Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by luminesce23 View Post
    สอบถามเรื่องการอัพ Firmware หากอัพโดยไม่ใช้สาย LAN แต่ใช้สัญญาณ WIFI จากตัวเสาเอง จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ หรือใช้สายจะดีกว่า (บ้านลูกค้าใช้อยู่หลายจุด ใช้สายอัพคงจะไม่ไหว)
    ขอบคุณครับ
    อัพได้ครับไม่มีปัญหา ^ ^ ผมนั่งอยู่บ้านอัพหมดเลย 12 ตัว

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
      ติ๊กให้เป็น Off
      ถ้าติ๊กเป็น Off ก็ปิด การทำงาน Sensitivity Threshold ใช่ไหมครับ แล้วมันจะดีขึ้นเพราะอะไรเหรอครับ

Comment

• ปกติ ติ๊กเครื่องหมายถูกออก คือเปิดการทำงานของ Sensitivity Threshold ครับ
        ถ้าไม่ติ๊กจะเป็นไม่ได้เปิดใช้งาน

ข้อดีของมัน คือ ป้องกันพวกที่รับได้อ่อนๆ(รับแล้ว TX/RX ได้น้อยๆ เช่น 1 Mbps/1Mbps)
        พวกนี้ถ้ามันคอนเนตได้ ค่าปิงจะขึ้นสูง เทสสปีดความเร็วหาย

ที่เคยเจอ คือ client นึงที่คอนเนตได้แบบอ่อนๆ พาเนตร่วงครับ
        รูปท่าน hitzrer

Comment

• ขอรีวิวท์ ระหว่างตัวส่ง RK+sector และ NANO M2 ใช้ตัวรับคือ LOCO M2

การรับส่งข้อมูล RK+sector นิ่งค่อนข้างดี

การรับส่งข้อมูล NANO M2 เปิด AIRMAX แกว่ง ขึ้น ๆ ลง ๆ

ตามจริงแล้วการเปิด AIRMAX ผลน่าจะดีกว่านี้นะ หรือว่ามันจะสู้ เสา sector ไม่ได้จริง ๆ ท่านเทพทั้งหลายคิดว่าไงครับ
          Last edited by jaion; 23 Sep 2012, 21:15:40.

Comment

• sector เสามันมีขนาดที่ใหญ่กว่า หน้าสัมผัสรับสัญญาณกว้างกว่า สูงกว่า ยังไงมันก็ดีกว่าตัวเล็ก ๆ อย่าง nano อยู่แล้วครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
              ปกติ ติ๊กเครื่องหมายถูกออก คือเปิดการทำงานของ Sensitivity Threshold ครับ
              ถ้าไม่ติ๊กจะเป็นไม่ได้เปิดใช้งาน

ข้อดีของมัน คือ ป้องกันพวกที่รับได้อ่อนๆ(รับแล้ว TX/RX ได้น้อยๆ เช่น 1 Mbps/1Mbps)
              พวกนี้ถ้ามันคอนเนตได้ ค่าปิงจะขึ้นสูง เทสสปีดความเร็วหาย

ที่เคยเจอ คือ client นึงที่คอนเนตได้แบบอ่อนๆ พาเนตร่วงครับ
              รูปท่าน hitzrer

Rx เหลือ 1 เขาจะเล่นได้เหรอครับ ผมก็เป็นเล่นไม่ได้เลยครับ สัญญาน - 70 -80 dBm เองครับ CCQ 90 - 98 ยังเล่นไม่ได้ครับ เพราะว่า Rx ตกเหลือ 1

Comment

• ตามจริงแล้วการเปิด AIRMAX ผลน่าจะดีกว่านี้นะ หรือว่ามันจะสู้ เสา sector ไม่ได้จริง ๆ ท่านเทพทั้งหลายคิดว่าไงครับ
                TDMA เป็นรูปแบบการเข้ารหัสสัญญาณ
                มีประโยชน์เมื่อ Client เยอะๆ

PtP ไม่จำเป็นต้องใช้หรอกครับ

ถ้าปิดแล้ว รู้สึกว่าดีกว่า ปิดได้เลย
                ปัจจุบันผมก็ไม่ได้ใช้แล้ว
                เปิดแล้ว Throughput สู้ตอนปิดไม่ได้

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  sector เสามันมีขนาดที่ใหญ่กว่า หน้าสัมผัสรับสัญญาณกว้างกว่า สูงกว่า ยังไงมันก็ดีกว่าตัวเล็ก ๆ อย่าง nano อยู่แล้วครับ
                  ขอบคุณครับ น่าจะเป็นอย่างที่ท่าน R ว่ามานั้นละนะ

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                  TDMA เป็นรูปแบบการเข้ารหัสสัญญาณ
                  มีประโยชน์เมื่อ Client เยอะๆ

