Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลัวแต่ปลาใหญ่จะกินปลาเล็ก...
    ถ้าอยู่ที่***งไกลก็คงอีกนาน

Comment

• เหมือนรถเมล์รถไฟฟ้าแหละครับ
      มีแล้วก็ยังมีแท๊กซี่ยังมีอยู่ดี

Comment

• อย่าไปกลัวครับ ถ้าเราทำสัญญาณที่ดีกว่าและแรงกว่า

ถ้ากลัวก็น่ากลัว เขาจะออกกฏหมายออกมาบังคับใช้ นั่นแหละที่น่ากลัว

Comment

• tot 5 g ของเรา 2 g คนละคลื่น อยู่ด้วยกันได้
          Last edited by TPMPS; 26 Jul 2012, 18:43:36.

Comment

• ท่านๆลองอับ Firmware Version 5.5.1 ดูนะครับ
            ทำไมของผมบางตัวมันไม่ขึ้นเครื่องหมายดังรูป
            แล้วถ้ามันแสดงเครื่องหมายดังรูป หมายถึงเป็นของแท้ใช่ไหมครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
              เสาทำเองครับเพื่อนจบช่างเชื่อมร้อนวิชามาทำให้หมดงบ ส่นมากไปกับเหล้ากับเบียร์ครับ อิอิ ราคาของอยู่ที่ประมาณ 20000 ครับ ไม่เกินนี้ท่าทำเอง
              ช่างบอกว่าถ้าเป็น เสาสามเหลี่ยมกายวาย(ขึงสลิง)คิดเมตรละ 1700 บาท ถ้า15เมตรก็ 25500 บาท
              แต่เสาที่ผมจะทำคือเสา self support(เขาเรียกยังงี้ใช่ไหมเนี่ย) ไม่ต้องขึงสลิงครับ เพราะเป็นเสาสี่เหลี่ยม ขุดดินฝังตอม่อ เทปูน แล้วเอาเสาใส่อ่ะครับ
              ช่างเขาบอกว่าใช้เหล็กแปปขนาด1นิ้วทำ หน้ากว้าง 15นิ้ว ทาสีกันสนิมอย่างดี บอกว่าอยู่ได้หลายสิบปี(ถึงคนทำตายไป ก็ยังไม่พัง)
              ความสูง15เมตร และมีท่อที่ติดอุปกรณ์แบบท่านบนยอดเสา พร้อมล่อฟ้ารวม3เมตร จะสูงรวม18เมตรครับ ช่างบอกกำตังค์ไป 28000 บาท จบ(แต่ตังค์ไม่พอ เกินงบไป ต้องเก็บอีกหลายเดือนกว่าจะได้)
              ปกติช่างเขารับติดตั้งเสาให้กับเสาของแคท ทีโอที หรือตามหน่วยงานราชการพวก อบต.อ่ะครับ
              แต่เห็นบอกว่าแพงกันเลยไม่รู้จะเอาไงดี เคยไปถามร้านเชื่อมเหล็กให้ทำเสาสามเหลี่ยมให้ ก็ทำได้แต่ไม่รับติดตั้งอีก หรือต้องไปถามหลายๆร้านเนี่ย ที่มันรับติดให้ด้วย
              เอาไงดีพี่น้อง????
              Last edited by bunyen; 27 Jul 2012, 02:52:09.

Comment

• ถ้าให้ช่าง อ๊อคเสาให้ เราหา วัสดุเอง และจ้างรถเครนยก ราคาก็ลดลงหลายพันอยู่นะ

ช่างบอกว่าถ้าเป็น เสาสามเหลี่ยมกายวาย(ขึงสลิง)คิดเมตรละ 1700 บาท ถ้า15เมตรก็ 25500 บาท
                ี่ราคาน่าจะประมาณนี้แหล่ะ

Comment

• โชคดีช่างแถวบ้านคิดราคาไม่โหด 18เมตร ฐาน 80x80 ซม.เบ็ดเสร็จรวมติดตั้ง 17,500.-
                  ไม่ลองจ้างช่างแค่อ๊อคล่ะครับ แล้วมาติดตั้งเอง ผมดูเค้าตอนติดตั้งแล้วไม่ยากครับ
                  เพียงแต่ต้องมีคนช่วย 2คนอยู่บน อีก2คนดึงเชือกที่มัด 1 ท่อนไว้แล้วก็ดึงขึ้นไป จากนั้น
                  2คนที่อยู่บนก็ช่วยกันจับตั้งสวบขันน็อต ไม่เกินชั่วโมงเสร็จละ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                    แต่เสาที่ผมจะทำคือเสา self support(เขาเรียกยังงี้ใช่ไหมเนี่ย) ไม่ต้องขึงสลิงครับ เพราะเป็นเสาสี่เหลี่ยม ขุดดินฝังตอม่อ เทปูน แล้วเอาเสาใส่อ่ะครับ
                    ช่างเขาบอกว่าใช้เหล็กแปปขนาด1นิ้วทำ หน้ากว้าง 15นิ้ว ทาสีกันสนิมอย่างดี บอกว่าอยู่ได้หลายสิบปี(ถึงคนทำตายไป ก็ยังไม่พัง)
                    ความสูง15เมตร และมีท่อที่ติดอุปกรณ์แบบท่านบนยอดเสา พร้อมล่อฟ้ารวม3เมตร จะสูงรวม18เมตรครับ ช่างบอกกำตังค์ไป 28000 บาท จบ(แต่ตังค์ไม่พอ เกินงบไป ต้องเก็บอีกหลายเดือนกว่าจะได้)
                    ปกติช่างเขารับติดตั้งเสาให้กับเสาของแคท ทีโอที หรือตามหน่วยงานราชการพวก อบต.อ่ะครับ
                    แต่เห็นบอกว่าแพงกันเลยไม่รู้จะเอาไงดี เคยไปถามร้านเชื่อมเหล็กให้ทำเสาสามเหลี่ยมให้ ก็ทำได้แต่ไม่รับติดตั้งอีก หรือต้องไปถามหลายๆร้านเนี่ย ที่มันรับติดให้ด้วย
                    18 เมตร 28000 เลยหรอครับใช้ท่อนแปป 3 ท่อนก็พอมั้งครับ^^^^

