Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by skaz- View Post
    วันนี้ผมไปทดสอบ ubuntu multiwan กับเนต cat 2 เส้น onnet 1 กับ hinet 1 ทำโหลดบาล้านกับแยกเนต แยกเกมส์ ทั้ง 2 เส้นผมต่อแบบ bridge mode ครับ
    cat onnet = web
    cat hinet = game
    ปกติหมดทุกอย่าง แต่ https://www.facebook.com นี่เข้าไม่ได้เลยแต่เข้าทาง http://www.facebook.com แบบนี้เข้าได้ปกติ ลองเช็คเซอวิสหมดละไม่มีอันไหนผิดปกติ
    ตัวผมเองก็ทำใช้ที่บ้านเนตของ 3 bb 2 เส้น ก็ปกติทุกอย่างแต่มาเจอ cat onnet นี่อึนเลย เหอๆ เดียวพรุ่งนี้ 3 bb มาอีกเส้นผมจะลองย้าย 3 bb มาเป็นเส้นเนตดู เท่าที่ผมเช็คคิดว่าน่าจะเป็นที่ dns ของ cat onnet ครับ
    มันชอบมีปัญหาเดียวยังไงพรุ่งนี้ถ้าทดสอบเสร็จจะมารายงานผลการทดสอบครับ
    ผมสงสัยว่า squid ไปดึง dns server เบอร์ไหนมาถึงเล่นได้ แต่ https ดึง dns ใน resolv.conf แน่นอนครับ Site ผม Cat Onnet 2 เส้นเลยนะครับ+3bbPremier เป็นเน็ตต่างจังหวัดครับ Dns ผมตั้ง 8.8.8.8 ไว้ครับ

ท่านแก้ได้อยู่แล้ว แต่เมื่อวันก่อน Server ubuntu อยู่ดีๆก็ entered Promiscuous mode ไปไม่ถูกเลยครับล่มไปครึ่งวันเต็มๆ แล้วก็ dhcp error แจกไอพีได้ 1 เครื่องพอเครื่องที่ 2 เสียบปั๊ป chilli หยุดทำงานต้อง restart chilli ปัญหาตอนนี้แก้ได้แล้วครับ เพราะผมตั้ง crontab ให้ปิดโหมดสำส่อน Promiscuous ตลอดเวลาตอนนี้กลับมานิ่งเหมือนเดิม

Comment

• HDD 500G อยู่ได้ประมาณ 35 วัน

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        ทำเอง อ่ะพี่เหอๆ ลองเล่นดูแล้ว อะไรวะ แค่นี้เอง ทำไม เราคิดไปเองว่า มันยาก เหอๆ

ใครๆ ก็ดูกล้องได้ แค่ ตั้งค่า IP และ Bypass ให้มัน เปิด Port ให้มัน ก็เท่านั้นเอง ใครอยู่ใน วงแลนของเรา

ถ้ามี Username และ Pass ก็เข้าไปดูได้หมด ไม่มีปัญหา ^^
        บอกแล้ว CCTV ไม่ยาก เซ็ต network ยากกว่าเยอะ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          บอกแล้ว CCTV ไม่ยาก เซ็ต network ยากกว่าเยอะ

ตอนนี้ห้องรกอีกแล้วพี่ ของเล่นเยอะเกิน แม่เข้ามาดูในห้อง แม่ไม่บ่นละ เพราะ แม่ขายบัตรเน็ตให้ อิอิ

ตอนนี้ ชวนป้ามาดู ป้าบอกให้ทำทั้งตึกใหม่ ที่กำลังจะเสร็จอ่ะครับ เหอๆ ยังหวั่นๆ อยู่ แฮะ

นั่งรีโมทดู มันก็ใช้ BW ไม่มากแฮะ @720 อ่ะครับ ภาพชัดดี ใครมาเคาะหน้าห้อง ก็ดูกล้องไป ถึงจะเปิดห้องให้ เหอๆ

