Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by nisit View Post
    ใครที่ใช้ firmware ใหม่ล่าสุด 5.5.2 ถ้าเจออาการ หลุดบ่อยๆ และค่า CCQ ต่ำผิดปกติ ทดลองเปลี่ยนกลับไปใช้ 5.3.5 ดูน่าครับ ผมรู้สึกว่ามันดีขึ้นมาก ไม่แกว่ง ไม่หลุด เหมือนเดิม
    อ่ะ ว่าจะลองอยู่เชียว สงสัยยังไม่แจ่ม กำลังคิดอยู่ว่า จะดาวน์อีก เป็น 5.3.2 เพราะอาการแอบเปลี่ยนช่องเอง ยังไม่หาย...

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
      ผมใช้RKM2+เสาจีน9dBi2ต้น มาจับ@2wifi ได้ตามภาพ อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็น NSM2 จะดีกว่าไหม
      @TRUEWFI แนะนำให้ Lock to AP ครับ มันจะได้จับที่ MAC Address เอา ไม่เปลี่ยนไปตามระดับความแรงของ AP
      กำลังส่งลากให้สุดเลยครับ

หาทิศทางของ AP ปรับเสาให้ Tx/Rx มากกว่า 13.5/13
      Singnal ให้ได้มากกว่า -65 dBm เลย (-78 ถือว่าน้อยกว่า ยิ่งน้อยยิ่งดี)

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        งงว่าทำไมเปิด airmax ทั้งคู่แต่หลอดแสดงสถานะไม่โชว์ เหอะๆๆๆ

รบกวนท่านใดกรุณาชี้แนะผมได้มั่งครับ สำหรับอาการนี้

Comment

• หากคุณตรวจสอบแผ่นข้อมูลบนอุปกรณ์ของคุณคุณจะพบว่าแหล่งจ่ายไฟให้ได้ถึง 15KV ของการป้องกัน นี้มีให้เฉพาะในกรณีที่คุณได้ใช้สายเคเบิลหุ้มฉนวนที่ถูกต้องและการเชื่อมต่อปลายหุ้มฉนวนในการทำงานสายของคุณ POE

ในอดีตที่คุณสามารถเพิ่มอุปกรณ์การจับกุมฟ้าผ่าในสาย พวกเขามักจะติดตั้งบนด้านนอกของอาคารที่อยู่ใกล้อุปกรณ์และมีตัวนำลงดินหนักที่เชื่อมต่อโดยตรงกับพื้นดินโดยทองแดงเหล็กหุ้นเกราะพื้นดิน

คุณสามารถซื้ออุปกรณ์การจับกุมที่สถานที่ต่างๆบนอินเทอร์เน็ต หนึ่งสถานที่คือ Wisp router.com-พวกเขาทำงานระหว่าง $ 25 ถึง $ 35 พร้อมจัดส่ง ซื้อที่ถูกต้องกับดักฟ้าผ่า POE โดยการจับคู่แรงดันไฟฟ้าของแหล่งจ่ายไฟของคุณ

หนึ่งวิศวกร EE เก่าสอนผมว่าการวนลูปที่เรียบง่ายของเส้นลวดเป็นสองหรือสามขดลวดและผูกห่อยังสามารถปราบปรามชีพจรสูง RF ซึ่งฟ้าผ่าเป็นรูปแบบของ .... ขณะนี้อาจทำให้ชีพจรออกจากบ้าน ... มันจะไม่ทำให้ชีพจรจากการฆ่า Loco

ความจริงจะบอก ถ้าตีเป็นพอที่ใกล้และไม่มีอะไรใหญพอทำงานที่ดีที่สุดคุณสามารถหวังในสถานการณ์ที่เป็นเพื่อให้ฟ้าผ่าออกจากบ้าน
          ref from ubnt broad and ARRL(American Radio Relay League)

Comment

• tower ground see at
            http://maplenet-inc.com/grounding

Comment

• Originally posted by pantakanme View Post
              ผมพิม ip 192.168.1.20 แล้วเข้าไม่ได้อ่ะ ไม่ต้องลงโปรแกรม อะไรก่อนหรอครับ

หรือมันไม่ใช่ ip ของ NanoStation locoM5
              FIX IP แล้วหรอครับ

Comment

• พยายามย้ายหาตำแหน่งที่ดีที่สุดตามรูป ถ้าเอียงเสาขึ้นหรือหันซ้ายหันขวาสัญญาณจะลด พอจะประมาณได้ไหมว่าตัวส่งสัญญาณอยู่แถวไหนครับ
                แล้ว แรงกว่านี้ได้อีกไหม(ใช้MACไอโพน)

Comment

• try power set =20-25 dbm and see resullt that may be better

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                    พยายามย้ายหาตำแหน่งที่ดีที่สุดตามรูป ถ้าเอียงเสาขึ้นหรือหันซ้ายหันขวาสัญญาณจะลด พอจะประมาณได้ไหมว่าตัวส่งสัญญาณอยู่แถวไหนครับ
                    แล้ว แรงกว่านี้ได้อีกไหม(ใช้MACไอโพน)
                    ไฟติดครบ 4 ดวงแล้ว แสดงว่าตัน

AP ได้ความเร็วมาแค่นั้น หรือแชร์ความเร็วกับคนอื่น (อาจปล่อยมา 10/1 cable)
                    หรือสัญญาณรบกวนจาก AP รอบข้าง

MAC AP ไม่ต้องปิดครับ เปิดเฉพาะอันที่ clone ลงไปครับ

กำลังส่งถ้าลดแล้วรับได้อ่อนกว่าเดิมผมไม่ลดครับ
                    ยกเว้นมันรับได้แรงจริงๆ เช่น มากกว่า - 55 ขึ้นไปหา 0

เคยลดของ nano m2 ลงเป็น 20-25 dBm ไฟสถานะติดแค่ 2 ดวง
                    รับได้พอๆกับ loco

Comment

• set as tomodify (has most experiences about truewifi connection with alfa wifi usb, alfa powermax ,nanostation loco m2 and station m2)

Comment

• จากภาพท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับกราฟของการ รับ-ส่ง ข้อมูลช่วยวิเคราะห์หน่อยครับอันไหนดีกว่ากัน และแตกต่างกันอย่างไร

รูปที่ 1

รูปที่ 2

ขอบคุณมากครับ

Comment

• ก็ต้องรูป 2 ครับ

Lan0

Rx: รับมา 2.9Mbps
                          Tx:ส่งกลับ 85.1Kbps

สองค่านี้ เป็นการโต้ตอบกันระหว่าง อุปกรณ์ทางฝั่งแลน กับ server

WLan0

Rx: รับมา จากเครื่องเป้าหมาย 71.9Kbps
                          Tx:ส่งไปหาเครื่องเป้าหมาย 2.91Mbps
                          Last edited by -:R:-; 21 Aug 2012, 07:36:54.

Comment

• กล่อง AP senao international co. ltd หน้าตาเป็นยังไงครับจะได้ไปหาดูครับ

Comment

กล่อง AP senao international co. ltd หน้าตาเป็นยังไงครับจะได้ไปหาดูครับ
                              มันเป็น AP ของ EnGenius นะถ้าจำไม่ผิด น่าจะไปเจอตัวแรง ราคาแรงเข้าให้แล้ว...

Comment

กล่อง AP senao international co. ltd หน้าตาเป็นยังไงครับจะได้ไปหาดูครับ
                                ของ EnGenius ครับ

Comment

Working...
                                X