Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แต่ละมุมของตึกแนะนำว่าลาก LAN เข้าด้วยครับ WDS เยอะไป rate มันจะตกน๊า

ชั้นละ 2 เครื่องไหวม่ะเนี้ย Picostation M2 HP มีตัวเนี้ยที่ 1W อ่า

Comment

• งานนี้ต้องพึง Panel ครับ มุม มันกว้างได้ใจมาก แถมมีพื้นที่ด้านนอกตึกให้สามารถตั้งเสา ได้สูง 5-10 เมตรอีก ถ้ากำลังส่ง 1W ก็ต้อง Pico ถอดเสาออกต่อกับ Panel น่าจะได้นะครับ 1 ตัว ต่อ 1 ซีกตึก

พิจารณามุมแล้ว น่าจะได้ งานนี้ต้องมีลูกทีม 3 คนครับ ไม่งั้น ไม่ไหวแน่

แต่หาก พิจารณา Nana M2 แล้ว ดูที่มุม เอานะครับ 53-55

แต่พาแนลที่ On มานั้น ก็ 10.4-11.2db

แต่จากภาพนี้

ทำให้เห็นถึงระยะห่ าง จากกำแพงมีน้อยมาก น้อยเกินกว่าที่มุม ของ Panel จะกวาดได้เต็มมุม ครอบคลุมพื้นที่ตึกทั้งหลัง ดังนั้น ถ้าต้องวัดมุมจริง ๆ คงใช้ Ap 2-3 ตัว ถึงจะทั่ว ทั้งตึก ซึก หนึ่ง
      Last edited by -:R:-; 8 Apr 2011, 21:17:59.

Comment

• ขึ้นเสาเลย อิอิ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
          ขึ้นเสาเลย อิอิ

เสาแบบนี่ต้นนึงเท่าไรได้ครับ

Comment

• 900 /ท่อน มั้งครับ

เคยเห็นที่ไหนมา จำไม่ได้ ในเว็บ

Comment

• พาเนลรับสัญญาณได้ -74 ,กริดรับได้ -64 ........ต่างกัน 10 ดีบี เยอะครับ มุมรับส่ง พอๆกัน 25-35 องศา เน้นไกล แรงถึง คงต้องเลือกกริดล่ะครับ

ลองดูกริดนะครับ อาจจะคลุมตึกทั้งหมดก็ได้

Comment

• ช่วยออกความคิดเห็น นิดนึงครับ ไม่ต้องเชื่อทั้งหมด นะครับ

ไม่ทราบว่าได้สอบถามเรื่องสถานที่ยังครับ เรื่องการขอตั้งเสากระจายสัญญาณ ทางเจ้าของสถานที่ได้อนุญาติให้ตั้งเสาได้หรือไม่ ลองสอบถามดูก่อนครับ เดี๋ยวออกแบบเสร็จ สอบถามราคาอุปกรณ์ไปแล้ว จะติดตั้งไม่ได้ (เห็นบอกในกระทู้ว่า เค้าห้ามเดินสายด้วย)

เคยเจอครับ แบบนี้

ถ้าสมมุติว่า ตั้งเสาได้

จากที่จอดรถ ถ้าจอกได้ 200 คัน ระยะ***งจากตัวอาคารไปถึงบริเวรที่จอดรถ อาจจะได้ระยะไกลสุด ถึง 20 เมตร สามารถตั้งเสาได้ ลองตั้งกึ่งกลางตึกนะครับ ใช้เสา panel หรือ secter ครับ dB ไม่ต้องมากครับ ถ้า panel 12 dB พอ ถ้า secter ก็ 15 หรือ 16 dB ครับ เนื่องเสาเกนต่ำ ทำให้องศาของเสากว้าง ถ้า เกนเสาสูง ทำให้องศาของเสาแคบ ยิ่งแคบยิ่งต้องตั้ง***ง ลองเทียบกับ ไฟ สปอตไลท์ ดูครับ

ถ้าติดด้านหน้าได้ คงได้ไม่มากจุด เพราะจะมีเรื่องของทัศนียภาพ ของตัวอาคาร ซึ่งอาจจะต้องเดินสายไปยังจุดตั้งเสาอีก ถ้าสามารถติดตั้งด้านหน้าได้ เราค่อยมาเสริมจุดด้อยสัญญาณทางด้านหลังครับ ว่าจุดไหนอ่อนก็เสริม ด้วย panel 8-12 dB หรือ ubi รุ่น LOCO M2 น่าจะเหมาะสม

สิ่งที่ต้องเช็คลำดับต่อมา คือ แถวๆ นั้นมีสัญญาณไวร์เลสของเจ้าอื่นบ้างหรือไม่ ถ้ามี คงต้องกำหนดกำลังส่งที่ตัว ap ให้มากขึ้น ครับ เพื่อให้สัญญาณของเรา แรงกว่าชาวบ้าน

อย่าลืมในเรื่องของการลงทุน Server ครับ ถ้าสัญญาณของไวร์เลสดีแค่ไหน แต่เน็ตไม่แรง คนใช้อาจจะบ่นก็ได้ครับ ลองนึกถึงตัวเอง เก็บค่าบริการรายเดือน xxx ต่อเดือนแล้ว อยากจะใช้ความเร็วเท่าไหร่ ลูกค้าเป็นกลุ่มไหน ใช้งานอะไรเป็นหลัก แน่นอนว่าจะต้อง บล็อคบิต หรือให้โหลดได้เป็นเวลา เช่น หลังเที่ยงคืน - 9 โมงเช้า

