Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Parona View Post
    ท่านใดมีแนะนำตัวรับ แบบ USB บ้างครับ

โน้ตบุคไปซัก 200+ เมตรก็เริ่มงอแงแล้วครับ
    usb alfa

Comment

• มีปัญหาครับ ผมใช้ bullet m2 poe15v เซ็ทเป็น access point ใช่งานมาระยะเวลาหนึ่ง ไม่เคยไปเตะต้องเลย อยู่มาวันนึงเกิดเสียขึ้นมาครับเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้เลยเอามาเซ็ตใหม่ ปรากดว่าต่อ lan เข้าหน้า config ไม่ได้ครับ พอต่อแบบ wireless เข้าหน้า config ได้เซ็ทไปเซ็ทมาตัดสินใจรีเซ็ท ปรากดว่าทีนี้ทำไรไม่ได้เลยครับ ต่อแลนไม่เข้าไวเลสก็ไม่มีแล้ว หาๆดูบอกให้เช็คปิงก็เช็คไม่เจอครับ ไฟพาวเว่อกับแลนติดครับตอนนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับรีมาหลายรอบแล้ว มีคนบอกให้ลองใช้แลนแบบ 10 ดู เผื่อแบบ100มันจะเสียผมก็ทำไม่เป็นครับ ชี้แนะด้วย หรือต้องส่งช่าง แล้วมีที่ไหนบ้างครับ

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
        นึกว่ามีแต่เรามีพวกแล้ว เพิ่งไปหาเจอมาครับ คลายๆกับของคุณ tomodify ขอบคุณอิกครั้งครับคุณ tomodify ที่ย้ำว่ามันแก้ไขได้ ผมยังไม่กล้าลอง
        เดี๋ยวผมลองให้เห็น
        picostation ผมใช้วิธีนี้ down กลับ

รอเวลาเก็บรูปหน่อย 2-3 วัน ช่วงนี้งานเยอะ

Originally posted by OTARO View Post
        usb alfa
        New Product Panal 12 dBi ANT

สังเกตุ S/N

gt=RTL8187L 54 Mbps nt=3070 N 150 Mbps

แต่ชุมชนหนาแน่น AP เยอะ จุดจบของ wireless g เลี่ยงไป 5 GHz ดีกว่าครับ
        เจอ AP เยอะก็จริง คอนเนตไม่ได้
        เอา NanoStation มาเทียบก็ยังไม่เวิร์ค (ใช้ได้แต่ความเร็วดร็อป)

5 GHz ใช้คนเดียว ละแวกนี้

Comment

• ^
          ^
          น่าลองแฮ่ะ ราคาเท่าไหร่เอ่ย...

Comment

• Originally posted by ghostnisit View Post
            มีปัญหาครับ ผมใช้ bullet m2 poe15v เซ็ทเป็น access point ใช่งานมาระยะเวลาหนึ่ง ไม่เคยไปเตะต้องเลย อยู่มาวันนึงเกิดเสียขึ้นมาครับเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้เลยเอามาเซ็ตใหม่ ปรากดว่าต่อ lan เข้าหน้า config ไม่ได้ครับ พอต่อแบบ wireless เข้าหน้า config ได้เซ็ทไปเซ็ทมาตัดสินใจรีเซ็ท ปรากดว่าทีนี้ทำไรไม่ได้เลยครับ ต่อแลนไม่เข้าไวเลสก็ไม่มีแล้ว หาๆดูบอกให้เช็คปิงก็เช็คไม่เจอครับ ไฟพาวเว่อกับแลนติดครับตอนนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับรีมาหลายรอบแล้ว มีคนบอกให้ลองใช้แลนแบบ 10 ดู เผื่อแบบ100มันจะเสียผมก็ทำไม่เป็นครับ ชี้แนะด้วย หรือต้องส่งช่าง แล้วมีที่ไหนบ้างครับ
            สงสัย port POE ไปแล้ว - -"

ping ไม่เจอคงได้แต่เคลมแล้วล่ะครับ

Comment

• คุณช่างบอกว่าทางเราได้พยายามอย่างถึงที่สุดเเล้วเนื่องจากอวัยวะICของเค้าไม่สามารถหาซื้อได้ในท้องตลาดทั่วไปได้
              เมื่อเย็นวานนี้ผมได้ไปรับร่างอันไรชีพของทัังสี่กลับมาเข้ากรุไว้ที่บ้านเเล้ว ToT.....