เหลือ ระบบ คีย์การ์ด สแถนลายนิ้วมืออ่ะครับ เดี๋ยวรอสปอนเซอร์ จ่ายตังซื้อของให้ก่อน ^^

Comment

• ผมไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับวันนี้ที่เขา update ipv6 กันรึเปล่านะครับ แต่ผมมีข้อสงสัยข้อนึงคือ เส้น cat onnet เวลาผมต่อแบบ eth ผ่านเซอเวอมันจะเข้าได้นะ ลองทดสอบหลายครั้งละ มันจะมีปัญหากับ bridge mode
            ส่วน dns squid มันจะดึงประมาณนี้ครับ dns_nameserver 127.0.0.1 dns1 dns2 จะดึงเรียงกันไป
            ใน resolv.conf ของผมเอา 127.0.0.1 ขึ้นก่อนตามด้วย dns cat onnet
            resolv.conf ตัวนี้มันจะเกี่ยวเนื่องกับการคอนฟิก bind9 ที่เป็นโซนไอพีวงแลนของเราด้วยนะครับ ผมก็เขียนใหม่ไม่กี่ไฟล์เองลองหาหนังสือคัมภีร์ ubuntu เล่ม1 มาอ่านดูครับ เรื่อง bind9,squid อธิบายได้ละเอียดทีเดียวครับ

Comment

• ทำ Keycard ได้ก็ครบสูตรออกงานวางระบบตามหอพักครบวงจรได้แล้วครับ

ผมแค่ hotspot,cctv ก็มากเกินไปแล้วครับ

วางแผนดีๆนะครับต้องคิดละเอียดหน่อย ถ้าวางไปแล้วแบบไม่มีแบบแผนเดี๋ยวจะต้องตามแก้งานของตัวเองตอนหลังนะครับ ^^

CCTV ไกลเหมือนกันครับแต่ไม่อยากให้ลากยาวมากๆ เพราะถ้าสายยาวสัญญานรบกวนจะสูงแล้วภาพมาไม่ชัดครับ ส่วนเข้าหัวก็ต้องเข้าดีๆครับ ถ้าต้องติดกล้องแบบนอกอาคารให้เอาหม้อแปลงไฟและกล้องเก็บให้ดีครับ พร้อมร้อยท่อ+เทบกันน้ำพันให้ดี เพราะถ้าน้ำเข้าหรือความชื้นสูง สายcoaxial กับหัวเกิดอ๊อกไซน์แน่นอนครับ ภาพที่ดูจากกล้องดูไม่ออกเลย

ถ้ามีตึก 5 ชั้นทั้งระบบ LAN,CCTV แบบของผมจะติดตั้งและรวมสายอยู่ที่ชั้น 3 ครับตรงกลางตึกพอดี แล้วก็ลากขึ้นลากลงครับ แต่ถ้า ติดและรวมสายไว้ที่ชั้น 1 จะเกิดปัญหาที่ชั้น 5 สัญญานจะดรอบครับ

ถ้าจะ Manage CCTV ก็แค่ต่อสายแลนแล้วก็ bypass เหมือนที่ทำอยู่แล้วครับ คิดว่า DVR 1 ตัว ต่อ 1 ตึกพอครับ

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
                wds กันได้ไหม //ได้ ผมเคยใช้อยู่พักนึง ปรับเป็นโหมด AP WDS ทั้งคู่ แล้วเเลก Mac กัน
                ตัว wrt54gl ให้ fw ตัวไหน//ผมใช้ DD-WRT
                ขอบคุณครับ ใช้ได้แล้ว

1. rk m2 +เสา 13 db กระจายสัญญาณ หน้าบ้าน เปลี่ยนแทน wrt54gl ลูกค้าเดิมบ้านที่อยู่ไกลฝั่งหน้าบ้าน ใช้ wrt54gl รับเหมือนเดิม (ได้สัญญาณแรงกว่าเดิมด้วย)
                2. nano loco m2 กระจายสัญญาณ หลังบ้าน ขยายพื้นที่ให้บริการ ลูกใหม่บ้านที่อยู่ไกลฝั่งหลังบ้าน ใช้ wrt54gl wds ใช้ได้ดีเหมือนกัน

