Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    ตามหลักที่ท่านจะจ่่ายความเร็วให้ user ผมว่าเป็นจริงได้ยากครับ ลองนึกภาพเล่นยูทูปหรือโหลดยูทูปดูครับ ไม่ต้องถึง 10 คนหรอก 3-5 คนก็ร้องแล้ว ขนาดปล่อย 2m ต่อ user เน็ต 24/2 รองรับ 25 user เจอโหลดหนักพร้อมกัน 4 คนก็เริ่มหนืดแล้ว ถ้าไม่ใช้ server ที่มี proxy server ช่วยคงยากครับ - - ส่วนเรื่องตัวปล่อยสัญญาณให้ไป RKM2 เลยดีกว่าครับ มันเหมาะกับงานที่ user กระจุกตัวแบบนี้อยู่แล้ว ส่วนตัวคิดว่าชุด 9*9 เหลือเฟือเลยระยะนี้ หรือ อาจเพิ่มอีกตัวมาช่วยลดภาระก็จะดีไม่ใช่น้อยครับ
    ขอบคุณครับพี่

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
      ท่านมี proxy ช่วยนะนี่ยังดี ผมไม่ได้ใช้ server แล้วเปลี่ยนมาใช้ mikrotik อย่างเดียวเลย (server ค่าไฟหนักเกิน)
      ค่าไฟผมทั้งระบบ 300 กว่าบาท เพราะ เมนบอร์ด ผมเลือกแบบ มี function auto cpu เวลาไม่มีคนเล่น หรือ คนเล่นน้อย ๆ cpu จะวิ่งที่ 800 เมื่อคนออนเยอะ คนเล่นเยอะ ๆ บอร์ดมันจะปล่อยไฟไปอีก แล้ว ไล่ความเร็วเป็น 3.1 ทั้ง 2 core ทำให้ไฟประหยัดอย่างมาก

Comment

• ค่อยๆ ศึกษากันไปครับผม เดี๋ยวประสบการณ์มันก็สอนเราเอง เหอๆ ของต้น ปล่อย 2M/128k บล็อคบิตเท่านั้น youtube พร้อมกัน 3 4 คน ทั้งระบบ ก็แทบไม่ไหวละ

Comment

• ต้องประกาศแจ้งจุดยืนให้ชัดเจนอ่ะครับ ว่าเน็ตไร้สายของเรา จำกัด นู่น นี่ นั่น ยังไงบ้าง
          เพราะนี่เป็นการแชร์อินเตอร์เน็ตเพื่อผู้ที่ต้องการใช้แบบราคาประหยัดเท่านั้น
          ถ้าอยากดาวน์โหลดอัพโหลดแรงๆ ไม่บล็อคอะไรต่างๆ คงต้องไปติดเน็ตใช้เองครับ

ส่วนตัวปล่อย 3m/215k block All ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            ต้องประกาศแจ้งจุดยืนให้ชัดเจนอ่ะครับ ว่าเน็ตไร้สายของเรา จำกัด นู่น นี่ นั่น ยังไงบ้าง
            เพราะนี่เป็นการแชร์อินเตอร์เน็ตเพื่อผู้ที่ต้องการใช้แบบราคาประหยัดเท่านั้น
            ถ้าอยากดาวน์โหลดอัพโหลดแรงๆ ไม่บล็อคอะไรต่างๆ คงต้องไปติดเน็ตใช้เองครับ

ส่วนตัวปล่อย 3m/215k block All ^ ^
            โหดแท้ๆ

ของผม บล็อคบิต /จำกัดความเร็วดาวโหลดเอง

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ค่าไฟผมทั้งระบบ 300 กว่าบาท เพราะ เมนบอร์ด ผมเลือกแบบ มี function auto cpu เวลาไม่มีคนเล่น หรือ คนเล่นน้อย ๆ cpu จะวิ่งที่ 800 เมื่อคนออนเยอะ คนเล่นเยอะ ๆ บอร์ดมันจะปล่อยไฟไปอีก แล้ว ไล่ความเร็วเป็น 3.1 ทั้ง 2 core ทำให้ไฟประหยัดอย่างมาก
              [ATTACH=CONFIG]1797391[/ATTACH]
              อ๋อมันเป็นแบบนี้นี่เอง ส่วนตัวผมชอบ server มากกว่านะ แต่ไม่มีเวลาศึกษาตัว mini ให้ท่องแท้ แต่ธุรกิจก็เป็นธุรกิจเลยเอา mikrotik ใช้ไปเนืองๆก่อน ^^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                ต้องประกาศแจ้งจุดยืนให้ชัดเจนอ่ะครับ ว่าเน็ตไร้สายของเรา จำกัด นู่น นี่ นั่น ยังไงบ้าง

โอ้ววว ต้นเป็นลูกค้า คงอีดอัดไม่น้อย อิอิ หายใจแทบไม่ออกเลยมั้ง

ของต้นอ่ะ บอกไปตรงๆ เลย ปล่อย 2M IDM ให้เต็มสูบไปเลย 260K กว่าๆ
                ขอแค่ปิดบิตอย่างเดียว session เต็ม UBI จะเดี้ยงเอา เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  โอ้ววว ต้นเป็นลูกค้า คงอีดอัดไม่น้อย อิอิ หายใจแทบไม่ออกเลยมั้ง

ของต้นอ่ะ บอกไปตรงๆ เลย ปล่อย 2M IDM ให้เต็มสูบไปเลย 260K กว่าๆ
                  ขอแค่ปิดบิตอย่างเดียว session เต็ม UBI จะเดี้ยงเอา เหอๆ
                  ถ้าเป็นในเมืองคงทำไม่ได้อ่ะ นอกเมืองตัวเลือกมันน้อยครับ ^ ^

Comment

ถ้าเป็นในเมืองคงทำไม่ได้อ่ะ นอกเมืองตัวเลือกมันน้อยครับ ^ ^
                    ตามนั้นอ่ะครับ ของต้นพยายามทำให้เหมือน ISP ให้มากที่สุด เหอๆ ^^

Comment

• อยากรบกวนถาม เรื่องการ config สำหรับ UBQUITI รุ่น Nano loco M2

- ในกรณีที่เรา set ให้มันรับ DHCP จากเซิพเวอร์ แล้วเราดึงสาย LAN ตัวมันออก แล้วมาเสียบกับโน๊ตบุ๊ค เรายังสามาราถเข้าไป Set มันได้ไหม และจะใช้ IP เลขอะไร ... คือไม่มีตัวจ่าย DHCP ให้ UBI แล้ว มันจะกลับไปใช้ 192.168.1.20 หรือเปล่า?

Comment

• เหมือนจะมีร้านขาย ubi+mik มาเปิดใหม่ลองไปดูกันนะครับ ^^

http://www.overclockzone.com/forums/...ะเทศ

Comment

เหมือนจะมีร้านขาย ubi+mik มาเปิดใหม่ลองไปดูกันนะครับ ^^

http://www.overclockzone.com/forums/...ะเทศ
                          ทำไมรูปภาพคุ้นๆ แฮะ แปลกพิกล หรือต้น คิดมากระแวงไปเอง

Comment

• งืมๆ อยู่ดีไม่ว่าดี หาเรื่องให้เหนื่อยอีกละ เหอๆ

ไม่รวยกับเค้าสักทีน้อ .....

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                              ทำไมรูปภาพคุ้นๆ แฮะ แปลกพิกล หรือต้น คิดมากระแวงไปเอง
                              นายคิดเหมือนฉันมั้ย B1

Comment

นายคิดเหมือนฉันมั้ย B1

Comment

Working...
                                X