Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่างบอกว่าต้องใช้ตัว 5g ร่วมกับตัว 2.4 เพื่อให้เสถียรไม่หลุด แต่ช่างใช้ 5 g ตั้ง 16 ตัว

ส่วนตัวพี่คิดว่าตึกละไม่เกิน 2ตัว ก็คือด้านหน้าตึกและหลังตึกเท่านั้น หรืออาจจะแค่ตึกละตัว แล้ว wds กัน

พี่ความรู้ยังไม่ค่อยมาก ศึกษาในนี้มาไม่นานมาก ยังไงผิดพลาดอะไร ก็ขออภัยด้วยนะครับ

Comment

• ใครอยู่ใกล้ ร่วมด้วยช่วยกัน

Comment

• หึหึ นึกว่าอยู่แถวๆ พะเยา จะได้ไปช่วย ได้ 555555+ เอาใจช่วยครับผม

Comment

• ถ้าติดตรงทางเดิน ก็ต้องใช้ ใช้ Pico station
          4 ตึก ตึก ละ 9 ชั้น ถ้าต้องการแน่น ต้อง ติด ที่
          ชั้น 2 --> 2 ตัว
          ชั้น 4 --> 2 ตัว
          ชั้น 6 --> 2 ตัว
          ซึ่งงบบานปลายแน่ ๆ

แต่ถ้า มีพื้นที่ และมุมระยะห่ าง ระหว่างตึก กับ เสาไฟฟ้า ซัก +-30เมตร ด้านหน้า ดันหลัง ให้ Nanostation M2 ยิงจาก ด้านหน้า ด้านหลัง ทำมุมเงย 30 องศา ทั้งทางด้านหน้า และหลัง คิดว่าเพียงพอ ตึกละ 2 ตัว

แต่หากว่าพื้นที่ด้านหน้า ด้านหลัง ไม่มี หรือ พื้นที่ด้านหลังตึก และ หน้าตึก ทีพื้นที่ไม่ถึง 30 เมตร อาจจะมีแค่ 5-10 เมตร ต้องใช้ ด้านละ 2 ตัว ให้ติดที่มุม ของ ตึก***งออกมา แล้วหันเข้าทะแยงของตัวตึก ตกตึกละ 4 ตัว

เหมือน งบจะบานแหะ..........เอาใจช่วยนะครับ

Comment

• งานใหญ่ ครับ งานเร่งด้วย ...

ผมว่างานเข้าแน่ งบไม่เกิน 50k นี่

Comment

• คิดเล่น ๆ นะครับ
              ถ้า ตึกละ 4 ตัว ตัวละ 3300 จำนวจ 4 ตึก ตกเฉพาะ Ubi nanostation M2 รวมราคา = 52 800.-
              สายแลนอีก คาดว่าน่าจะซัก 4 กล่อง กล่องละ 2500-3000 ราคา = 12000.-
              ยังไม่รวม Mikrotik + หัวเข้าสายแลน + ค่าแรง + ค่าราง ค่าท่อ ค่า switch ...

Comment

• ลองนึกภาพครับ เป็นห้องชุด มีทางเดินตรงกลาง / ประตูห้องลูกค้ามีสองฝั่ง เปิดเข้าไปจะเจอห้องลูกค้า คือผมจะไปติดอุปกรณ์ หลังห้องลูกค้า ทั้งสองฝั่ง ซ้ายกับขวา ซึงติดตรงระเบียงในห้องลูกค้าใกล้ห้องน้ำ เพื่อให้สัญญาณเข้าห้องอื่นได้ง่าย

ประมาณนี้ครับ

Comment

• ห้องผมอยู่ด้านล่าง (เป็นลักษณะห้องยาว ขายของได้ คือ 2 ห้องรวมกัน แนวเดียวกับชั้น 2-9 นึกภาพออกใช่มั้ยครับ)สามารถติดตัว 5 G กระจายรอบทิศ ได้ ทั้งหน้าตึก และหลังตึก แล้วอาจมีตัวรับ 5G-2.4g บนตึกซักชั้น 5 ทั้งหน้าตึกและหลังตึก (ก็คือไปติดหลังห้องลูกค้าหน้าตึก และหลังห้องลูกค้าที่อยู่หลังตึกอีกฝั่ง) แล้วผมก็จะเอาตัว 2.4 มา wds กับ 2.4ที่ต่อกับ 5G อีกที พื้นที่ก็จะได้ทั้ง 9 ชั้น โดยใช้อุปกรณ์น้อย

