Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาใจช่วยท่าน rhere ^^
    ปรับหน้า grid อีกนิดหน่อย ให้ AirMAX Quality ไปถึง 90 น่าจะใช้ MCS7 ได้ครับ
    ตอนแรก Wireless >> Max TX Rate เป็น Auto สองฝั่งไปก่อน
    ขยับดูว่า signal ไปสูงสุดประมาณเท่าไหร่ แล้วค่อยกดเอา auto ออก เลือก MCS จากต่ำไปสูง ping ดูไปเรื่อยว่าสุดที่ค่าไหน ดูแล้วน่าจะได้ถึง MCS7 แหละ
    ค่อยมาปรับ ACK Timeout ต่อ

Comment

• สัญญาณดีมากได้ถึง -68 dB แต่พอมาดู CCQ ไหงได้แค่ 10.8 % และ TX/RX ได้ 6.5 M/ 108 M

แต่พอเห็นการปรับกำลังส่งก็หายสงสัย เอาเป็นว่าให้ลองปรับลด กำลังส่งลงให้เหลือสักประมาณ 20 dB ก่อน
      และในช่อง Antenna Gain ให้ใส่ตัวเลขเกนของ Air Grid ลงไปด้วยนะครับ

Comment

• สัญญาณแกว่งลองลดกำลังส่งเดิมๆที่ 20dBm ดูครับ แล้วก็ค่อยๆปรับขึ้นอีกหน่อย ปรับมากไปสัญญาณมันจะแกว่งเน้อ >.<

ค่า Transmit CCQ ยิ่งมากยิ่งดีครับ จะตอบสนองเร็วยิ่งขึ้นครับ
        Last edited by CXSORIOUS; 10 May 2011, 21:48:59.

Comment

• ตอนแรก -70 ตอนนี้ -89 สุโคร่ยยยยยย ^ ^

Comment

• จุดต่อจุด เปิด Airmax ดีกว่าครับ นิ่งมาก ถามท่านบอลโลด เห็นผลงานแล้ว สุดยอดครับ ทำเองทุกอย่างแม้กระทั่ง อ็อคเหล็ก ของผมเป็น Rk ต่อจาก เครื่อง Authen linux server ตอนนี้คนก็เล่นกันทั้งวันทั้งคืนไม่ปิด นิ่งมากครับ ผมปรับระยะทางเอาแค่ 800 เมตร คนเกาะกันตรึม แต่ไม่ค่อยมีใครกล้ามาขอ User+Pass อุตส่า ประกาศแล้วนะว่าฟรี - 31พค54 นี้ มีมาขอจริง ๆ แค่ 12 คน แต่ คนล็อกเข้ามาในระบบเยอะมาก แต่ก็แค่หน้าเว็ปหน้าแรกที่ให้กรอกรหัสเท่านั้น = =

นี่แค่ แป๊ป ๆ นะ วันเดียว ล่อไป ตั้งเยอะ Log หน่ะ
            Last edited by -:R:-; 10 May 2011, 22:30:32.

Comment

• 900 เมกหรา *0*

Comment

• 9เองครับท่านหัวหน้า เพราะว่าคนเล่นไม่เยอะมากอีกอย่าง ไม่ให้เก็บไฟล์ขยะ ด้วยก็เลยน้อย หากมีคนเล่นเยอะจริง ๆ ช่วงเปิดเทอมวันที่ 23 เป็นต้นไปผมว่าคงเป็น กิ๊ก แน่ ๆ

Comment

• 555

Comment

• หุหุ แล้วแบบนี้ในกรณี ที่ลูกค้าโหลดบิตล่ะครับ ท่าน R เป็นไงมั่งน้อออ
                    ต้นสงสัยตัวไมโครตอกอ่ะครับ มันเก็บ log ได้ขนาดนี้เลยรึป่าวหว่า...

Comment

• Originally posted by rhere View Post
                      ตอนแรก เอาเสา 3 ต้นต่อกับ ปรากฏว่า หัก เลยเอาแค่ 2 แต่ไม่มั่นคง เย็นนี้ผมจะลองแค่ 1 ต้นครับ
                      บริเวณรอบๆบ้านเป็นทุ่งนา โล่งๆไม่มีบ้านคน (ผมชอบอยู่แบบนี้) ใน บ้านมีต้นประดู่สูง 20 เมตร 2 ค้น ต้นสัก สูง 20 เมตร 5 ต้นครับ
                      ใส่ตัวกันฟ้าไว้แล้วครับ ตอนนี้ปัญหาคือมุมก้มเงยครับ

โจทย์ตอนนี้คือ ระยะ***งจาก AP1 ถึง AP2 = 9.1 กม ตัวส่งสูง 50 เมตร ตัวรับ สูง 11 เมตร (Project สำหรับเย็นนี้)
                      โลกมันกลม รูปแบบการกระจายสัญญาณของเสากริด เลยไม่รู้ว่าจะก้ม จะเงยเท่าไหร่
                      นอกจากใช้ Google Earth แล้วท่าน rhere ได้ลองใช้ airlink ยังครับเพื่อสำรวจลักษณะภูมิประเทศ(พอให้เห็นภาพอย่างคร่าวๆ)ระยะทางและระดับความสูงของพื้นที่ว่าแตกต่างกันเท่าไหร่เพื่อจะได้รู้ว่าควรตั้งเสารับ-ส่งสูงกี่เมตร(มีภูเขาหรือที่สูงบังกีดขวางระหว่างแนวสัญญาณของทั้ง2ฝั่งไหม) หรือเอาระดับความสูงของพื้นที่+ความสูงของเสาเอามาคำนวนว่าจะต้องปรับก้มเงยกี่องศา ลิ้ง http://www.ubnt.com/airlink/ (ลิ้งที่หน้าแรกตอนนี้หาไม่เจอ อยากให้มีเมนู Tool จังครับท่านหัวหน้า(^-'))
                      Last edited by plaloma; 11 May 2011, 03:31:31.

