Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    ร้อน อยากกินติม

ใส่โนมเยอะๆเลยจ้า

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
      ถอยมาแล้ว กำลัง คอนฟิก อิอิ ประเดิม คอร์ทู ซักหน่อย

อยากมีงานเข้าแบบนี้บ้าง ช่วงนี้งานเงียบหาย ^^

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
        ใส่โนมเยอะๆเลยจ้า

เหอๆ อย่าไปแซวดังพี่ เจ้าตัวเค้าป้วนเปี้ยน อยู่ แถวนี้แหละ

คนนี้เค้าชอบคอมเหมือนกัน เค้าเข้ามาส่อง OCZ ทุกวัน เหอๆ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          อยากมีงานเข้าแบบนี้บ้าง ช่วงนี้งานเงียบหาย ^^
          มาช่วยต้นที่เชียงใหม่มั้ยพี่ อีกไม่กี่วัน ระบบไฟฟ้าลง ต้นมึนตัวเป็นเกลียวแน่ หอ 44 ห้องจัดแค่ RB450 เหอๆ

ระบบสาย ผสม ไร้สาย

ตอนนี้โครงสร้างใกล้เสร็จละ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            มาช่วยต้นที่เชียงใหม่มั้ยพี่ อีกไม่กี่วัน ระบบไฟฟ้าลง ต้นมึนตัวเป็นเกลียวแน่ หอ 44 ห้องจัดแค่ RB450 เหอๆ

เทพอีกแล้วครับ เจ้าของหอจ้าง หรือรับกินเองทั้งหมดครับ ผมจะได้เข้าไปช่วยครับ 5555

.
            .

Comment

• Originally posted by atisak View Post
              สอบถามหน่อยครับ chip RTL8187L ทำไมผมซื้อมาใช้มันเกาะสัญญาญที่ปล่อยจาก UBI ไม่ติด แต่รุ่นที่เป็น chip RT3070 ไม่มีปัญหานะ ไม่เข้าใจหรือว่า ผมไปตั้งค่าไรผิดครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยแจ้งแถลงไข
              เปิด AirMAX ไว้รึเปล่า ??

Comment

800 โล กทม->เชียงใหม่เจ้า ไปไม่ไหว

44 ห้อง ตีห้องละ 1 user + ขาย hotspot เองอีก = 44+15=59 สบายๆเจ้า RB450 กลัวมันไปเดี๊ยงตรง Modem กับ เน็ตเร็วไม่พอเน้อ

น่าจะลงเน็ต 9/1Mbps + 9/1Mbps เพราะถ้าลง 16/1 16/1 กล้วจะจ่ายอาน เร้าเตอร์แถมเหมือนเดิม จับมัดรวมเน็ตด้วย rb450 กับขายเน็ตพร้อมๆกัน แรมเหลือครับ 18Mbps/2Mbps เพียงพอเหลือๆ ใช้จริงวิ่งสูงสุด 12Mbps/1.5Mbps ที่เหลือผู้ดูแลระบบขอจองโหลดบิต 555+

+บีบ Download
                +ป้องกัน netcut (เปลี่ยนเป็นไอพีปลอม 1.1.1.1)
                +syslog ส่ง log ไปเก็บใน Zyxel NSA210 1TB + Walled garden เอาไว้ให้ 210 โหลดบิตอีกทาง ม่วนซื่น

----

ระบบมีสายถ้าเน้นเป็นระบบหลักก็ต้องลง ทุกห้อง 44 ห้องครับ ทุกห้องจะมี BOX RJ-45 ใส่ให้เก็บสวยงาม เหมือนช่องต่อโทรศัพท์ ที่เขาใช้ๆกันจะเป็น BOX ของ Panasonic ครับ สวยงามติดตั้งง่าย ทน

cat5e Link ก็พอครับ ลากง่ายดี ไม่ค่อยมีปัญหา หัว AMP แท้ ถ้าไม่ได้ลง Gigabit Switch เพราะยังไงก็ใช้ไม่ถึง 100Mbps

