Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    ท่านต้นหายไปนานเลยครับ . . . แอบไปทำโปรเจคอะไรมาหว่าา ^^

สอบกลางภาค อ่ะครับก็เลยหายไป แต่ใจยังคงคิดถึงที่นี่อยู่ ดองงานไว้เยอะเลย เดี๋ยวพักนี้ จะได้เห็นผลงานต้น เรื่อยๆ แน่ครับ เหอๆ

Comment

• Originally posted by Expert31 View Post
      มะ...มะ...แม่เจ้าโ้วย 549kbps สงสัยจะได้เปลี่ยนไปเล่น 3G ปล. Gigabyte/375 บาท ฮ่าๆ

ผมลองที่บางบัวทองแล้วครับ มา 200kbps เท่านั้นเอง

เป็น SIM 3.9G TOT อ่ะครับ ดูด บิต ก็ 500 กว่าๆนะ โดยรวม มันนิ่งๆ ที่ 4.1 M ไม่หลุดไม่ร่วง กำลังจะหา SIM รายเดือน 890 บาทอยู่ ในเชียงใหม่ไม่มีขายซะงั้น เหอๆ

AirCard ของตัวเองก็ยังไม่มีด้วย ^^

Comment

• ลองดูที่*หมายเหตุด้วยนะครับ บางเจ้า 7.2Mbps
        *ความเร็วจะลดลงเมื่อโหลดถึง 3MB จะเหลือความเร็วที่ 256kbps

-------------------------------------
        จ๊าดง่าว จริง ๆ ไอบริการแบบนี้ โครตเกลียดเลยผม โฆษณาซะ แต่ดันมี * ดอกจันทร์ หรือ ดอกไม้จันทร์เอาไว้ให้เค้าไปเผ่าเล่นอะแหล่ะ เห็นของ ทรุยแล้วหน่ายใจกับระบบเอาเปรียบเช่นนี้ - -*

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ลองดูที่*หมายเหตุด้วยนะครับ บางเจ้า 7.2Mbps
          *ความเร็วจะลดลงเมื่อโหลดถึง 3MB จะเหลือความเร็วที่ 256kbps

-------------------------------------
          จ๊าดง่าว จริง ๆ ไอบริการแบบนี้ โครตเกลียดเลยผม โฆษณาซะ แต่ดันมี * ดอกจันทร์ หรือ ดอกไม้จันทร์เอาไว้ให้เค้าไปเผ่าเล่นอะแหล่ะ เห็นของ ทรุยแล้วหน่ายใจกับระบบเอาเปรียบเช่นนี้ - -*

นั่นดิครับ ต้นไปส่องมา TOT 3G ตั้ง 42M เหอๆ ถ้าบริษัทที่รับวางระบบ ให้ TOT วางไม่ทันเดือน พค จะโดนปรับเป็นรายวันมั้ง เค้าต้องรีบ เปิดให้บริการละ ^^

Comment

• Originally posted by renaw View Post
            มีใครได้ลองแล้วบ้าง ICT free Wifi เห็นเปิดให้ลงทะเบียนแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองสมัคร เพราะแถวนี้ยังไม่มีสัญญาณ ICT free Wifi

แถวหอผมก็มีครับสัญญาณดีสะด้วย ช่วงนี้เด็กยังไม่กลับจากปีใหม่ ลองเล่นดูวิ่งที่ 2MB (โดนบล็อคความเร็ว) เหมือนจะได้เยอะกว่านี้แต่โดนกดตลอดให้ได้แค่ 2MB กลัวจะมาแย่งลูกค้าเหมือนกัน แต่ต้องดูตอนเด็กเล่นเยอะๆ ดูสิ wifi freeจะเอาอยู่หรอป่าว

Comment

• รบกวนแนะนำอุปกรณ์ทีครับ
              จะทำ station ...
              ผมมี rkm2 อยุ่แล้ว 2 ตัว omni
              ถ้าจะทำ station ต้องซื้อไรเพิ่มบ้างครับ ??

