Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเซียนๆ ubi หน่อยครับ
    อยากทราบว่า wrt54gl กับ m2 loco อันไหนแรงกว่ากันอะครับ
    โดยที่อยู่***งจุดปล่อย 150 เมตร ทั้ง 2 ตัวใช้เสาเดิม
    และถ้า ubi แรงกว่า อยากทราบว่าแรงกว่ามากไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by wabmes View Post
      สอบถามเซียนๆ ubi หน่อยครับ
      อยากทราบว่า wrt54gl กับ m2 loco อันไหนแรงกว่ากันอะครับ
      โดยที่อยู่***งจุดปล่อย 150 เมตร ทั้ง 2 ตัวใช้เสาเดิม
      และถ้า ubi แรงกว่า อยากทราบว่าแรงกว่ามากไหมครับ

ขอบคุณครับ
      ยังไงๆก็แรงกว่าอยู๋แล้วครับ ^^ ดูจากเสาภายในที่ติดมากับ Loco และความแรงในการส่งสัญญาณ

Comment

• พี่ตี๋ สาย SYV 50-3 ของ Panel พี่ดรอบกี่ dB ครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
          พี่ตี๋ สาย SYV 50-3 ของ Panel พี่ดรอบกี่ dB ครับ
          อ้อ เจอแล้ว ^^

Operating frequency = 1~2500GHz
          Attenuation at typical frequencies: (dB/m) = 2500MHz ดรอบเมตรละ 0.563
          VSWR 50~1000MHz = Delay 1.30 Max.

ใช้นำสัญญาณไวเลสได้ อิอิ

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
            คุณโตโดนแบบผมแหละครับ ทีแรกคิดว่า 5 ต้องแรงกว่า เท่าที่เคยอ่านตามหน้าเวปและหนังสือทั่วไป เข้าใจว่าต้องดีกว่า แรงกว่า ทะลุทะลวงมากกว่า

แต่พอได้ใช้จริง ๆ แล้ว สัญญาณทะลุทะลวงไม่ดีเลย สู้ 2.4 ไม่ได้เลย ปกติใช้ 54GL ตั้งที่ชั้น 1 ชั้น 4 เล่นได้สบาย ๆ

แต่พอลองใช้ Nano 5 จบเลยครับ ไม่เห็นสัญญาณแม้แต่ขีดเดียว

สรุป 5 ดีกว่า 2.4 เวลายิงระยะไกล สัญญาณรบกวนต่ำ ทำให้ระบบเสถียนมากกว่า 2.4

คิดไปคิดมากล้องวงจรปิดไร้สายมีแบบ 1.2GHz ด้วย ในความคิด ถ้าเอามาทำ Wireless น่าจะทะลุได้แรงน่าดู

การส่งข้อมูลคงต่ำกว่า 2.4 และ 5 แต่การทะลุทะลวงน่าจะทำได้ดีกว่า
            ความถี่ยิ่งสูง คลื่นยิ่งโดนผลกระทบสิ่งแวดล้อมง่ายครับ
            1 MHz (1000 KHz) = คลื่น AM ครอบคลุมกว้างมาก
            100 MHz = คลื่น FM แคบลงมา
            900 MHz = มือถือ ฝนตกยังคุยได้
            2.4 GHz = G
            10 GHz = คลื่นดาวเทียม KU เกิดการสะท้อนได้ในหยดน้ำฝน - -"

ที่ dB เท่ากัน 2.4 ควรไปได้ไกลกว่า 5 และถูกดูดซับน้อยกว่า 5
            แต่ที่เลือก 5 เพราะโอกาสใช้ Channel ตรงกันน้อยกว่า (อุปกรณ์ยังไม่แพร่หลาย)

Comment

• Originally posted by wabmes View Post
              สอบถามเซียนๆ ubi หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
              Loco เป็น Panel
              WRT เสาเดิมคงสู้ยากครับ

Comment

• เฟิร์ม ชิมลาง 5.3.2 ก่อนออก 5.5 โหลดได้แล้วครับ ที่ http://www.ubnt.com/support/downloads

Comment

• แนวโน้มอนาคต ตัว 5.5 มันทำ vlan ได้ ไม่แน่นะ อาจจะมี ubi แบบ mikrotik เพราะมันทำ Vlan ได้ ....

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    แนวโน้มอนาคต ตัว 5.5 มันทำ vlan ได้ ไม่แน่นะ อาจจะมี ubi แบบ mikrotik เพราะมันทำ Vlan ได้ ....
                    อิอิ

Comment

• ถามผู้ใช้ Mikrotik หน่อยครับ ถ้านำไปเปิด Hotspot ลูกข่ายประมาณ 10 เครื่อง + ทำ Loadbalance + แชร์ไฟล์กันภายใน ควรเลือกตัวไหนดี ระหว่าง RB750 กับ RB750G

Comment

• Originally posted by sornuk View Post
                        ถามผู้ใช้ Mikrotik หน่อยครับ ถ้านำไปเปิด Hotspot ลูกข่ายประมาณ 10 เครื่อง + ทำ Loadbalance + แชร์ไฟล์กันภายใน ควรเลือกตัวไหนดี ระหว่าง RB750 กับ RB750G
                        จัดไปได้ทั้งคู่ครับ เหลือเฟือ เลือกเอาว่าจะใช้ 10/100 ( RB750 ) หรือ 10/100/1000 ( RB750G )

Comment

• ท่านหัวหน้า รูปมาอีกแล้ว....รวบรวมอัลบั๊มรูปแล้วไว้เอาไปอวดฝรั่งครับ เพราะรูปตามหน้าเว็ปของยูบิ หาดูยาก ถ้าเห็นงานของคลับเราแล้วจะหนาว
                          วันนี้ลองยากิ 18 ดีบี+บูลเล็ต เอ็ม2 ก็โอเคครับ แรงได้ใจ แต่ต้องค่อยๆปรับหาทิศทาง มุมมันแคบ ยังไงผมก็ยังรักกริดเหมือนเดิม
                          Last edited by mballx; 4 May 2011, 15:26:01.

Comment

• เหอ ๆ ท่าน บอล มีอะไรเล่นเยอะแยะเลยแหะ = =

Comment

• Originally posted by sornuk View Post
                              ถามผู้ใช้ Mikrotik หน่อยครับ ถ้านำไปเปิด Hotspot ลูกข่ายประมาณ 10 เครื่อง + ทำ Loadbalance + แชร์ไฟล์กันภายใน ควรเลือกตัวไหนดี ระหว่าง RB750 กับ RB750G
                              RB750 กับ RB750Gเหมือนกันจ้าถ้าไปทำ Hotspot รับได้20เครื่องพร้อมๆกันไม่อืด(ถ้าเเค่ท่องเวปนะไม่ได้โหลดบิต) ผมใช้อยู่กำลังลั่งเครื่องที่2จากท่าน323 Mikrotik ไม่เป็นมิตรกับมือใหม่ซักเท่าไร ต้องศึกษาใช้มันเก่งเเล้วจะรู้ว่ามันวิเศษเกินราคา RB750มาเล่นก่อนค่าตัวไม่เเพงเเล้วถ้ายังไม่พอใจค่อยขยับ 450G ไปเลย
                              Last edited by km2004; 4 May 2011, 09:00:51.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                                เหอ ๆ ท่าน บอล มีอะไรเล่นเยอะแยะเลยแหะ = =
                                รอกริด24

Comment

Working...
                                X