Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยดันนะครับ ขาย nsm2 ออกแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ขอโทษคุณโจด้วยนะครับ พอดีผมจะหัดทำดิสเลสใน ubuntu แล้วมันต้องซื้อ hw มาลองทำเองอะครับ ขอโทษจริงๆครับ

Comment

• สอบถามพี่ๆ หน่อยครับ ระยะยิง 12 Km แนะนำเป็นตัวไหนครับ

NanoBridge M5 25dBi กับ AirGrid M5HP 27dBi

Comment

กราฟlanกับwlanต่างกันยังไงครับทำไมwlanเส้นสีฟ้าผมเป็น0ตลอดเลยแรกๆก็ไม่เห็นมีอะไรผิดหลายหรือเปล่าครับ

Comment

• NanoBridge M5 คู่กับ Nana station m5

เมื่อก่อนใช้กริด ส่ง NanoBridge M5รับ ไม่แรงครับ

หันมาใช้ NsM5 ส่ง NanoBridge M5 รับ (ที่ต้องใช้ NanoSta M5 เพราะตัว AirGridมันเสีย ตอนนั้นมี NSM5อยู่แค่นั้น คิดว่าจะติดแก้ขัดไปก่อน)
          พอถือขึ้นไป แค่ 18 เมตร สัญญาณ สุดยอดเลยครับ
          ลิ้งประมาณ 240
          สัญญาณ -62 ครับ
          ระยะทาง ทางอากาศ 13.7 กม. เน็ตต้นทางเทสได้ 30 M ฝั่งปลายทางเทศได้ 26M

Comment

rockrt m2 เป็น ^ แบบนี้ หลัง reset เข้า config ไม่ได้เลย มันมีปัญหาอะไรไม่ครับ

reset แบบ Hardware reset ก่อนหน้าที่ผม reset rkm2 เพราะมันแจก ip มั่ว เล่นเน็ตไม่ได้

ผมไม่รู้จะแก้ยังไงเลย reset กดค้างไว้ 45 วิใช้ไหมครับ

ตอนนี้ เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง เข้าได้ก็ช้ามาก เล่นเน็ตก็ช้า แก้ไขยังไงครับ

Comment

• ขอความรู้ครับ

เสา Secter กับเสา Panel ต่างกันยังไงครับ มากไหม ใช้แบบไหนดีกว่านอกจาก Omniแล้ว รัศมีประมาณ400-500เมตร ยิ่งอ่านยิ่ง งง เสาPanel กับเสา Secter มันคล้ายๆกัน

ถ้า เสา Sector 12dBi กับ Panel 12dbi ระยะหวังผลมันเท่าไหร่ครับ หน้ากว้างสัญาณเท่าไหร่ บีมศัญยาณกี่องศา

ถามเอง งง เองอีก
              Last edited by Zanjuryfox; 18 Jul 2012, 21:05:37.

Comment

• ซุ่มเงียบมานาน เข้ากลุ่มด้วยคนนะครับ
                ระบบ ผมคราวๆๆดังนี้นะครับ
                server pc i3 ram 4 gb + win7 +visualbox +ibg5
                อุปกรณ์ RK M2 +เสา secter 120/15dbi 1ชุดเอง เปิดบริการมา 10 วัน แล้วครับ มีลูกค้า ประมาณ 15คนนะครับ
                ไช้ยิงทะลุตึกตามภาพ จุด ปล่อยบ้านผม ชั้น3 ยิงไปยังจุดสีนำ้เงิน (จุดโฟกัส)
                จุดสีต่างๆๆที่เดินสำหรวจด้วยโน็ตบุค 1เครื่อง กับโปรแกรม วัดสัญญาณ(จำไม่ได้ว่าโปรแกรมอะไร)
                สีเเดง สีเขียวแก่ สีเหลือง สีเขียวอ่อน ไส่ตามระดับความเรงของสัญญาณที่ผมไปยินมานะครับ
                รุปทรงอาคารเอื้ออาทร 4ชั้นชั้นละ11ห้อง กลุ่มเป้าหมาย 13 ตึก

