Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by golilakung View Post
    ท่านครับท่านซื้อจากกระทู้นี้หรอป่าวครับ ของท่านเป็น M2HP มั้ย ทำไมของผมไม่เป็น M2HP รบกวนท่านอื่นด้วยครับ รู้สึกจะแหม่งๆ คือผมก็ได้ซื้อจากเขามา 1 ตัว แต่เป็นตัวไม่เอ็มอะครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%9A%E0%B9%86
    PICO2 HP เป็นรุ่นเก่าครับ 54 Mbps CPU ความเร็ว 180 Mhz แต่หากเป็นรุ่น M2HP จะเป็น Wireless N ความเร็ว 150 Mbps + CPU ความเร็ว 400 Mhz ต่างกันคนละเรื่อง

Comment

• ของผมที่ได้กล่องถูกเลยแต่ที่เครื่องไม่มีคำว่า hp อะ

ยังงี้ถูกต้องไหม

Comment

• M2 นั้่นแหล่ะ ครับ M series..

เสปกเท่ากัน แต่ดู CPU เป็นหลัก
        ธรรมดา CPU 180 1000mW 38m flash 8 54Mb (G mode)
        ตัว M CPU 400 1000mW 38m flash 8 150Mb (N mode)

ความคุ้มต่างกันเลยนาา เรื่อง CPU
        Last edited by -:R:-; 17 Mar 2011, 17:51:35.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          M2 นั้่นแหล่ะ ครับ M series..

เสปกเท่ากัน แต่ดู CPU เป็นหลัก
          ธรรมดา CPU 180 1000mW 38m flash 8 54Mb (G mode)
          ตัว M CPU 400 1000mW 38m flash 8 150Mb (N mode)

ความคุ้มต่างกันเลยนาา เรื่อง CPU
          แล้วของมันใช้ pico m2hp ไหม เพราะในตัวairos ก็ไม่มีhp โอยเริ่มงง

Comment

• ซื้อมาlotเดียวกับเจ้าของข้างบน
            ช่วยฟันธงให้หน่อยของผม ใช้ pico M2hp ไหมกล่องอะใช้ ตัวเครื่องไม่มีคำว่าhp

Comment

• ตัวเครื่องไม่มีบอก HP ดู m กับไม่ m พอครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                ตัวเครื่องไม่มีบอก HP ดู m กับไม่ m พอครับ

Comment

• okและ สบายใจ รอ mikrotick450g

Comment

• สวัสดีครับ พึ่งเริ่มศึกษางาน Outdoor ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

งานแรกอยากทำ Hotspot ระยะ 1 กม. ตั้งใจคือใครรับสัญญาณ และส่งกลับได้ ก็สมัครสมาชิกเล่นได้เลย ส่วนใครส่งกลับไม่ไหวก็จะเสนอให้ซื้ออุปกรณ์เพิ่มเองถ้าต้องการใช้งาน รองรับ User 20-50 คน

มาถึงตอนเลือกอุปกรณ์ จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆที่นี่ด้วยครับ

- มองอุปกรณ์ไว้ 2 ตัว คือ NS M2, NS Loco M2 ต้องการระยะแค่ 1 กม. สัญญาณนิ่ง ทะลุเข้าตึกได้ ถ้าคิดถึงประสิทธิภาพต่อราคา แนะนำตัวไหนดีครับ

- NS M2, NS Loco M2 กินหน้ากว้างเท่าไหร่ครับ ถ้าต้องการรอบทิศ แนะนำกี่ตัวดีครับ

- ในกรณี Wireless ของผู้ใช้งานส่งกลับไม่ได้ ในระยะ 1 กม. ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่คุ้มค่าให้ผู้ใช้งานด้วยครับ

- เสาเหล็กที่ติดกับตัว NS เวลาไปซื้อบอกเค้ายังไงดีครับ ขนาด ? ยาว ? กันสนิม ? ราคาประมาณ ?