Comment

• Originally posted by ghostnisit View Post
                มีปัญหาครับ ผมใช้ bullet m2 poe15v เซ็ทเป็น access point ใช่งานมาระยะเวลาหนึ่ง ไม่เคยไปเตะต้องเลย อยู่มาวันนึงเกิดเสียขึ้นมาครับเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้เลยเอามาเซ็ตใหม่ ปรากดว่าต่อ lan เข้าหน้า config ไม่ได้ครับ พอต่อแบบ wireless เข้าหน้า config ได้เซ็ทไปเซ็ทมาตัดสินใจรีเซ็ท ปรากดว่าทีนี้ทำไรไม่ได้เลยครับ ต่อแลนไม่เข้าไวเลสก็ไม่มีแล้ว หาๆดูบอกให้เช็คปิงก็เช็คไม่เจอครับ ไฟพาวเว่อกับแลนติดครับตอนนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับรีมาหลายรอบแล้ว มีคนบอกให้ลองใช้แลนแบบ 10 ดู เผื่อแบบ100มันจะเสียผมก็ทำไม่เป็นครับ ชี้แนะด้วย หรือต้องส่งช่าง แล้วมีที่ไหนบ้างครับ
                อากาลแบบนี้ผมเคยเจอว่าเป็นที่สายเลนเสีย ส่วนใหญ่มันเป็นเพราะหัวเลนมันสกปกครับ เอาลงมาแล้วต่อสายใหม่หัวใหม่ ลองสั้นๆไปก่อนครับ bullet m2 ตายยากมากๆครับ เห็นมันเล็กกลมๆ แต่ถ้าเป็น Nano m2 ผีเข้าผีออก

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                  อากาลแบบนี้ผมเคยเจอว่าเป็นที่สายเลนเสีย ส่วนใหญ่มันเป็นเพราะหัวเลนมันสกปกครับ เอาลงมาแล้วต่อสายใหม่หัวใหม่ ลองสั้นๆไปก่อนครับ bullet m2 ตายยากมากๆครับ เห็นมันเล็กกลมๆ แต่ถ้าเป็น Nano m2 ผีเข้าผีออก
                  เรื่องสายผมลองเปลี่ยนดูแล้วครับไม่เป็นผล

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    สงสัย port POE ไปแล้ว - -"

ping ไม่เจอคงได้แต่เคลมแล้วล่ะครับ
                    ประกันไม่มีแล้วครับ แล้วพอส่งซ่อมได้ที่ไหนบ้าง

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
                      คุณช่างบอกว่าทางเราได้พยายามอย่างถึงที่สุดเเล้วเนื่องจากอวัยวะICของเค้าไม่สามารถหาซื้อได้ในท้องตลาดทั่วไปได้
                      เมื่อเย็นวานนี้ผมได้ไปรับร่างอันไรชีพของทัังสี่กลับมาเข้ากรุไว้ที่บ้านเเล้ว ToT.....
                      [ATTACH=CONFIG]1952150[/ATTACH]
                      POE เป็นของแท้หรือเปล่าครับ ไม่เคยเห็นใส้ในมัน อยากดูด้านหลังครับ ขอดูอิกสักรูปได้ไหมครับ