ทั้งหมดถูกควบคุมโดย ubuntu server + coova chilli + syslog เปิดใช้งานมากว่า 5 ปี อนาคตว่าจะเปลี่ยนไปใช้ Mikrotik บ้าง ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องเก็บ log อยู่ ว่า ok หรือยัง

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post

1. rk m2 +เสา 13 db กระจายสัญญาณ หน้าบ้าน เปลี่ยนแทน wrt54gl ลูกค้าเดิมบ้านที่อยู่ไกลฝั่งหน้าบ้าน ใช้ wrt54gl รับเหมือนเดิม (ได้สัญญาณแรงกว่าเดิมด้วย)
                  2. nano loco m2 กระจายสัญญาณ หลังบ้าน ขยายพื้นที่ให้บริการ ลูกใหม่บ้านที่อยู่ไกลฝั่งหลังบ้าน ใช้ wrt54gl wds ใช้ได้ดีเหมือนกัน

ทั้งหมดถูกควบคุมโดย ubuntu server + coova chilli + syslog เปิดใช้งานมากว่า 5 ปี อนาคตว่าจะเปลี่ยนไปใช้ Mikrotik บ้าง ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องเก็บ log อยู่ ว่า ok หรือยัง
                  Server มี Proxy อ่ะ เน็ตน้อยๆ ใช้ได้เยอะ

MK เน็ตเยอะ ก็ใช้ได้ตามนั้น เหอๆ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                    ผมไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับวันนี้ที่เขา update ipv6 กันรึเปล่านะครับ แต่ผมมีข้อสงสัยข้อนึงคือ เส้น cat onnet เวลาผมต่อแบบ eth ผ่านเซอเวอมันจะเข้าได้นะ ลองทดสอบหลายครั้งละ มันจะมีปัญหากับ bridge mode
                    ส่วน dns squid มันจะดึงประมาณนี้ครับ dns_nameserver 127.0.0.1 dns1 dns2 จะดึงเรียงกันไป
                    ใน resolv.conf ของผมเอา 127.0.0.1 ขึ้นก่อนตามด้วย dns cat onnet
                    resolv.conf ตัวนี้มันจะเกี่ยวเนื่องกับการคอนฟิก bind9 ที่เป็นโซนไอพีวงแลนของเราด้วยนะครับ ผมก็เขียนใหม่ไม่กี่ไฟล์เองลองหาหนังสือคัมภีร์ ubuntu เล่ม1 มาอ่านดูครับ เรื่อง bind9,squid อธิบายได้ละเอียดทีเดียวครับ
                    ครับผม ตอนนี้ผมไม่ใช้ bind9 แล้วครับเพราะความรู้ไม่พอกลัวระบบล่ม พึ่งพา dns ชาวบ้านหมดเลย
                    ผมดันไปซื้อเล่ม 3 มาอ่านก่อน เหมือนผมกระโดดข้ามขั้นเกินไปลืมมองพวก squid,dns ไปเลย

แล้วถ้าโดนบังคับให้ใช้ IPv6 แอดมินทุกที่ก็คงอยู่นิ่งไม่ได้ใช่ไหมครับ ยังไม่ได้ศึกษาเลย แล้วยังต้องเซ็ต linux ให้รับ v6 อีก มันใกล้เข้ามายังครับ?
                    Last edited by soravit; 6 Jun 2012, 22:55:28.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      ทำ Keycard ได้ก็ครบสูตรออกงานวางระบบตามหอพักครบวงจรได้แล้วครับ

ผมแค่ hotspot,cctv ก็มากเกินไปแล้วครับ

วางแผนดีๆนะครับต้องคิดละเอียดหน่อย ถ้าวางไปแล้วแบบไม่มีแบบแผนเดี๋ยวจะต้องตามแก้งานของตัวเองตอนหลังนะครับ ^^