Comment

• สุดยอดเลย 9 กิโล ทำไปทำมาได้ -68
                        ผมยกเครดิตให้ กริด มุมกวาดมันก็ดี เมื่อเราตั้ง ฟีดเดอร์ สัญญาณมันจะปล่อย แนวตั้งขึ้นลง ซึ่งกว้างและไกล จุดรับส่งของพี่มันต่างกันมากด้วย 50 เมตร กับ 10 เมตร
                        ถ้าเราจะเอาแนวนอน ก็กลับฟีดเดอร์ เป็นแนวนอน มันก็จะได้ซ้าย-ขวา
                        เห็นบ้านพักพี่...แน่นอนสไตล์ไกลปืน (เกือบ)เที่ยง
                        ถ้าลดจานลงมาติดชายคาบ้านมันจะได้ไหมเนี่ย...เพราะจานส่งพี่ก็ฟีดเดอร์ตั้งมันก็จะวิ่งแบบ ฟ้า+ผื้นดิน ถ้ามีโน๊ตบุค g ปรับ บูลเล็ตเป็น 20 แล้วเช็คด้านข้าง รอบบริเวณว่าออกไปเท่าไร ให้หน่อยครับ

Comment

• บริเวณที่พี่อยู่ไม่มีคนเล่นเน็ทมาก เปลี่ยนเป็น ช่อง 6-2437 แล้วก็ล๊อคแค่ wep พอครับ ถ้าล๊อคสูงจะมีผลกับการหน่วงส่งข้อมูล

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            หุหุ แล้วแบบนี้ในกรณี ที่ลูกค้าโหลดบิตล่ะครับ ท่าน R เป็นไงมั่งน้อออ
                            ต้นสงสัยตัวไมโครตอกอ่ะครับ มันเก็บ log ได้ขนาดนี้เลยรึป่าวหว่า...
                            บล็อกหมดแล้วครับ ไม่ว่าบิท หรือ ไซต์เกี่ยวกับบิต นามสกุลนี้ถ้าเข้าไปโหลด ก็จะโดน
                            1. squid proxy drop ทิ้งไปโหลดไม่ขึ้น
                            2. ClearOS มี Protocal fillter สำหรับ กรองข้อมูลของ P-2-P เอาไว้อีกชั้น

มิโครติกต้องตั้งเซิร์ฟเวอร์เก็บอีก ผมก็เลย เอาแต่เซิร์ฟเวอร์พอ ดูไปก่อนว่าคนใช้เยอะแล้วเกิดปัญหาเรื่อง Net-Cut หรือ อะไรหลาย ๆ อย่าง ก็อาจจะไปเล่น mikrotik
                            Last edited by -:R:-; 11 May 2011, 07:26:59.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                              สุดยอดเลย 9 กิโล ทำไปทำมาได้ -68
                              ผมยกเครดิตให้ กริด มุมกวาดมันก็ดี เมื่อเราตั้ง ฟีดเดอร์ สัญญาณมันจะปล่อย แนวตั้งขึ้นลง ซึ่งกว้างและไกล จุดรับส่งของพี่มันต่างกันมากด้วย 50 เมตร กับ 10 เมตร
                              ถ้าเราจะเอาแนวนอน ก็กลับฟีดเดอร์ เป็นแนวนอน มันก็จะได้ซ้าย-ขวา
                              เห็นบ้านพักพี่...แน่นอนสไตล์ไกลปืน (เกือบ)เที่ยง
                              ถ้าลดจานลงมาติดชายคาบ้านมันจะได้ไหมเนี่ย...เพราะจานส่งพี่ก็ฟีดเดอร์ตั้งมันก็จะวิ่งแบบ ฟ้า+ผื้นดิน ถ้ามีโน๊ตบุค g ปรับ บูลเล็ตเป็น 20 แล้วเช็คด้านข้าง รอบบริเวณว่าออกไปเท่าไร ให้หน่อยครับ
                              ผมจะลองดูครับ จริงๆผมก็คันๆ อยากจะลองแบบที่ว่าตั้งแต่เย็นวานแล้วครับ แต่กลัวว่าสัญญาณมันเดี้ยง และอีกอย่างเมื่อวานเย็น ร้อนโครตตตต เลย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                                บล็อกหมดแล้วครับ ไม่ว่าบิท หรือ ไซต์เกี่ยวกับบิต นามสกุลนี้ถ้าเข้าไปโหลด ก็จะโดน
                                1. squid proxy drop ทิ้งไปโหลดไม่ขึ้น
                                2. ClearOS มี Protocal fillter สำหรับ กรองข้อมูลของ P-2-P เอาไว้อีกชั้น

มิโครติกต้องตั้งเซิร์ฟเวอร์เก็บอีก ผมก็เลย เอาแต่เซิร์ฟเวอร์พอ ดูไปก่อนว่าคนใช้เยอะแล้วเกิดปัญหาเรื่อง Net-Cut หรือ อะไรหลาย ๆ อย่าง ก็อาจจะไปเล่น mikrotik
                                นั่นดิครับ จริงๆ อย่างน้อยๆ มีไมโครติกมาช่วยก็น่าจะพอละเน๊อะ ของต้นยังไม่มีเลย เสียวหลังวูปๆ เหมือนกัน แต่ไม่น่าจะเป็นอะไรแถวนี้บ้านนอกสุดๆ แต่ประมาทก็ไม่ดี เหอๆ

Comment

Working...
                                X