Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by cmu2523 View Post
    may be repaired by change lan chip =5-600 bahts
    ที่ไหนครับอยากซ่อมมันเหมือนกัน จะใช้เป็นที่ทับกระดาษมันก็ใหญ่เกินไป

------------
    รองบกู้ได้ก่อน จะจัด nano st m2 อีกซัีก 3ตัวกับ bl ซักตัว มี POE ของ nano st m2 เอาไว้ดูต่างหน้าแล้ว

ต้องรอถึงเดือนตุลาคมโน่นเลยถึงจะกู้ได้ เฮ้อ

Originally posted by yasu View Post
    ผมอัพเป็น 5.5 นิ่งทั้งระบบ อินเตอร์เฟสก็สวยกว่าเดิมเยอะชอบมาก จนคนลูกค้าถามผม(ที่แรกไม่เชื่อ)จนหนาหูว่าทำไม่เนตหลุดบ่อยจัง เป็นเวลาด้วยนะ นี้ตอนเทสมันก็นิ่งดีนี่หว่า ทีนี้นั่งจับตา ปิงดูทั้งระบบ อยู่หลายช่วงเวลา อาจเป็นเพราะเนตดาวน์เป็นบางช่วงก็ได้ จนได้เห็นคาตา ค่าคอนเน็คไม่หลุด แต่ปิงขาดบางที 10 บรรทัด บางทีหายทีครึ่งชั่งโมง แสกนหาก็ไม่เจอ รีแล้วก็ไม่เจอ หาสาเหตุไม่เจอ บทจะนิ่งก็นิ่งกริบ แปลก เลยไล่สืบเลยว่า เมื่อไหร่ อะไร ที่ไหน ยังไง ตั้งแต่ พีโออี สายแลน ฮับ เซอร์เวอร์ แม้แต่ไล่เปลี่ยนอุปกรณ์ เพราะเป็นจุดที่น่าสงสัยที่สุด(คิดว่ามันคงเหนื่อยแล้วอยากจะลงแล้ว) โดยมากบ้านลูกค้าไม่ค่อยเป็นอะไรมาก แต่บ้านไอ้คนทำขายนี่เนตเน่าที เป็นเดือน มึนมาก อาการที่เจอ คือย่าน5 ไม่หลุด แต่ย่าน2 นี่ ไม่ยืดก็ขาด ไม่ขาดก็หาย เอาไงดีหว่า จะถามใครใครก็ไม่ได้ ไม่มีเพื่อนร่วมชะตากรรม ไอ้เราก็ไม่มีเครื่องตรวจสอบสัญญานที่มากวนเรา เพราะว่ามันมองไม่เห็น มึนๆๆๆมาก สุดท้ายเอะใจ ลองดาวน์เกรดเฟิร์มแวร์ดูซิ เผื่ออะไรๆ จะดีขึ้น โอมเพี้ยง... ดาวน์ทั้งระบบ แอบทำประมาณตี 3 แบบว่าเค้าคงหลับกันแล้ว ในที่สุด ก็รอดได้ราวปาฏิหารย์จนถึงทุกวันนี้ จริงๆ แล้วไม่ได้อยากอัพเฟิร์มแวร์ ให้มันใหม่หรอก ก็แค่อยากแก้อาการโง่ๆ ของอุปกรณ์ที่ผมเจอ ก็คือ พอเราเปิดไปซักพัก อาจจะเป็นวันหรือมากกว่านั้นมันจะเปลี่ยนช่องมาเป็น ช่องเดียวกันทั้งโหนดซะงั้น แซดเลย แต่เท่าที่ดู 5.5 ไม่เป็น แต่ดันทีบั๊กเรื่องอื่น T_T

อาการที่ท่าน -:R:- เจอ น่าจะเกิดจาก การถึงคราว(เคราะห์)ครับ บทจะเป็นมันก็เป็นครับ ไม่ทำมันก็เป็น จนตอนนี้ผมเลิกใช้ พาสทรูไปแล้ว ซื้อ พีโออีให้มันกินอีกตัวดีกว่าเชื่อผม รับรองจบไม่กวนใจ

ปล.ที่เล่ามาทั้งหมดนี่เป็น ประสบการณ์ ตรงของผมเอง ขออภัยหากมันทำให้ท่าเสียเวลาอ่าน แค่อยากแชร์เท่านั้น...
    คนเราถึงคราวซวย มันก็ซวยแหล่ะครับ เหอ ๆ ตอนนี้เจ้า Pico ที่เอาไปเสริม ก็ ทำได้แค่ ถูไถ ไปเท่านั้น ของแรงไปซะแล้วนี่ เฮ้อ อย่างเซ็ง

Comment

• ^

ถึงกับเปลี่ยน avartar สงสัยโมโหจริงๆนะเนี่ย 55

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
        ^

ถึงกับเปลี่ยน avartar สงสัยโมโหจริงๆนะเนี่ย 55
        ฮ่า ๆ

แบบว่า nano จบชีวิต แต่ผมไม่จบ

เฮ้อ อย่างโมโห ตอนนี้ ตรงจุดที่ขยายไปแค่ถูไถ จริง ๆไม่ไหว = ="

