Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เดินสายแลนindoorข้างนอกท่อเหลือง กับ สายไฟที่อยูในท่อเหลือง เดินคู่กันจะมีปัญหามั้ยครับ

Comment

• เขาว่ากันว่า....ไม่ดี แต่ผมก็ทำอย่างนี้แหละยาว100 เมตร ด้วยไม่เห็นมีผลอะไร

Comment

• ยัดกันเข้าไป....บางจุดลากคู่ไปกับ 380v ปิดฝาแทบไม่ได้

Comment

• แนะนำอุปกรณ์ เอามาทำ repeater หรือ client เชื่อมต่อกับ 3bb hotspot
          ระยะห่.างประมาณ 500-800 เมตร มีตึก,ต้นไม้ บังนิดหน่อย
          ลองใช้โน้ตบุ๊คลองจับสัญญานได้ประมาณ1ขีด เชื่อมต่อได้
          อยากได้อุปกรณ์มาจับสัญญานให้แรงขึ้น แล้วนำมากระจายสัญญานต่อในบ้าน

Comment

• Originally posted by lnwtorres View Post
            แนะนำอุปกรณ์ เอามาทำ repeater หรือ client เชื่อมต่อกับ 3bb hotspot
            ระยะห่.างประมาณ 500-800 เมตร มีตึก,ต้นไม้ บังนิดหน่อย
            ลองใช้โน้ตบุ๊คลองจับสัญญานได้ประมาณ1ขีด เชื่อมต่อได้
            อยากได้อุปกรณ์มาจับสัญญานให้แรงขึ้น แล้วนำมากระจายสัญญานต่อในบ้าน
            indoor ก็ alfa 525 คุ้ม 1200 บาท

Comment

• Originally posted by lnwtorres View Post
              แนะนำอุปกรณ์ เอามาทำ repeater หรือ client เชื่อมต่อกับ 3bb hotspot
              เดิน ถือ note book site survey ไปเรื่อย ๆ หาเส้นทางจาก จุดปล่อย มาถึงบ้านเรา ว่ามี ap คนอื่นกี่ตัวและมีสัญญาณ วัดโดย InSSIDR ว่ามีความแรงเท่าไหร่
              แล้วประเมิน

หากมี ap มากมายก่ายกอง ระยะ 500-800 ตัวอื่นเห็นทีจะช่วยไม่ค่อยได้ ต้องหันไปพึ่ง nano st m2

Comment

• ubnt loco m5 ยิงไกล 600 เมตร ตึก 3 ชั้น บังและต้นไม้บางๆ พอจะยิงได้รึปล่าวครับ

Comment

• สอบถามวิธีแก้ไขหน่อยคับ

สอบถามประสบการณ์ UBIQUITI UNIFI Mode Uplink
                  เนื่องจากเจอมา 2ที่แล้วเหมือนกันเลย ผมมี UBIQUITI UNIFI ทั้งหมด 3ตัว ตัวที่1 เซ็ตเป็นโหมด Uplink หรือ WDS นั้นแหละคับ
                  และ 2ตัวที่เหลือเซ็ตเป็นโหมดรับสัญญาญจากตัว Uplink มากระจายต่อเรื่องก็มีอยู่ว่า
                  หากเทสความเร็วอินเตอร์เน็ตที่ตัว Uplink จะได้ Speed Net ที่เต็ม ตัวอย่างเน็ต 10Mbps เทสได้ 9กว่าถือว่าเป็นเรื่องปกติ
                  และเทสตัวที่ 2และ3 ที่เซ็ตเป็นโหมดรับสัญญาญจากตัว Uplink จะได้ Speed Net แค่ 5Mbps เอง ทั้งๆที่การทดลอง Accress Point ตั้งอยู่ใกล้ๆแค่คืบเดียวเอง

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    เดิน ถือ note book site survey ไปเรื่อย ๆ หาเส้นทางจาก จุดปล่อย มาถึงบ้านเรา ว่ามี ap คนอื่นกี่ตัวและมีสัญญาณ วัดโดย InSSIDR ว่ามีความแรงเท่าไหร่
                    แล้วประเมิน

หากมี ap มากมายก่ายกอง ระยะ 500-800 ตัวอื่นเห็นทีจะช่วยไม่ค่อยได้ ต้องหันไปพึ่ง nano st m2
                    ตามท่าน R ครับ
                    ที่โล่ง สัญญาณรบกวนน้อยๆ ได้แน่นอน

แต่โล่งและสัญญาณรบกวน AP รบกวนทั้งหมดรวมไม่ถึง 25 ตัว
                    ระยะ 200 เมตร ผมลองมาแล้ว

log in ได้ แต่เปิดเนต ไม่วิ่งเลย
                    ตำแหน่งเดียวกัน loco m2 ใช้ได้ปกติ

