Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPS ที่มี Surge RJ45 หายากหน่อย แต่มีขายนะครับ
    ราคาก็ถือว่าสูงอยู่ เห็นมีของ Emerson

Comment

• Originally posted by puthai View Post
      ขอคำปรึกษาครับ
      คือว่าผมใช้ NanoStation M2 2 ตัว
      ----ตัวที่ 1 รับเน็จสายจากเร้าเตอร์และส่งโดยโหมด AP
      ----ตัวที่ 2 รับเน็ตโดยโหมด station

ทีนี้ผมต้องการอุปกรณ์อีกสักตัวเพื่อกระจายเน็ตจาก NSM2ตัวที่ 2 ระยะ 1 กิโลโดยรอบโดยมีเสา Omni 12Dbi อยู่ 1 ต้นแล้ว รบกวนเพื่อน ๆ เทพ ๆ ช่วยแนะนำอุปกรณ์ทีระหว่าง
      ----Bullet M2 Series กำลังส่งสูง 630 mW (28 dBm) ความเร็วสูงสุด 150
      กับ
      ----PicoStation M2 Series กำลังส่งสูง 1000 mW (30 dBm) ความเร็วสูงสุด 150 Mbps

ซึ่งผมลองใช้โหมด AP WDS แล้วแต่กระจายสัญญาณได้ไม่ดีตามต้องการ

ขอบคุณครับ

เพิ่มตังค์เยอะหน่อย แล้วเน้นสูง
      30-10-2555 19-31-25.jpg

หรือถูกลงมาหน่อย มันได้ความคม (เน้นสูงหนีสิ่งกีดขวาง)
      29-10-2555 16-51-18.jpg
      Attached Files
      Last edited by Thep_pro; 30 Oct 2012, 20:03:41.

Comment

• นาโน 3 ตัว ใต้เสาแนวดิ่ง เล่นได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
          นาโน 3 ตัว ใต้เสาแนวดิ่ง เล่นได้ไหมครับ
          30-10-2555 20-58-27.jpg

ผมเคยทดลอง pico + nanos อย่างนี้ครับ
          ....ตามรูปเอาไปเสาตั้งสูง 13 เมตร

ใต้เสา บ้านสองชั้น ชั้นสองรับเต็มทั้งคู่
          ชั้นล่าง...pico หายไป 50 % แถม อึดและหลุด
          ชั้นล่าง..nanos หายไป 20 % speed ตกเหมือนกัน......แต่มีทางแก้ไขได้

ไกลออกไประยะ 20-100 เมตร pico เข้าทำคะแนน เพราะได้เปรียบเรื่องรอบทิศทาง nanos ด้านหลัง เกิน 50 เมตร เริ่มอ่อนแรง
          ระยะ***ง 200- ขึ้นไป nanos -เห็นความคม และ pico เสียเปรียบเรื่องเสาที่ db น้อยกว่า
          ....กรรมการให้ pico สวมใส่ outdoor 15 dbi.....
          เริมต้นกันใหม่ทดสอบที่ใต้เสา ระหว่าง pico +15 dbi กับ nanos

เดียวมา..ไปค้นหารูปที่ถ่ายเอาไว้..มีรูป ตอนน๊อตด้วย
          Last edited by Thep_pro; 30 Oct 2012, 21:42:35.

Comment

• Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
              ป้องกันความเสียหายจากกระแสกรรโชก หรือฟ้าผ่า รองรับการทำงานผ่านทางสาย UTP (สาย LAN) เพื่อป้องกันไม่ให้กระแสไฟฟ้าจาก Access Point Outdoor เข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ภายใน
              EnGenius Surge Arrester 900 บาท

ข้างบ้านเสาแป๊บ 2 ท่อน ปีก tv ฟ้าลง tv พัง แต่ผม เสาแป๊บ 3 ท่อน ไม่เป็นไรเลย
              [ATTACH=CONFIG]2000048[/ATTACH]
              เจอของโมโตโรล่า แต่ขา rj45 ดันไม่ตรงกับของยูบิ กล่องละ 160.-

Comment

• ไอเดียดี ไม่ต้องตั้งเสา

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                  ไอเดียดี ไม่ต้องตั้งเสา

เจ็งดีครับ ไม่ต้องเจาะด้วย...

