครับ(หากไม่สะดวกเผยแพร่หลังไมค์มาก็ได้ครับ หาข้อมูลเฉย ๆ)

Comment

• โปร เหรอ ..

ขอแค่เราให้เค้าก็ดีใจแล้ว คืนกำไรให้ลูกค้า

ปีใหม่ที่ผ่านมา ผมก็ให้เล่นฟรี 2 วัน

เราได้จากเค้ามาเยอะ แล้วทำไมเราจะให้เค้าบ้างไม่ได้หล่ะ ^^

Comment

โปร เหรอ ..

ขอแค่เราให้เค้าก็ดีใจแล้ว คืนกำไรให้ลูกค้า

ปีใหม่ที่ผ่านมา ผมก็ให้เล่นฟรี 2 วัน

เราได้จากเค้ามาเยอะ แล้วทำไมเราจะให้เค้าบ้างไม่ได้หล่ะ ^^
                หล่อสุด ๆ เลยครับพี่ อิอิ . . . ของผมโปรคล้าย ๆ พี่นะ แต่มีแค่ 1 วัน(10 ฟรี 1) 25 บาท(ขาย 30 ให้ร้านค้า 5 บาท)กับ 30 วัน 220 บาท(ขาย 225 บาทให้ร้านค้า 5 บาท) ซื้อ usb wirelees มีบัตรใช้งานฟรี 10 วันให้ 1 ใบ

Comment

• ของผมใช้ Mikrotik 450G + RocketM2 x1 + PicoM2 x1 + 3BB 6M. ปล่อย 3M/128K คิดเดือนละ 100 บาทขาดตัว ทำเป็นสวัสดิการของบ้านพักข้าราชการ (เพราะนายไม่ทำ เลยทำเอง แต่เก็บค่าอุปกรณ์เอง) ปัจจุบันมีลูกค้า 20 คน ยังไม่คุ้มทุนเลย เคยคิด 150 แล้วมันไม่เวิร์ค เลยกัดฟันคิดร้อยเดียว กำไรมีค่าขนมหักค่าเน็ตแล้ว ก็เดือนละ 1500

เดือนนี้วันเด็กเด่วซื้อหนมเลี้ยงเด็กก็หมดพอดี เหอ ๆ ๆ ๆ

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                    ของผมใช้ Mikrotik 450G + RocketM2 x1 + PicoM2 x1 + 3BB 6M. ปล่อย 3M/128K คิดเดือนละ 100 บาทขาดตัว ทำเป็นสวัสดิการของบ้านพักข้าราชการ (เพราะนายไม่ทำ เลยทำเอง แต่เก็บค่าอุปกรณ์เอง) ปัจจุบันมีลูกค้า 20 คน ยังไม่คุ้มทุนเลย เคยคิด 150 แล้วมันไม่เวิร์ค เลยกัดฟันคิดร้อยเดียว กำไรมีค่าขนมหักค่าเน็ตแล้ว ก็เดือนละ 1500

เดือนนี้วันเด็กเด่วซื้อหนมเลี้ยงเด็กก็หมดพอดี เหอ ๆ ๆ ๆ
                    ท่าน poomalee สุดยอดจริง ๆ เด็กที่ว่าอายุเท่าไหร่หน้อ.....อิอิ
                    ระยะยาวก็คุ้มนะครับ....ว่าแต่ว่าออนพร้อมกันซัก 15 user มันจะอืดไหมครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      ท่าน poomalee สุดยอดจริง ๆ เด็กที่ว่าอายุเท่าไหร่หน้อ.....อิอิ
                      ระยะยาวก็คุ้มนะครับ....ว่าแต่ว่าออนพร้อมกันซัก 15 user มันจะอืดไหมครับ
                      เจอคนโหลดสัก4-5คน ก็เดี้ยงสนิท ปล่อย 1M/56kb ก็พอแล้วครับ เหลือๆ

Comment

• ถามนิดครับ ถ้าเราปล่อย แบบ 5ghz ตัวรับ ต้องเป็นแบบไหน ผมลองใช้ ipod G4 กับ S2 ....S2 หาเจอแต่เชื่อต่อไม่ได้ ipod G4 หาไม่เจอ

Comment

• Originally posted by golf15400 View Post
                          ถามนิดครับ ถ้าเราปล่อย แบบ 5ghz ตัวรับ ต้องเป็นแบบไหน ผมลองใช้ ipod G4 กับ S2 ....S2 หาเจอแต่เชื่อต่อไม่ได้ ipod G4 หาไม่เจอ
                          ต้องใช้ตัวรับสัญญาณที่รองรับความถี่ 5GHz รับครับ เพราะตัวรับสัญญาณ wifi ของอุปกรณ์ทั่วไปจะรองรับความถี่ 2.4 GHz

Comment

• ราคาของผมตามนี้เลยครับ เน็ต10M/512K ลูกค้า30คน
                            ออนพร้อมกันประมาณ20คน แบ่งคนละ3M/128K ครับ
                            AP RK M2 x3 ตัวรวด ไม่มีรุ่นอื่นปนเลย ^ ^
                            จำกัดการดาวน์โหลดทุกชนิดแล้วเรียบร้อย by mikrotik

Last edited by aha2pro; 11 Jan 2012, 01:14:30.

Comment

• ผมให้บริการรายเดือน 250บ/ด เนต20/2m ปล่อยคนละ 2/128k ปัจจุบันอยากลดให้เหลือ 1/128k แต่คงทำไม่ได้อ่ะครับ เซงอยู่ครับ ถ้าอนาคตลูกค้าเพิ่มขึ้น คงต้องเพิ่มเนตอย่างเดียว
                              ใช้ Tlog 2.0 จัดการ เวลา ล๊อคอินไปแล้ว มันจะบอกว่าลูกค้า มีความเร็วในการใช้งาน2m
                              ไม่รู้แก้ตรงไหน ที่มันไม่ต้องให้ลูกค้ารู้อ่ะครับ

Comment

• ผมให้ 4/256 นั่ง monitor ดู สูงสุดประมาณ 12Mbps เน็ท 2 เส้น 12+9 รวมเน็ท คนเล่น 30+

Comment

Working...
                                X