CCTV ไกลเหมือนกันครับแต่ไม่อยากให้ลากยาวมากๆ เพราะถ้าสายยาวสัญญานรบกวนจะสูงแล้วภาพมาไม่ชัดครับ ส่วนเข้าหัวก็ต้องเข้าดีๆครับ ถ้าต้องติดกล้องแบบนอกอาคารให้เอาหม้อแปลงไฟและกล้องเก็บให้ดีครับ พร้อมร้อยท่อ+เทบกันน้ำพันให้ดี เพราะถ้าน้ำเข้าหรือความชื้นสูง สายcoaxial กับหัวเกิดอ๊อกไซน์แน่นอนครับ ภาพที่ดูจากกล้องดูไม่ออกเลย

ถ้ามีตึก 5 ชั้นทั้งระบบ LAN,CCTV แบบของผมจะติดตั้งและรวมสายอยู่ที่ชั้น 3 ครับตรงกลางตึกพอดี แล้วก็ลากขึ้นลากลงครับ แต่ถ้า ติดและรวมสายไว้ที่ชั้น 1 จะเกิดปัญหาที่ชั้น 5 สัญญานจะดรอบครับ

ถ้าจะ Manage CCTV ก็แค่ต่อสายแลนแล้วก็ bypass เหมือนที่ทำอยู่แล้วครับ คิดว่า DVR 1 ตัว ต่อ 1 ตึกพอครับ

นั่นดิพี่ คอมลูกค้าหอพัก พัง ต้นก็ลงโปรแกรมใหม่ให้ โมใหม่ให้

ถ้าทำพวกนี้ได้อีก ก็คงครบสูตรละ

กะจะไม่แบ่งใครเลย เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                        Server มี Proxy อ่ะ เน็ตน้อยๆ ใช้ได้เยอะ

MK เน็ตเยอะ ก็ใช้ได้ตามนั้น เหอๆ
                        5 ปีเลยเหรอครับ ไม่มีอาการงอแง ไม่เคย Remote เข้าไปแก้ไขปัญหาเลย นับถือ

ถ้าเล่น Server แล้วก็เล่นต่อไปดีแล้วครับเอาตามที่ถนัดดีกว่า

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post

Server แท้รึป่าวครับ อยากเห็นแฮะ ทนดีจัง ต้นเคยกัดฟันใช้ ของหยดน้ำพักนึง

พอมาจับ MK ก็เลยเริ่มเล่น MK ซะละ ขายให้เพื่อนไปแล้ว เพื่อนต้นมันก็ได้ไป เดือนละ 8000 ขึ้น เหอๆ

Comment

• ยังไม่ได้จับ พี่ติ๊กเลยครับ
                            ลองแต่ linux อิอิ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                              ยังไม่ได้จับ พี่ติ๊กเลยครับ
                              ลองแต่ linux อิอิ
                              ยังไม่เคยเล่น แพนกวินเป็น จริงเป็นจังเหมือนกัน อ่ะครับ เหอๆ

หาคนสอนอยู่ เล่นเป็นแต่ติ๊ก ^^

Comment

ยังไม่เคยเล่น แพนกวินเป็น จริงเป็นจังเหมือนกัน อ่ะครับ เหอๆ

หาคนสอนอยู่ เล่นเป็นแต่ติ๊ก ^^
                                คู่มือ และวิธีการลง อยู่ใน linuxthai ครับคุณต้น

ผมก็ซื้อมาเยอะน๊า ระบบที่เค้าขายกัน
                                กว่าจะจบที่ ตัวเองลงเองดีกว่า
                                อะไรรวน อะไรเสีย เรายังพอรู้บ้าง ยังพอแก้ไขได้บ้าง

ผมก็ยังไม่เก่งครับ
                                เทพๆ ที่คลับเรานี่ เยอะเลย เล่นใน Linuxthai กัน

Comment

Working...
                                X