อย่าลืมว่า 525 เสา omni 5 dBi MiMo 2x2 630 mW
                    แต่ loco 8 dBi MiMo 2x2 กำลังส่ง 200 mW แต่เสา panal แท้ UBNT

loco เหนือกว่าครับ
                    แต่ระยะขนาดนี้จัด Nano มีโอกาสมากกว่าครับ

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
                      ยัดกันเข้าไป....บางจุดลากคู่ไปกับ 380v ปิดฝาแทบไม่ได้
                      [ATTACH=CONFIG]1942438[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]1942438[/ATTACH]
                      งั้นผมจัดเลยดีกว่า ขอบคุณครับ

Comment

• รบกวนช่วยแนะนำทีครับ Switch Hub ใช้กับ Hotspot ประมาณ 60 user ใช้ของอะไรดีครับ อุปกรณ์ที่จะต่อพ่วงมี
                        RKm2 ( AP mode ) , bullet ( Wds locoM2 3 ตัว ) , NSM2 ( Wds locoM2 3 ตัว) , eoc1650 ( wds eoc1650 1 ตัว )

Comment

• Originally posted by kengzzzz View Post
                          รบกวนช่วยแนะนำทีครับ Switch Hub ใช้กับ Hotspot ประมาณ 60 user ใช้ของอะไรดีครับ อุปกรณ์ที่จะต่อพ่วงมี
                          RKm2 ( AP mode ) , bullet ( Wds locoM2 3 ตัว ) , NSM2 ( Wds locoM2 3 ตัว) , eoc1650 ( wds eoc1650 1 ตัว )
                          ใช้ Cisco หรือ 3COM ค่อนข้างดีกว่าทั่วไปครับ
                          Last edited by unlimit555; 21 Sep 2012, 10:45:26.

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                            ใช้ Cisco หรือ 3COM ค่อนข้างดีกว่าทั่วไปครับ
                            ขอบคุณครับและผมอยากทราบเพิ่มเติมคือ ผมอยากได้รุ่นเลยนะครับ การใช้งานเอา 8 port และที่ รองรับได้ครับ จะได้ไปหาซื้อได้ถูก
                            เพราะผม อ่านดูหลาย ๆ ที่แล้วก็ยังเทียบรุ่นแต่ละอย่างยังมีหลายแบบหลายความคิดเห็น เลยอยากได้ เหมือนที่คนใน คลับใช้แล้ว ok รองรับ ระบบได้ดี เพราะอันเก่าของผม tp ช่วงเย็นคนเกาะเยอะ time out บานเลยครับ หรือไม่ time out ก็ ping เยอะ ( ping เข้า ap น่ะครับ )

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
                              มีท่านใดเคยยิง แบบ point to point เปิดairmax เพื่อไปให้ร้านเกมส์บ้างครับ
                              มันจะรับ traffic ไหวไหม แล้วเกมส์พวกยิงกันมันจะกระตุกไหม มีลูกค้าสนใจให้ทำให้ครับ
                              ขอคำแนะนำหน่อยครับ
                              ขอคำแนะนำกับเคสนี้หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by max0405 View Post
                                สอบถามวิธีแก้ไขหน่อยคับ

สอบถามประสบการณ์ UBIQUITI UNIFI Mode Uplink
                                เนื่องจากเจอมา 2ที่แล้วเหมือนกันเลย ผมมี UBIQUITI UNIFI ทั้งหมด 3ตัว ตัวที่1 เซ็ตเป็นโหมด Uplink หรือ WDS นั้นแหละคับ
                                และ 2ตัวที่เหลือเซ็ตเป็นโหมดรับสัญญาญจากตัว Uplink มากระจายต่อเรื่องก็มีอยู่ว่า
                                หากเทสความเร็วอินเตอร์เน็ตที่ตัว Uplink จะได้ Speed Net ที่เต็ม ตัวอย่างเน็ต 10Mbps เทสได้ 9กว่าถือว่าเป็นเรื่องปกติ
                                และเทสตัวที่ 2และ3 ที่เซ็ตเป็นโหมดรับสัญญาญจากตัว Uplink จะได้ Speed Net แค่ 5Mbps เอง ทั้งๆที่การทดลอง Accress Point ตั้งอยู่ใกล้ๆแค่คืบเดียวเอง

ผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ของผมยิง Point to Point ออกแลนได้ 10 mb เต็ม แล้วมากระจายเป็น AP ได้3-5 mb ซะงั้น
                                ลองเปลี่ยน AP ทั้ง RK M2 NS m2 Alfa 525 ก็เหมือนเดิม
                                ลอง Ping จากตัว AP ไปหาBase station ค่าpingก็ไม่เกิน 10 ms
                                แต่ออกแลนได้เต็ม พอมาปล่อยเป็น AP อีกทีspeedได้แค่ครึ่งเดียวงงกับชีวิต

Comment

Working...
                                X