ขอบคุณครับ

Comment

• มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังนะครับและก็ขอให้ทุกท่านระวังด้วยเรื่องการ back up file config ของ ubi
                ผมได้ซื้อ nano m2 จากทาง wifi4you มา 2 ตัว ตอนแรกเซตปกติทั้ง 2 ตัวใช้งานได้ผมเลยคอนฟิกทิ้งไว้ พอวันจะขึ้นเสาจริงเลยนำมาเทสก่อนขึ้นเสาพบว่าเสียไปต้นนึง อาการคือรีเซตไม่ได้ตัวนี้เสียไม่ทราบสาเหตุ ผมจึงแจ้งกับทาง wifi4you ในวันที่ 28 ธค ที่ผ่านมา พี่เขาก็จัดส่งมาให้เลยของถึงวันที่ 30 ธค พอได้ของมาผมก็ลองเทสเปิดดูก็ปกติและทดลองรีเซตก็สามารถรีเซตได้ ต่อมาด้วยความขี้เกียจผมจึงเอาไฟล์ back up ของตัวที่ใช้ได้ปกติมาใส่กับตัวที่ได้มาใหม่ ผลออกมาว่าพังครับ รีเซตไม่ได้ เข้าหน้าคอนฟิกไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลย ผมเลยเอาไฟล์ backup ให้พี่ที่รู้จักกันและใช้ nano m2 เหมือนกันทดสอบดู ผลปรากฏว่าของพี่เขาก็พังเหมือนของผมอีก อาการเดียวกันเลย รีเซตไม่ได้เข้าหน้าคอนฟิกไม่ได้ ซวยเลยทำของพี่เขาพังอีก จึงอยากให้ทุกๆท่านในคลับระวังไว้ด้วยนะครับ จะให้ดีเซตใหม่ดีกว่า ตอนนี้ผมได้แจ้ง wifi4you รบกวนพี่เขาให้ส่งตัวใหม่มาให้ ซึ่งทางพี่เขาก็ดำเนินการให้แล้ว ขอบคุณมากๆครับ ทำพังไป 2 ตัวละ T^T ขอโทษด้วยนะครับ
                Last edited by skaz-; 5 Jan 2012, 15:22:15.

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                  มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังนะครับและก็ขอให้ทุกท่านระวังด้วยเรื่องการ back up file config ของ ubi
                  ผมได้ซื้อ nano m2 จากทาง wifi4you มา 2 ตัว ตอนแรกเซตปกติทั้ง 2 ตัวใช้งานได้ผมเลยคอนฟิกทิ้งไว้ พอวันจะขึ้นเสาจริงเลยนำมาเทสก่อนขึ้นเสาพบว่าเสียไปต้นนึง อาการคือรีเซตไม่ได้ตัวนี้เสียไม่ทราบสาเหตุ ผมจึงแจ้งกับทาง wifi4you ในวันที่ 28 ธค ที่ผ่านมา พี่เขาก็จัดส่งมาให้เลยของถึงวันที่ 30 ธค พอได้ของมาผมก็ลองเทสเปิดดูก็ปกติและทดลองรีเซตก็สามารถรีเซตได้ ต่อมาด้วยความขี้เกียจผมจึงเอาไฟล์ back up ของตัวที่ใช้ได้ปกติมาใส่กับตัวที่ได้มาใหม่ ผลออกมาว่าพังครับ รีเซตไม่ได้ เข้าหน้าคอนฟิกไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลย ผมเลยเอาไฟล์ backup ให้พี่ที่รู้จักกันและใช้ nano m2 เหมือนกันทดสอบดู ผลปรากฏว่าของพี่เขาก็พังเหมือนของผมอีก อาการเดียวกันเลย รีเซตไม่ได้เข้าหน้าคอนฟิกไม่ได้ ซวยเลยทำของพี่เขาพังอีก จึงอยากให้ทุกๆท่านในคลับระวังไว้ด้วยนะครับ จะให้ดีเซตใหม่ดีกว่า ตอนนี้ผมได้แจ้ง wifi4you รบกวนพี่เขาให้ส่งตัวใหม่มาให้ ซึ่งทางพี่เขาก็ดำเนินการให้แล้ว ขอบคุณมากๆครับ ทำพังไป 2 ตัวละ T^T ขอโทษด้วยนะครับ
                  ระวังเรื่อง Firmware ไม่เหมือนกันด้วยนะครับ
                  Backupไว้ เวลาเอาไป Restore ต้องเป็น FW. เวอร์ชั่นเดียวกันนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                    มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังนะครับและก็ขอให้ทุกท่านระวังด้วยเรื่องการ back up file config ของ ubi
                    สรุปคือ UBNT ตอนนี้อาจมีปัญหาเรื่อง file backup ใช้ข้ามเครื่องกันไม่ได้ backup ของเครื่องไหนก็เครื่องนั้น
                    ผมก็ไม่กล้าลองเหมือนกัน กลัวต้องส่งเครม ฉะนั้นคอนฟิคค่าใหม่เป็นตัวๆไปเลยดีกว่า ชัวร์
                    ท่าน323 จะได้ไม่เหนื่อย อิอิ