Comment

• อยากทราบวิธีเข้า IP UBNT ครับ

คือผมใช้ Mikrotik แจกเน็ต GATEWAT 192.168.88.1
                        แล้ววง UBNT ตั้งเป็น 192.168.2.1 - 192.168.2.8
                        ทีนี้ผมก็เข้า ไป FIX IP Notebook เป็น 192.168.2.100

แล้วก็เข้า Web config ของ UBNT ได้บางตัวอ่ะครับ
                        ทำไมมันเข้าไม่ได้ทุกอัน มันจะเด้งไปหน้า LOGIN ของ MIKROTIK อ่ะครับ

ตอนนี้แก้โดย ต้องปิด MIKRPTIk ก่อนแล้วค่อย ถึงจะเข้าได้ครบทุกตัว งงมาก

Comment

ประกันไม่มีแล้วครับ แล้วพอส่งซ่อมได้ที่ไหนบ้าง
                          ^
                          ^
                          ถามท่านวิษณุเลยครับ ว่าส่งไปหาหมอที่ไหน
                          ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ^^"

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                            อยากทราบวิธีเข้า IP UBNT ครับ

คือผมใช้ Mikrotik แจกเน็ต GATEWAT 192.168.88.1
                            แล้ววง UBNT ตั้งเป็น 192.168.2.1 - 192.168.2.8
                            ทีนี้ผมก็เข้า ไป FIX IP Notebook เป็น 192.168.2.100

แล้วก็เข้า Web config ของ UBNT ได้บางตัวอ่ะครับ
                            ทำไมมันเข้าไม่ได้ทุกอัน มันจะเด้งไปหน้า LOGIN ของ MIKROTIK อ่ะครับ

ตอนนี้แก้โดย ต้องปิด MIKRPTIk ก่อนแล้วค่อย ถึงจะเข้าได้ครบทุกตัว งงมาก
                            ทำไมเซตเร้าเตอร์ซ้อนเร้าเตอร์
                            แบบนี้ผมว่า คนที่ log in จาก UBNT Gateway 192.168.2.1 คนเดียว
                            ที่เหลือเล่นฟรี

ถ้าเซตแบบท่าน ของผมก็เปิดครับ
                            ตัวอย่าง สมมุติ Mikrotik จ่าย hotspot 10.5.5.100-10.5.5.200
                            IP ของ AP ต้องตั้งให้อยู่ใน network เดียวกัน
                            เช่น 10.5.5.2 gateway ชี้ที่ 10.5.5.1 โหมดเป็น AP Bridge

Comment

• รบกวนสอบถามครับ มือใหม่หัดจับ ^^ ต้องการยิงสัญญาณเน็ตสองเส้นระยะทาง 8 กม. ไปในที่ ๆ เดียวกัน ไม่ทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์ในการยิงสัญญาณ 1 คู่ หรือ 2 คู่ครับ ตอนนี้ใช้ nanobridge m5 ยิงสัญญาณไปแล้ว 1 เส้น แต่ต้องการใช้อินเตอร์เพิ่มอีก 1 เส้น รวมกันเป็น 2 เส้นครับ ไม่ได้เอาไปทำโหลดบราลานครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ใครเจอเคยแบบนี้มั่งครับ user ใช้งาน bw ไม่เต็มแต่เน็ตหนืดมาก เน็ต 13/1 ออน 19 user ผ่านไร้สายหนืดถึงขั้นเล่นไม่ได้เลยในบางช่วง แต่ผมต่อสายแลนตรงๆ ลื่นหัวแตกในขณะที่ถ้าเล่นผ่านไร้สาย หนืดเน่าปิงไม่ได้สูงแต่เหมือนออกเน็ตไม่ค่อยได้

อุปกรณ์ที่ใช้คือ
                                1. rk m2 + 9*9 dbi outdoor (AP Base)
                                2. nsm 5 APWDS(Hide ssid) >>>> ns loco m5(staionwds) >>>> NSM2*3(AP)

ตัว rk m2 คนเกาะเยอะที่สุด นอกนั้นคละๆกันไป

Comment

Working...
                                X