Comment

• อาการ LAN Secondary Port ของ NS M5 ที่ผมเจอ ก็คือ ผมต่อสายไปอีกประมาณ 10 เมตร เพื่อจ่ายให้กับ Nano Bridge
          มีปัญหาอย่างนี้ครับ เวลาฝนตกแล้ว ไม่มีไฟออกจาก LAN Secondary Port ของ NS M5 ไปจ่ายให้ Nano Bridge เลยครับ
          ทำให้ตรงจุดที่เชื่อมกับ Nano Bridge มันไม่เชื่อม (ก็แหงล่ะ ไม่มีไฟจ่ายไปอุปกรณ์ส่งนี่)

ก็แปลกนะครับ ฝนไม่ตก ก็ไม่เป็นนะ
          เนี่ย 11 โมงนี้ จะไปถอดสายจาก LAN Port ที่ 2 ไม่จ่ายไฟผ่านพอร์ตนี้ละ จะไปเดินสาย LAN ใหม่ ต่อตรงโลด (ปีนเสาอีกแว้ว 30 เมตร)

Comment

• งงครับผมตั้ง เปิด airmax ทั้งตัวรับ+ตัวส่ง แต่ไหงสีแสดงที่หลอดใน web config มันไม่ขึ้น ปล.ความเร็ววิ่งปกติ

Comment

• send at http://totoman.net/ repairs all electrical equibments ( totoman is 1st in repairing at web thaidreambox )

0

Comment

• Originally posted by cmu2523 View Post
                send at http://totoman.net/ repairs all electrical equibments ( totoman is 1st in repairing at web thaidreambox )
                0
                i need detail for repair NSM2

Comment

• Originally posted by TTPH View Post
                  เปิดบราวเซอร์ (เช่น IE, firefox, Google Chrome, Safari)
                  พิมพ์ IP ของ NanoStation locoM5 ของท่านลงไป แล้วกด Enter ครับ
                  ยกตัวอย่างเช่น

ผมพิม ip 192.168.1.20 แล้วเข้าไม่ได้อ่ะ ไม่ต้องลงโปรแกรม อะไรก่อนหรอครับ

หรือมันไม่ใช่ ip ของ NanoStation locoM5
                  Last edited by pantakanme; 19 Aug 2012, 21:34:54.

Comment

• งงว่าทำไมเปิด airmax ทั้งคู่แต่หลอดแสดงสถานะไม่โชว์ เหอะๆๆๆ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      i need detail for repair NSM2
                      ท่าน:R:ส่งซ่อมที่ไหนได้แจ้งด้วยนะครับ ขอป็นแนวร่วมด้วยคน

Comment

http://forum.ubnt.com/showthread.php?t=29227&page=3

อาการ FET ใหม้ ของ NSM2,NSM5 เป็นกันทั่วโลกเลยนะ poe passthrough ทำพิษ

Comment

• Originally posted by pscom View Post
                          ขอขายหน่อยน่ะครับ....พอดีซื้อมาทดลองที่คณะ
                          1.Nanobridge M5 อุปกรณ์ครบ สภาพ 99% ประกันถึง 5/6/2013 ราคา 3,000 บาท
                          2.Nanostation M5 อุปกรณ์ครบ สภาพ 99% ประกันถึง 1/8/2013 ราคา 3,200 บาท

ทั้งสองรายการบวกค่าส่ง 100 บาทครับ
                          ท่านใดที่อยู่ใกล้ จ.ร้อยเอ็ดแวะมาชมได้ครับ
                          ร้านพูนทรัพย์ คอมพิวเตอร์ 0878122244 ( ฝากร้านพี่ชายไว้ครับ )[ATTACH=CONFIG]1891016[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]1891020[/ATTACH]
                          ขอสอย NanoBridge ก่อนละกันนะครับ

Comment

• ผมใช้RKM2+เสาจีน9dBi2ต้น มาจับ@2wifi ได้ตามภาพ อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็น NSM2 จะดีกว่าไหม

Comment

• ปรังแรงส่งให้ลากจาก 22dbm เป็น 28dbm

หากไม่ดีขึ้นควรเปลี่ยนเป็น nano st m2 หันไปทางเป้าหมาย

ปล.

ap เยอะขนาดนี้ เห็นที nano st m2 หันไปทางเป้าหมาย จะดีที่สุด

Comment

• ใครที่ใช้ firmware ใหม่ล่าสุด 5.5.2 ถ้าเจออาการ หลุดบ่อยๆ และค่า CCQ ต่ำผิดปกติ ทดลองเปลี่ยนกลับไปใช้ 5.3.5 ดูน่าครับ ผมรู้สึกว่ามันดีขึ้นมาก ไม่แกว่ง ไม่หลุด เหมือนเดิม

Comment

Working...
                                X