-- อันนี้ของตัวเองนะครับ ที่ทำอยู่ปัจจุบัน ลูกค้าประมาณ 50-70 คน ใช้พร้อมกันประมาณ 50 คน ตั้งแต่ช่วง 5 โมงเย็น - 5 ทุ่ม ส่วนใหญ่เป็นนักศึกษา เว็บที่เข้ามากสุดคือ facebook youtube แล้วก็เกมส์ออนไลน์ ความเร็วเน็ตที่ให้บริการ คือ 2048/128 k ครับ อัตราค่าบริการ 250 บาท/เดือน ลูกค้าบอกว่า เล่นเกมส์ใน facebook ได้สบายๆ แต่หนืดๆ บ้าง ช่วง 2 ทุ่ม - 5 ทุ่ม แต่เล่นได้ แต่ถ้า ความเร็ว 1 เม็กจะช้ามาก เล่นเกมส์แทบไม่ได้เลย ส่วนลูกค้าที่เล่นเกมส์ ก็จะเล่นแทบทั้งวัน ถ้าไปเรียนก็เปิดทิ้งไว้ และแน่นอน บล็อคบิท ครับ แต่จะแนะนำว่า หนัง+เพลง ที่ไม่ใช่โหลดบิต ให้ไปโหลดที่ไหน

-- ผมใช้เน็ต Fiber ของ CAT ความเร็ว 30/2 จำนวน 3 เส้นครับ และ เป็นสายทองแดง G.SHDSL ความเร็ว 2/2 อีก 1 เส้น แน่นอน ผมแยกเน็ต แยกเกมส์ด้วย เกมส์ก็พวกเกมส์ออนไลน์ นี่แหละ หมดปัญหาเรื่องเกมส์ แลค ทำไมถึงใช้มากขนาดนี้ ผมเปิดร้านเกมส์ด้วยครับ 32 เครื่อง แล้วลากจากแลนในร้าน ไป 1 เส้นไปเข้า server authen แล้วเก็บ log ด้วย ลูกค้าเน็ตผมก็จะได้แยกเน็ต แยกเกมส์ด้วยเหมือนกัน เหมือนร้านเกมส์ ** จุดขายครับ ได้ ipbonus เหมือนร้านเกมส์ **

-- ระบบผม ผสมระหว่าง สายกับไม่มีสาย บางหอก็ไวร์เลสล้วน จุดที่ไกลสุดที่เชื่อมต่อ คือ 1 กม. แต่ต้นไม้+ตึก บังเต็มๆ เลยลาก vdsl2 ได้ความเร็วประมาณ 45/15

Last edited by SpeedDIY; 9 Apr 2011, 14:48:14. Reason: เว้นบรรทัด ให้อ่านง่ายขึ้น

Comment

• มีตัวไหน แรงกว่า RocketM2 มั้ยครับ และเสาแบบ Panel กับ omni , Slotwave อันไหนส่งสัญญาณได้ทะลุทะลวงกว่ากันครับ

Comment

• Originally posted by tatonsanooker View Post
                    มีตัวไหน แรงกว่า RocketM2 มั้ยครับ และเสาแบบ Panel กับ omni , Slotwave อันไหนส่งสัญญาณได้ทะลุทะลวงกว่ากันครับ
                    กำลังส่งสูงสุด 1W คือรุ่น Picostation M HP ครับ แต่แรม 32MB น่ะ เอามาแชร์แค่เน็ตก็โอเคแล้ว Speed Rate ก็หารๆกันไป ^^

Comment

• แรงกว่า RocketM2 ก็ต้อง Pico ครับ ส่วน เสาแรง ๆ นั้น แล้วแต่รูปแบบ ว่าจะใช้งานอย่างไร เช่น ทิศทาง หรือ กระจายรอบทิศทาง เรื่องทะลุทะลวง ต้อง เน้นที่ db ตัวส่ง แรง ๆ และ แบบ ทิศทาง ย่อม ทะลุทะลวงกว่า รอบทิศทางแน่นอน...

Comment

• แง่วว นึกว่าพี่เป็นเจ้าของตึก -..-

Comment

• Slotwave ,Sector ดีมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by tatonsanooker View Post
                            Slotwave ,Sector ดีมั้ยครับ
                            ่Slotwave พูดถึง ก็ดีครับ แต่ ต้องนิ่งจริง ๆ ต้องตะไบ ให้นิ่งที่สุด หรือใช้เครื่องกัด เจาะให้ได้ความผิดพลาดให้น้อยที่สุด ผลที่ได้คือ ความนิ่งของสัญญาณ แทบเป็นเส้นตรง....

Sector ก็ดีครับ ยิ่งเป็น Sector ที่ใช้กับ Rocket ถึงจะแพง แต่ ดีโครต ๆ ด้วย การออกแบบ และ การทดสอบ จนแน่ใจถึงได้มาขาย ...แต่ด้วยราคาแพง จึงไม่ได้รับความสนใจจากกลุ่มคน ชั้นกลาง - คนประหยัดงบ ...แต่หากจะให้ได้ประสิทธิภาพเต็มที่ RK ต้อง คู่กับ Sector หรือ Omni ตัวใหม่ จะรีดพลังออกมาได้เต็มที่.....

ปล. Sector ไม่จำเป็นต้องเป็นของ Ubi นะครับคุณสมบัติ ไม่ต่างกันมาก แต่การออกแบบจะต่างกัน รวมถึงการประยุกต์การใช้งาน ที่เห็น ๆ RK ต่อ Omni indoor+Outdoor ใช้งานได้ดีเกินกว่าจะบรรยาย

Comment

• โห้ๆ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ถ้าระยะ 1km ผมใช้รุ่น m2 loco แบบ p-to-p
                                จะได้ความเร็วเต็มๆไหมครับ ในที่โล่ง หรือจะได้บิทเรทประมาณไหนครับ ใครรู้บ้าง

Comment

Working...
                                X