Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หุหุ เสียวได้อีก TT____TT"

Comment

• Originally posted by joeza View Post
      เอาภาพมาฝากนะครับ ระบบกันฟ้าของคุณมีแล้วหรือยังครับ ?
      ดูจากสภาพแล้ว แบบนี้ผ่าลงมาตรงๆเลยใช่มั้ยครับ หรือ โดนแค่หางอ่ะ T T

Comment

• ^^ มารายงานครับ เพิ่งได้ BulletM2 + Omni 8dbi เมื่อคืนเลยนั่งเซ็ตอยู่ค่อนข้างนาน
        ตอนนี้ตั้งค่าเป็น AP+Bridge ขอถามนิดนึงครับ งง ในหน้าการตั้งค่า wireless ส่วนที่ต้องระบุ
        Antenna Gain = ?
        Power output = ?
        Low loss = ?
        ผมใส่ตัวเลขตามลำดับคือ 8(กำลังขายเสา) 12(power output) 0(low loss)
        งงตรงที่ว่า เข้าใจว่า Power output นี่คือ 28dbm แต่ทำไมมันปรับได้สูงสุดก็แค่ 12 หรือ 20(ต้องใส่ค่าขยายเสาเป็น 0)
        แทนที่จะเป็น 28dbm (650มิลลิวัตต์) แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่ากำลังส่งมันออกมาเต็มๆ หรือมันไม่เหมือน WRT ที่เราใส่ตัวเลขเห็นกันจะจะ อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by iamtang View Post
          ^^ มารายงานครับ เพิ่งได้ BulletM2 + Omni 8dbi เมื่อคืนเลยนั่งเซ็ตอยู่ค่อนข้างนาน
          ตอนนี้ตั้งค่าเป็น AP+Bridge ขอถามนิดนึงครับ งง ในหน้าการตั้งค่า wireless ส่วนที่ต้องระบุ
          Antenna Gain = ?
          Power output = ?
          Low loss = ?
          ผมใส่ตัวเลขตามลำดับคือ 8(กำลังขายเสา) 12(power output) 0(low loss)
          งงตรงที่ว่า เข้าใจว่า Power output นี่คือ 28dbm แต่ทำไมมันปรับได้สูงสุดก็แค่ 12 หรือ 20(ต้องใส่ค่าขยายเสาเป็น 0)
          แทนที่จะเป็น 28dbm (650มิลลิวัตต์) แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่ากำลังส่งมันออกมาเต็มๆ หรือมันไม่เหมือน WRT ที่เราใส่ตัวเลขเห็นกันจะจะ อ่ะครับ
          ไปอ่านคู่มือในหมวดของการปรับ Output Power ผู้ผลิตบอกไว้ว่า "The transmit power level maximum is limited according to the country regulations" ผมตั้งค่า "Thailand" ไว้ครับ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว งง งง ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            สงสัยมานาน เค้าเจาะใส่เสา ตรงกลางสันหลังคายังไงครับ ผมกะจะเอาเสา ไปวางไว้ให้สูงซัก 3 เมตร และทำ เสายื่น 3 เหลี่ยม โดยตรงกลางโผล่ เอาไว้ยึดดาบเจได ส่วน 3 มุมทีเ่หลือ จะจัด ไม่ panel ก็ sector มาใส่ แต่ติดตรงคิดไม่ออกจะออกแบบยังไง ต้องเจาะหลังคา หรือ เอาแค่ ขอไปเกี่ยวกับกระเบื้อง แล้วใช้ลวดยึด ...ยังไม่เคยเห็นคนทำ แต่เห็น ช่าง ทาง TOT ไปติดไว้ที่บ้านเพื่อน
            ใช้มือถือถ่าย zoom ภาพเลยเน่า ๆ แต่พอมองออก อยากได้วิธีติดตั้ง
            ถ้าน้ำหนักไม่มากคิดว่าน่าจะใช้ "ตีนเป็ด"ครับ เป็นแผ่นเหล็ก2ชิ้นเอามาประกบกัน ใช้ลวดผูกยึดฐาน4เส้น และลวดขึงยึดเสา3เส้น
            (มันมีหลายชื่อครับ บางคนก็เรียก ตีนเป็ด แต่คนขายเรียก ขายึดเสารูปตัว M )

Comment

• Originally posted by iamtang View Post
              ไปอ่านคู่มือในหมวดของการปรับ Output Power ผู้ผลิตบอกไว้ว่า "The transmit power level maximum is limited according to the country regulations" ผมตั้งค่า "Thailand" ไว้ครับ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว งง งง ^^
              ผมตั้งไว้ 24dBi อะครับ ไม่รู้ถูกต้องรึป่าว

Comment

• ติ๊ก ช่อง obey.... เอาออกด้วย ก็ปรับได้ 28 ดีบี ครับ

Comment

• ขอถามให้หายสงสัยทีนะครับ

ถ้าผมปรับ dBi เหลือ 24 จะทำให้ กำลังขยายต่ำลง แต่ความเร็วการรับส่งข้อมูล หรือ internet จะเข้มขึ้นรึป่าวครับ

Comment

• โอ้แนวคิดเหมือนผมเลย แต่อยาจะเอาไปไว้ตรงสันกลางของหลังคาบ้าน แต่คงเหมือนจะยากแหะ

ขอถามให้หายสงสัยทีนะครับ

ถ้าผมปรับ dBi เหลือ 24 จะทำให้ กำลังขยายต่ำลง แต่ความเร็วการรับส่งข้อมูล หรือ internet จะเข้มขึ้นรึป่าวครับ
                    ตัวนี้ถ้าเราลดแรงส่งลง ก็จะทำให้สัญญาณนิ่งขึ้น ความเร็วก็จะนิ่ง ไม่แกว่ง แต่การทะลุทะลวงสิ่งกีดขวาง ก็จะลดลงด้วยตามความแรงของสัญญาณ

Comment

• ลองตรง Speedtest เลยสิครับ
                      ทุกอย่างเหมือนเดิม เปลี่ยนแค่ dB

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                        ติ๊ก ช่อง obey.... เอาออกด้วย ก็ปรับได้ 28 ดีบี ครับ
                        อิอิ ได้แล้วๆ ขอบคุณครับท่าน

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                          ขอถามให้หายสงสัยทีนะครับ

อาจช่วยให้สัญญาณนิ่งได้ยิ่งขึ้นครับ

Comment

• ขอบคุณสำหรับความรู้ ใช้ Pico อยู่ 4 ตัว กำลังเล็ง Bullet

Comment

• อยากรู้จังครับ Bullet ที่โดนฟ้าผ่าเนี่ย โดนลงเสาตรงๆเลยหรือเปล่าครับ หรือ แค่โดนหาง - -'

Comment

• สัญญาน4ขีด อยู่ใกล้ๆเสา เวลาping youtube.com มี timeout ประมาณ5นาทีเจอ1ครั้ง

นี้แปลกป่าวครับ

Comment

Working...
                                X