ไม่รู้ว่าเขาจะไห้ปล่อยจุดย่อยๆๆตามเสาไฟไหม อ๋อลืมบอกครับ
                ผมมือไหม่นะครับ รัศมี 80เมตร โดย google พอจะเป็นแนวทางการเลือกซื้อชุดนี้นะครับ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                  เสา Secter กับเสา Panel ต่างกันยังไงครับ มากไหม ใช้แบบไหนดีกว่านอกจาก Omniแล้ว รัศมีประมาณ400-500เมตร ยิ่งอ่านยิ่ง งง เสาPanel กับเสา Secter มันคล้ายๆกัน
                  Panel นึกถึงการฉายภาพโปรเจคเตอร์ หน้าตัดเป็นวงกลม
                  Secter เป็นรูปพัด

dB เท่ากัน Sector ไปไกลกว่า Panel

Sector 16 dB Beamwidth ควรจะอยู่ที่ประมาณ 90 องศา
                  Sector 12 dB Beamwidth ควรจะน้อยลง (ซึ่งแปลว่าติด 4 ตัวจะไม่ครบรอบทิศ)
                  ทั้งสองตัวแนวนอนจะแคบมาก ประมาณไม่เกิน 10 องศา

Panel 8 dB Beamwidth ควรจะอยู่ที่ประมาณ 60 องศา ทั้งแนวราบ-แนวดิ่ง
                  Panel 12 dB Beamwidth ควรจะน้อยลง
                  ถ้าจะเล่น Panel อย่าไปเล่น dB สูงๆ ใช้แค่ 8 พอแล้ว

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    Panel นึกถึงการฉายภาพโปรเจคเตอร์ หน้าตัดเป็นวงกลม
                    Secter เป็นรูปพัด

dB เท่ากัน Sector ไปไกลกว่า Panel

Sector 16 dB Beamwidth ควรจะอยู่ที่ประมาณ 90 องศา
                    Sector 12 dB Beamwidth ควรจะน้อยลง (ซึ่งแปลว่าติด 4 ตัวจะไม่ครบรอบทิศ)
                    ทั้งสองตัวแนวนอนจะแคบมาก ประมาณไม่เกิน 10 องศา

Panel 8 dB Beamwidth ควรจะอยู่ที่ประมาณ 60 องศา ทั้งแนวราบ-แนวดิ่ง
                    Panel 12 dB Beamwidth ควรจะน้อยลง
                    ถ้าจะเล่น Panel อย่าไปเล่น dB สูงๆ ใช้แค่ 8 พอแล้ว

Secter หน้าได้กว้างกว่า แต่องศาแคบ Panel
                    Panel หน้าได้แคบกว่า secter แต่องศาทางแนวตั้งได้ถว้างกว่า Secter

แบบนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหม

แล้วตัว NANOSTATION M2 เป็น secter หรือ Panel ครับ
                    Last edited by Zanjuryfox; 18 Jul 2012, 22:31:05.

Comment

• รูปใหญ่กดดูเอง ^^

เครดิตตาม link

Nano,Loco เป็น Panel ครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                        รูปใหญ่กดดูเอง ^^