ตอนนี้ผมกำลังให้ช่างทำเสาสามเหลี่ยมกว้าง12นิ้ว สูง 30เมตร เฉพาะเหล็กที่ทำเสาหมดประมาณ 7000.-(พร้อมสี) ค่าแรงท่อนละ 300.- ทั้งหมด10ท่อน รวม3000+7000 ประมาณ 10000.- ยังไม่รวมค่าขึ้น สลิง ปูน สายดิน (ใสส่วนตรงนี้ยังไม่ทราบราคาดีเท่าไรครับ ไม่ทราบว่าสายดินเมตรละเท่าไรครับไครพอทราบรบกวนด้วยครับ) และอีกอย่างผมให้ช่างแถวบ้านทำให้ครับแค่ออกแบบให้เข้าก็พอ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                      ถ้าเอาความสบายใจและมีรับประกัน ก็ต้องจ้างเขาละครับ
                      แต่ถ้าเอาประหยัด แต่ไม่รู้มาตรฐานไหม ก็ต้องทำเองทุกขั้นตอน
                      ตั้งแต่หาร้านทำเหล็กให้ หาช่างติดตั้ง อุปกรณ์ติดตั้งต่างๆ
                      สำหรับผม ผมเลือกแบบจ้างที่เดียวจบ ราคาก็ถือว่าไม่แพง ถ้าเทียบกับที่ท่านบอกมาเมตรละ1700

ถ้าอยากได้เบอร์ช่างกับราคา ก็หลังไมค์มาแล้วกันครับ เพราะเขาบอกเขารับตั้งเสาทั่วประเทศอยู่แล้ว

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                        ท่านๆลองอับ Firmware Version 5.5.1 ดูนะครับ
                        ทำไมของผมบางตัวมันไม่ขึ้นเครื่องหมายดังรูป
                        แล้วถ้ามันแสดงเครื่องหมายดังรูป หมายถึงเป็นของแท้ใช่ไหมครับ

ผู้รู้ตอบผมด้วยครับ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                          ผู้รู้ตอบผมด้วยครับ
                          มันขึ้นตรงหน้าไหนครับ ผมอัพ 5.5.1 แล้วไม่ขึ้นรูปที่ว่าเลยครับ

Comment

• Originally posted by Hanzo View Post
                            มันขึ้นตรงหน้าไหนครับ ผมอัพ 5.5.1 แล้วไม่ขึ้นรูปที่ว่าเลยครับ
                            ถ้ามันขึ้น มันก็จะเห็นทุกหน้าเลยครับ (ล่างสุดซ้ายมือ)

Comment

• rk-m2 สามารถต่อเข้า server ตรงๆเลยได้ไหมครับ ถ้าได้ config ยังไงครับ ผมลองมาหลายครั้งแล้วครับไมได้สักที่ แต่ลองเอา ap ยี่ห้ออื่น มาเสียบกับได้เฉยเลย

Comment

• สอบถามหน่อยครับว่าถ้าผมจะหาตัวเกาะ @truewifi จะใช้ตัว nano M2 หรือ M5 ดี(2ตัวนี้ต่างกันอย่างไร) เพราะไม่เคยใช้อ่ะครับ(โง่หน่อยอย่าว่านะครับ อิอิ) ปัญหาคือ เล่นnbที่หอแล้วเจอ@truewifi แต่ต่อไม่ติด wifi ในตัวnbคงอ่อน ฮ่าๆ ต้องเดินออกไปยืนเล่นที่ระเบียงถึงจะเล่นได้ ผมเลยซื้อ wifi usb ของ alfa (2W) มาใช้แทน ปรากฎว่า เจอ @truewifi ใกล้ๆกัน 5 ตัว สัญญาณแรงพอๆกัน 3 ตัว แถมตัว alfa (2W) ดัน lock MAC ของ ap ไม่ได้อีก เล่นเอาเน็ตเอ๋อแดกไปเลย เล่นเนตไม่ได้เลย มันเกาะAPสลับกันตลอด เซงมากที่สุด ฮ่าๆๆ เลยอยากขอคำแนะนำว่าผมควรทำอย่างไรดี เพราะที่อ่านๆดู เหมือนว่า nano M2 ต้องมองเห็น AP ถึงจะดี แต่ของผมมีตึกบังนิดหน่อย ต้องติดที่ระเบียงเอาน่าจะได้ หรือว่ามีรุ่นอื่นๆที่จะแนะนำบ้างไหมครับ
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X