Comment

• ผมก็ชอบใช้ pico เป็น ap ครับ ประหยัดเงินกว่า rkm2 เพราะ pico แถมเสาให้ด้วย
                      ถามเพิ่มหน่อยครับ ถ้าเปลี่ยนเสา pico จากของเดิมที่ติดมา 6 dbi เป็นเสาภายนอก 9 dbi จะคุ้มไหมครับ
                      ปล.เสาภายนอก 9dbi ต้นละ 1000 บาท(wifi 4 you)
                      Last edited by bunyen; 5 Jan 2012, 16:18:13.

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                        ผมก็ชอบใช้ pico เป็น ap ครับ ประหยัดเงินกว่า rkm2 เพราะ pico แถมเสาให้ด้วย
                        ถามเพิ่มหน่อยครับ ถ้าเปลี่ยนเสา pico จากของเดิมที่ติดมา 6 dbi เป็นเสา 9 dbi จะคุ้มไหมครับ
                        ปล.เสา 9dbi ต้นละ 1000 บาท

คุ้ม !

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                          ผมก็ชอบใช้ pico เป็น ap ครับ ประหยัดเงินกว่า rkm2 เพราะ pico แถมเสาให้ด้วย
                          ถามเพิ่มหน่อยครับ ถ้าเปลี่ยนเสา pico จากของเดิมที่ติดมา 6 dbi เป็นเสาภายนอก 9 dbi จะคุ้มไหมครับ
                          ปล.เสาภายนอก 9dbi ต้นละ 1000 บาท(wifi 4 you)
                          คิดอยู่เหมือนกันว่า หอใหม่จะใช้ Pico ตอนแรกกะว่าจะใช้ unifi แต่ดูแล้วมันแพงไป แถมกำลังส่งก็เยอะกว่า Unifi
                          +เพิ่มเสาอีก9dBi น่าจะเวิรค์

Comment

• ถามผู้รู้หน่อยครับ ระหว่าง Power APN กับ pico ตัวไหน work กว่ากัน เห็น spec พอกัน

Comment

• ที่รู้คือ pico มันเป็นกึ่ง outdoor เสาเดียว ส่วนpower APN เป็นแบบ indoor แต่2เสา

Comment

• ถ้าเอามาใช้ indoor เป็นหลัก ตัวไหนน่าใช้กว่ากันระหว่าง APN กับ pico แล้วถ้าเทียบกับตัว Engenuis ECB-3500 อันไหนน่าเล่นกว่า

Comment

Working...
                                X