เครดิตตาม link

Nano,Loco เป็น Panel ครับ

ขอบคุณครับ เริ่มเข้าใจละครับ

Comment

• Originally posted by utsada View Post
                          [ATTACH=CONFIG]1841825[/ATTACH]
                          สอบถามดังนี้ครับ
                          1.ให้ A2(ตั้งอยู่บนชั้น3 กับแท้งค์น้ำ) เป็น จุดหลัก กระจายสัญญาณไปยัง A3 และ A1 ต้องใช้ตัวไหนของUBI?
                          (จุดA2 อยากใช้ Bullet 5GHZ แต่เสาแพงมากเลย)
                          2. อาคารที่จุด A4(access point) เป็นอาคาร 2ชั้น ยาว 42 เมตร ต้องใช้ตัวไหนของUBI?
                          3.อาคารที่จุด A5 (access point) เป็นอาคาร 2ชั้น ยาว 38 เมตร มีอาคารฝั่งตรงข้าม 1ชั้น ยาวประมาณ 36 เมตรต้องใช้ตัวไหนของUBI?
                          4. หรือว่าในระยะ ***ง 65 เมตร จาก A2 ไป A5 ไม่ต้องใช้ตัวรับก็ได้ ใช้ accesspoint เลยได้ไหมครับ
                          โปรดชี้แนะ ภาพที่ผมแสดงนั้นถูกต้องหรือไม่ครับ
                          A2 ใช้ ns5 หันไปทาง A3 (ใช้ ns5 หรือ loco M5 ก็ได้)
                          A1 Loco M5 หันไปหา a2 รับได้แน่นอนครับถึงจะเป็นด้านหลัง

Comment

• สอบถาม หน่อยครับ ตอนนี้กำลังจะทำhotspot ในหอ 6ชั้นครับ userที่ใช้น่าจะประมาณ50คนครับ
                            ช่วยแนะนำทีครับว่าควรใช้อุปกรณ์อะไรครับ
                            ที่คิดไว้คือ ใช้ Unifi ประมาณ3ตัว โดยติด 1ตัวต่อ2ชั้นนี่ พอไหวมั้ยครับ
                            แล้วจำเป็นต้องใช้Mikrotik มาช่วยมั้ยครับ
                            ขอบคุณครับ(มือใหม่ครับ)

Comment

• Originally posted by makino View Post
                              สอบถาม หน่อยครับ ตอนนี้กำลังจะทำhotspot ในหอ 6ชั้นครับ userที่ใช้น่าจะประมาณ50คนครับ
                              ช่วยแนะนำทีครับว่าควรใช้อุปกรณ์อะไรครับ
                              ที่คิดไว้คือ ใช้ Unifi ประมาณ3ตัว โดยติด 1ตัวต่อ2ชั้นนี่ พอไหวมั้ยครับ
                              แล้วจำเป็นต้องใช้Mikrotik มาช่วยมั้ยครับ
                              ขอบคุณครับ(มือใหม่ครับ)

Unifi ผมว่า PicoM2 เหมาะกว่าครับ หรือ ALFA 525H ก็แรงพอกัน

ถ้าได้ ALFA525H แนะนำติดชั้นละ 1 ตัวแบบสลับฟันปลาครับ ทำให้สัญญานและคนที่อยู่ปลายหางเล่นได้สบายๆ เล่นได้ทุกห้อง ตัวนี้แรงจริงครับไม่แฮ้งเลย

แต่ถ้า PICOM2 2 ชั้นต่อ 1 ตัว ต้องติดไว้กลางตึกครับ และผมคิดว่าคนที่อยู่ปลายหางหรืออยู่ห้องข้างตึก ของชั้น 2 เล่นไม่ได้ เพราะสัญญานรับส่งผ่านอุปสรรค์ไม่ไหว ถ้าเล่นได้ก็ไม่สเถียรมาๆหายๆ และผมว่ามันจะโหลดหนักเกินไปด้วย ขนาด 1 ชั้นต่อ 1 ตัวยังแย่เลยครับ เจอ IDM หรือ Bit สักคนแจมก็ร่วงทั้งวง 55+

ส่วน Mikrotik ผมคิดว่าใช้ดีกว่า หรือถ้าไม่ใช้ Mikrotik มี PC อยู่ก็จับมันลง Linux ทำServer ก็ได้เช่นกัน เหตุผลเพราะถ้าเราไม่มีคนกลางมาบริหารอินเตอร์เ็ตให้ส่วนรวม เช่น Mikrotik,Server เวลาเจอลูกข่ายดาวโหลด แบนวิดทั้งหมดจะไปหาคนนั้นทำให้คนอื่นเล่นไม่ได้หรือเล่นช้าไปเลย