เรื่องของเรื่อง คือผมอยากทราบว่า ทำแบบนี้ เป็นวิธีที่ถูกต้องมั้ย //หรือว่าวิธีที่ถูก เราต้องลากสายจาก5g จากหลังห้องลูกค้าไปต่อ 2.4g ที่ประตูห้องลูกค้าที่ติดกับทางเดินตรงกลางครับ

คือวิธีลากสายไปทางเดินช่างบอกมา ผมคิดว่าไม่สะดวกกับลูกค้าแน่

Comment

• Originally posted by Buzdy View Post
                    ห้องผมอยู่ด้านล่าง (เป็นลักษณะห้องยาว ขายของได้ คือ 2 ห้องรวมกัน แนวเดียวกับชั้น 2-9 นึกภาพออกใช่มั้ยครับ)สามารถติดตัว 5 G กระจายรอบทิศ ได้ ทั้งหน้าตึก และหลังตึก แล้วอาจมีตัวรับ 5G-2.4g บนตึกซักชั้น 5 ทั้งหน้าตึกและหลังตึก (ก็คือไปติดหลังห้องลูกค้าหน้าตึก และหลังห้องลูกค้าที่อยู่หลังตึกอีกฝั่ง) แล้วผมก็จะเอาตัว 2.4 มา wds กับ 2.4ที่ต่อกับ 5G อีกที พื้นที่ก็จะได้ทั้ง 9 ชั้น โดยใช้อุปกรณ์น้อย

เรื่องของเรื่อง คือผมอยากทราบว่า ทำแบบนี้ เป็นวิธีที่ถูกต้องมั้ย //หรือว่าวิธีที่ถูก เราต้องลากสายจาก5g จากหลังห้องลูกค้าไปต่อ 2.4g ที่ประตูห้องลูกค้าที่ติดกับทางเดินตรงกลางครับ

คือวิธีลากสายไปทางเดินช่างบอกมา ผมคิดว่าไม่สะดวกกับลูกค้าแน่

วาดผังให้ดูหน่อย ห้อง กว้าง ยาว ลึก ขนาดไหน ยังไง อีกฝั่งหนึง ***งขนาดไหน

พิมพ์ มาผมนึกไม่ออกครับ

Comment

• เดี่ยวผมถ่ายรูปมาให้ครับ สัก 6โมง จะเอามาลงให้ดูนะครับ

Comment

• ผมมิได้รับงานคร๊าบบ -..-

ลองถามพี่อุ้ม aumsza ในบอร์ดเน็ตเวริค์ดูเห็นมีรับวางระบบอ่า

หรือว่าถ้าพี่พอมีประสบการณ์ในการติดตั้งอยู่ก็แนะนำว่าทำเอง 55+

ถูกกว่าเยอะเลย ลองๆวาดแปลนตึกมาดูครับ ดะร่วมกันคิดให้ ^^
                        Last edited by CXSORIOUS; 8 Apr 2011, 05:10:47.

Comment

• Originally posted by พัฒนา View Post
                          router----------(100m.รวม POE)------->NSตัว1-------------(100m.รวม POE)---------->NSMตัว2-------------(100m.รวม POE)------------->NSตัวที่3
                          และก็ต่อแปปนี้ก็ดี ถ้าความยาวตึกเพียงพอ ทำให้ความเร็วไม่ตก ^^ แน่นอน

ปิด DHCP หมด แล้วโยนลง Server แจก IP เท่านั้น แจ๋ววววว
                          Last edited by CXSORIOUS; 7 Apr 2011, 16:51:40.

Comment

• ผมว่าไม่ควรต่อในลักษณะนี้ครับ ถึงต่อได้ก็ตาม เพราะการต่อลักษณะแบบนี้ก็ไม่ต่างกับการต่อแบบ ring network ถ้าตัวใดตัวหนึ่งมีปัญหา เดียวตัวถัดไปก็มีปัญหาตาม อีกอย่างเวลามีปัญหามาก็ไล่เช็คปัญหายากตามไปด้วย ผมเห็นขอดีอย่างเดียวคือประหยัดแค่สาย network แต่ปัญหาที่ตามมาผมว่ามีเยอะกว่านะครับ

Comment

• รูปมาแน่นอน

Comment

• ทายสิ ตั้งเวลา AP ให้ตรงกับเวลามาตรฐานโลก อยู่ตรงไหน อิอิ ^^

(ปล. ผมเพิ่งเจอ 555+ โง่เองตั้งนาน)

Comment

Working...
                                X