PtP ไม่จำเป็นต้องใช้หรอกครับ

ถ้าปิดแล้ว รู้สึกว่าดีกว่า ปิดได้เลย
                  ปัจจุบันผมก็ไม่ได้ใช้แล้ว
                  เปิดแล้ว Throughput สู้ตอนปิดไม่ได้
                  ขอบคุณครับพี่ เดียวจะลองปิดดูเผื่อการรับส่งจะดีขึ้น

Comment

• [URL="[url=http://upic.me/show/39447130][/url]"]

รบกวนถาม
                    จากภาพ ผมต้องการปล่อยสัญญาณให้ลูกค้าตาม รูปดาว ผมควรจะใช้

1. RK m2 Omni 9+15
                    2. NSM2 2 ตัวดีครับ

ระยะทางสูงสุดไกลจากเสาประมาณ 800 เมตร
                    องศาตามเส้นวัด ต่าง กัน 165 องศา
                    Attached Files
                    Last edited by kengzzzz; 23 Sep 2012, 23:57:12.

Comment

• Originally posted by multicast View Post
                      Rx เหลือ 1 เขาจะเล่นได้เหรอครับ ผมก็เป็นเล่นไม่ได้เลยครับ สัญญาน - 70 -80 dBm เองครับ CCQ 90 - 98 ยังเล่นไม่ได้ครับ เพราะว่า Rx ตกเหลือ 1
                      เล่นได้แบบอึดๆ หรือไม่ได้เลยครับ
                      client พวกนี้พาเนตร่วง

ทดสอบโดยให้ notebook ที่รับสัญญาณได้อ่อนๆคอนเนต
                      แล้วดูค่า TX/RX

เทส ping ไปหา AP และ speedtest จะเห็นว่า ping ขึ้นเยอะเกือบๆหลัก 1000
                      เทสสปีดแล้วความเร็วลด

เห็นแบบนี้ไม่ต้องเทสแล้วครับ

ลอง kick IP นั้นออก ปกติเลย

Comment

• ตอนนี้พบปัญหาอยู่เหมือนกัน ว่ามี user อันตรายตัวนึงทำเน็ตเน่าไปเลย พอบล๊อกซะเน็ตลื่นทันตา ถึงตอนนี้ยังระบุไม่ได้ว่าเพราะอะไร เหอะๆๆๆ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                          ตอนนี้พบปัญหาอยู่เหมือนกัน ว่ามี user อันตรายตัวนึงทำเน็ตเน่าไปเลย พอบล๊อกซะเน็ตลื่นทันตา ถึงตอนนี้ยังระบุไม่ได้ว่าเพราะอะไร เหอะๆๆๆ
                          เห็นปล่อยเนต เค้าเลยเช็ค ARP เราและช่องโหว่หรือเปล่าครับ ^^

เดี๊ยวนี้ผมมาแนวใหม่ ใครต่อ บอกว่า 200 บาท/เดือน แพงไป
                          จะถามกลับเลย พี่จะเอาราคาเท่าไหร่หรือครับ
                          ผมก็มีนะครับ ตั้งแต่ 50 / 100 /150 ต่อเดือน
                          แต่ความเร็วก็ลดลงตามราคานะครับ
                          เพราะ 200 บาท นี่ก็ 6M/512 ลิมิตสปีดดาวโหลดได้ 200k/s กับบล็อคบิตแค่นั้นเอง

ไม่มีคนเอาราคาลดซักรายเลยครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                            เห็นปล่อยเนต เค้าเลยเช็ค ARP เราและช่องโหว่หรือเปล่าครับ ^^

เดี๊ยวนี้ผมมาแนวใหม่ ใครต่อ บอกว่า 200 บาท/เดือน แพงไป
                            จะถามกลับเลย พี่จะเอาราคาเท่าไหร่หรือครับ
                            ผมก็มีนะครับ ตั้งแต่ 50 / 100 /150 ต่อเดือน
                            แต่ความเร็วก็ลดลงตามราคานะครับ
                            เพราะ 200 บาท นี่ก็ 6M/512 ลิมิตสปีดดาวโหลดได้ 200k/s กับบล็อคบิตแค่นั้นเอง

ไม่มีคนเอาราคาลดซักรายเลยครับ
                            มีวิธีตรวจสอบมั้ยท่าน แล้วไอ่ ARP ที่ว่าเนี่ยมาแนว Netcut รึเปล่า

Comment

• เช็ค ARP ก็ Netcut นั่นละครับท่าน
                              เปิด Isolation ไว้ก็ดีนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                                เช็ค ARP ก็ Netcut นั่นละครับท่าน
                                เปิด Isolation ไว้ก็ดีนะครับ ^^
                                isolation กับ เครื่องต่อเครื่องมันคุยกันได้ เหอๆ

Comment

Working...
                                X