มือใหม่ผมเชีย Mikrotik ครับ เพราะมันง่ายจริงๆ คู่มือตอนนี้ก็เริ่มมีมากแล้วครับ พิมพ์บัตรอินเตอร์เน็ตขายได้ไม่กี่คลิกก็เสร็จ และ Mikrotik ก็แกร่งพอสำหรับ 50 คนอยู่แล้ว

แนะนำรุ่น RB450G ละกัน สำหรับ 50 คน ส่วนจะศึกษาเชิญที่ Mikrotik Club ครับ

แต่ข้อเสีย Mikrotik คือยังเก็บ LOG พรบไม่สมบูรณ์เท่าไรถ้าจะลงทุนให้เก็บได้ รวมๆแล้วราคามันจะเท่ากับประกอบ pc เป็น server ใหม่เลย และ server พวกนี้มันทำไว้สำหรับเก็บ LOG ตามพรบได้แน่นอนอยู่แล้ว ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องนี้ mikrotik คือทางออก

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                Unifi ผมว่า PicoM2 เหมาะกว่าครับ หรือ ALFA 525H ก็แรงพอกัน

ถ้าได้ ALFA525H แนะนำติดชั้นละ 1 ตัวแบบสลับฟันปลาครับ ทำให้สัญญานและคนที่อยู่ปลายหางเล่นได้สบายๆ เล่นได้ทุกห้อง ตัวนี้แรงจริงครับไม่แฮ้งเลย

แต่ถ้า PICOM2 2 ชั้นต่อ 1 ตัว ต้องติดไว้กลางตึกครับ และผมคิดว่าคนที่อยู่ปลายหางหรืออยู่ห้องข้างตึก ของชั้น 2 เล่นไม่ได้ เพราะสัญญานรับส่งผ่านอุปสรรค์ไม่ไหว ถ้าเล่นได้ก็ไม่สเถียรมาๆหายๆ และผมว่ามันจะโหลดหนักเกินไปด้วย ขนาด 1 ชั้นต่อ 1 ตัวยังแย่เลยครับ เจอ IDM หรือ Bit สักคนแจมก็ร่วงทั้งวง 55+

ส่วน Mikrotik ผมคิดว่าใช้ดีกว่า หรือถ้าไม่ใช้ Mikrotik มี PC อยู่ก็จับมันลง Linux ทำServer ก็ได้เช่นกัน เหตุผลเพราะถ้าเราไม่มีคนกลางมาบริหารอินเตอร์เ็ตให้ส่วนรวม เช่น Mikrotik,Server เวลาเจอลูกข่ายดาวโหลด แบนวิดทั้งหมดจะไปหาคนนั้นทำให้คนอื่นเล่นไม่ได้หรือเล่นช้าไปเลย

มือใหม่ผมเชีย Mikrotik ครับ เพราะมันง่ายจริงๆ คู่มือตอนนี้ก็เริ่มมีมากแล้วครับ พิมพ์บัตรอินเตอร์เน็ตขายได้ไม่กี่คลิกก็เสร็จ และ Mikrotik ก็แกร่งพอสำหรับ 50 คนอยู่แล้ว

แนะนำรุ่น RB450G ละกัน สำหรับ 50 คน ส่วนจะศึกษาเชิญที่ Mikrotik Club ครับ

แต่ข้อเสีย Mikrotik คือยังเก็บ LOG พรบไม่สมบูรณ์เท่าไรถ้าจะลงทุนให้เก็บได้ รวมๆแล้วราคามันจะเท่ากับประกอบ pc เป็น server ใหม่เลย และ server พวกนี้มันทำไว้สำหรับเก็บ LOG ตามพรบได้แน่นอนอยู่แล้ว ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องนี้ mikrotik คือทางออก
                                เพิ่มเติมนะครับ
                                ภายในหอ แต่ละชั้นประมาณ6-7ห้อง
                                ถ้าติด1ตัว ใช้2ชั้น

นี่ยังพอไหวมั้ยครับ

หรือแนะนำ 1ตัว1ชั้นไปเลยครับ

Comment

Working...
                                X