Comment

• ิออกแบบง่าย ๆ ใช้งานง่าย

แถมแน่นด้วย น่าจะเวิร์ค

Comment

• เคยเห็นพวกรับเหมาปูกระเบื้องหลังคาบ้าน สูงสี่ชั้น เดินเท้าเปล่าสบายเลย

Comment

• ขอรบกวนถามพี่ พี่ทั้งหลายครับ

พอดีผมต้องการที่จะติดตั้งอินเตอร์เน็ตจากตัวตำบลไปยังอีกหมู่บ้าน ระยะทาง***งกันประมาณ 5.5 กิโลเมตร
                        ผมเลยไปหา Nanobridge M5 มาติดตั้งทั้งสองฝั่งทีนี้ปัญหามันมีอยู่ว่าผมติดตั้งไปแล้วมันหากันไม่เจอครับ
                        ฝั่งต้นทางผมติดตั้งบนระเบียงอาคารสามชั้นความสูงประมาณ 12 เมตร อีกฝั่งปลายทางผมติดบนเสาเหล็กสามท่อน
                        ความสูงประมาณ 17เมตร ระหว่างทางเป็นที่โล่งทุ่งนา มีต้นไม้บ้างนิดหน่อย แล้วก็ตอนตั้งค่าก็ทำตามขั้นตอนปรกติ เจอกันปรกติ แล้ก็ทำไมของผมเวลาตั้งค่าเอามาวางใกล้กันสัญญาณแรงดี สี่ขีดเต็ม แต่พอลองเอามาใว้***งกันประมาณ 100 เมตร สัญญาณเหลือสามขีดเองครับ แล้วผมลองเอาจานรับไปอยู่***งกันประมาณ 1.5 กิโลเมตร สัญญาณเหลือขีดเดียวหรือแทบไม่มีเลยครับ จะมีวิธีเร่งสัญญาณให้มันแรงได้ยังไงครับ เพราะตอนที่ตั้งค่าที่หน้า Tab Wrieless ผมก็ตั้งเลือกส่งสัญญาณออกเป็นสูงสุดแล้ว

Comment

• Originally posted by babynoy View Post
                          ขอรบกวนถามพี่ พี่ทั้งหลายครับ

พอดีผมต้องการที่จะติดตั้งอินเตอร์เน็ตจากตัวตำบลไปยังอีกหมู่บ้าน ระยะทาง***งกันประมาณ 5.5 กิโลเมตร
                          ผมเลยไปหา Nanobridge M5 มาติดตั้งทั้งสองฝั่งทีนี้ปัญหามันมีอยู่ว่าผมติดตั้งไปแล้วมันหากันไม่เจอครับ
                          ฝั่งต้นทางผมติดตั้งบนระเบียงอาคารสามชั้นความสูงประมาณ 12 เมตร อีกฝั่งปลายทางผมติดบนเสาเหล็กสามท่อน
                          ความสูงประมาณ 17เมตร ระหว่างทางเป็นที่โล่งทุ่งนา มีต้นไม้บ้างนิดหน่อย แล้วก็ตอนตั้งค่าก็ทำตามขั้นตอนปรกติ เจอกันปรกติ แล้ก็ทำไมของผมเวลาตั้งค่าเอามาวางใกล้กันสัญญาณแรงดี สี่ขีดเต็ม แต่พอลองเอามาใว้***งกันประมาณ 100 เมตร สัญญาณเหลือสามขีดเองครับ แล้วผมลองเอาจานรับไปอยู่***งกันประมาณ 1.5 กิโลเมตร สัญญาณเหลือขีดเดียวหรือแทบไม่มีเลยครับ จะมีวิธีเร่งสัญญาณให้มันแรงได้ยังไงครับ เพราะตอนที่ตั้งค่าที่หน้า Tab Wrieless ผมก็ตั้งเลือกส่งสัญญาณออกเป็นสูงสุดแล้ว
                          Nanobridge M5 มุมเท่ารูเข็ม ^ ^ ต้องใช้เวลาหน่อยครับ สู้ๆ

Comment

• ^
                            ยืนยัน ตั้งยากจริงครับ (หรือผมอ่อน)- -

ผมยิง PTP 4.1Km

แทบช็อก กว่าจะหาเจอ ป ลิง speed น่าประทับใจนะ

Comment

• มีวิธีแก้ dynamic dns ไม่อัพเดทบ้างมั้ยครับผมใช้ airgrid ของ tot wi-net fw 5.3.3 ไม่ dns ไม่ update ip เลยเซ็งมาก

Comment

• พก GPS ขึ้นไปตอนติดตั้งด้วย จะแหล่มมากๆครับ สำหรับ nanobridge

Comment

Working...
                                X