งานที่ 2 เป็นการเชื่อมสัญญาณอินเตอร์เน็ตจากอาคาร 1 ไปอาคาร 2 และอาคาร 3 ระยะทาง 0.5 กม. (อาคาร 2 และ 3 อยู่ข้างๆกัน 50 ม.) ตัวรับและส่งอยู่บนดาดฟ้ามองเห็นกัน

- มองอุปกรณ์ไว้ 2 ตัว คือ NS M2, NS Loco M2 ต้องการ สัญญาณนิ่ง ถ้าคิดถึงประสิทธิภาพต่อราคา แนะนำตัวไหนดีครับ

- ตัวส่งจากอาคาร 1 Config เป็น AP ใช่มั้ยครับ แล้วตัวที่อาคาร 2 อาคาร 3 Config เป็น Mode อะไรครับ

- ที่อาคาร 2 และ 3 หลังจากรับสัญญาณจากอาคาร 1 แล้ว ต่อเข้า Switch แล้วแชร์ได้เลยใช่มั้ยครับ ตามนี้

NS อาคาร 1 <----> NS อาคาร 2 ---> Switch ---> WRT54GL (AP Mode)

- NS M2, NS Loco M2 รองรับผู้ใช้งานประมาณกี่คน/ตัวครับ (block p2p, no share file)

รบกวนด้วยครับ จะแนะนำที่ต่างจากนี้ก็ได้ครับถ้าเห็นสมควร

Comment

• สวัสดีครับ วันนี้ ผมสอย NS M2 มาครับ เป็น Firmware 5.3
                      โดยผมใช้ adsl modem router แชร์เน็ต แจก IP แล้วต้องการ ให้ NS M2 เป็น access point
                      ผม ลองใช้ notebook ต่อ ผ่าน NS M2 ยังงัยเน็ต ก็ไม่ออกครับ ปล้ำมา ชั่วโมงกว่าล่ะ
                      ท่านใดพอมีคำแนะนำหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by juesus View Post
                        สวัสดีครับ วันนี้ ผมสอย NS M2 มาครับ เป็น Firmware 5.3
                        โดยผมใช้ adsl modem router แชร์เน็ต แจก IP แล้วต้องการ ให้ NS M2 เป็น access point
                        ผม ลองใช้ notebook ต่อ ผ่าน NS M2 ยังงัยเน็ต ก็ไม่ออกครับ ปล้ำมา ชั่วโมงกว่าล่ะ
                        ท่านใดพอมีคำแนะนำหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

เหอๆ ตอนผมซื้อมาครั้งแรกก็เหมือนท่านนี่แหละครับ โทรมาหาผมได้นะครับ ^^ เบอร์โทรอยู่ในลายเซ็นต์ ^^

Comment

• Originally posted by juesus View Post
                          สวัสดีครับ วันนี้ ผมสอย NS M2 มาครับ เป็น Firmware 5.3
                          ตรงที่เลือก Channel Width : 20 กับ 40 Mhz -> รูปแบบความถี่ควรตั้ง 20Mhz เพราะตัวรับส่วนมาจะเป็น 20 เดาว่าน่าจะติดตรงนี้
                          ลองดูวิธีเซตอัพจากหน้าแรกได้ครับ
                          http://www.overclockzone.com/forums/...%E0%B8%81-UBNT

Comment

ทำตาม วีดีโอ ของหัวหน้าก็ได้ครับผม ผมก็ทำตามวีดีโอหัวหน้าเหมือนกัน ^^

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                              ทุกตัวที่เป็น 2HP แรงกว่า M2HP
                              เหมาะที่จะส่งไกล (ไกลจริงๆ เน้น ptp) เพราะมันเป็น 1*1 max 150 mbps
                              ถามอีกอย่างครับคุณ บอล กรณีนี้ถ้าเราได้ตัว N มาแต่ถ้าเราปรับโหมดเป็น N โหมด G ของตัวรับจะรับไม่ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by golilakung View Post
                                ถามอีกอย่างครับคุณ บอล กรณีนี้ถ้าเราได้ตัว N มาแต่ถ้าเราปรับโหมดเป็น N โหมด G ของตัวรับจะรับไม่ได้ใช่มั้ยครับ
                                โหมด N แรงก็จริงแต่ BG รับไม่ได้ ครับผม ^^

Comment

Working...
                                X