สวิตก็เลือกดีๆครับ ถ้าเน้นประหยัดก็ดูที่ประกัน LT เช่น tp-link switch 10/100 ยึด rack ได้สบายๆ เคลมง่ายหาซื้อง่ายครับเพราะคนไทยซื้อใช้กันเยอะ ไม่รู้เสียง่ายรึเปล่า 55

สวิตไม่รู้เขามักง่ายรึเปล่าหลายๆที่ เขาจะเจาะยึดกับกำแพงดื้อๆ หันควำ่ลง จบ แต่ถ้าบางที่เหลืองบเยอะก็ จับยึด RACK 6U ตามระเบียบ

พอระบบไฟลง เพราะยังไงก็ต้องลาก main ไปหาทุกห้อง เดินหลอดไฟ ตีกิ๊บ เดิน TV ทุกอย่างอยู่ในรางเหล็ก 1 ราง ก็ให้ช่างไฟเดิน แลนพร้อมๆกันไปเลย เพราะถ้าเดินสายแลนทีหลังลำบากแกะรางเหล็ก ติดตั้ง BOX ครับ ก็ให้ชฃ่างไฟทำให้เสร็จๆจบๆกันไป 1 งาน

เดินสายแลนเสร็จแล้ว ก็อย่าลืมเดิน ไฟให้ switch แต่ละชั้นด้วยนะครับ (ถ้ามี) แล้วก็เดินไฟ เดินสายแลนให้ wireless AP ถ้าจะติด น่าจะติดชั้นละ 1 ตัวพอ เพราะผมคิดว่า ระบบสายเป้นระบบหลัก ระบบ wireless เอาไว้เสริม ไม่ได้เน้นใช้ไรมาก ที่ผมเจอนะลูกค้าจะใช้สายแลนส่วนใหญ่ มีไม่กี่เครื่องที่ต่อ Wireless ไม่ต้องไปเบียดความเร็วกัน

น่าจะลง alfa-525 แต่ละชั้นก็เพียงพอ เอามาเสริมเฉยๆ เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น ไม่ได้ใช้ระบบหลัก ถ้าใช้ระบบ wireless อย่างเดียวต้องคิดหนักเรื่องนี้เยอะๆ

เจอมากับตัว เล่นผ่านสายแลนของหอ 1<ms ถ้าเล่นผ่าน wireless 50-100ms ตอนคนเล่นเยอะๆ

ครับ
                Last edited by soravit; 27 Apr 2012, 20:18:57.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                  800 โล กทม->เชียงใหม่เจ้า ไปไม่ไหว

44 ห้อง ตีห้องละ 1 user + ขาย hotspot เองอีก = 44+15=59 สบายๆเจ้า RB450 กลัวมันไปเดี๊ยงตรง Modem กับ เน็ตเร็วไม่พอเน้อ

น่าจะลงเน็ต 9/1Mbps + 9/1Mbps เพราะถ้าลง 16/1 16/1 กล้วจะจ่ายอาน เร้าเตอร์แถมเหมือนเดิม จับมัดรวมเน็ตด้วย rb450 กับขายเน็ตพร้อมๆกัน แรมเหลือครับ 18Mbps/2Mbps เพียงพอเหลือๆ ใช้จริงวิ่งสูงสุด 12Mbps/1.5Mbps ที่เหลือผู้ดูแลระบบขอจองโหลดบิต 555+

+ป้องกัน netcut (เปลี่ยนเป็นไอพีปลอม 1.1.1.1)
                  +syslog ส่ง log ไปเก็บใน Zyxel NSA210 1TB + Walled garden เอาไว้ให้ 210 โหลดบิตอีกทาง ม่วนซื่น
                  อั่ยยะ plan ท่านกับผมมาแนวเดียวกันเลย แต่ผมไม่ได้ใช้ mikrotik ดัก netcut อะครับ ให้ ap iso จัดการ ใช้ asus n10+ อัพ dd-wrt วางชั้นละคู่
                  นอกนั้น solution เราเหมือนกัน ^^

Comment

• แก้ไขแล้วเยอะเลย

ผมชอบ alfa 525 ละครับ กำลังดูว่ามันจะไปก่อน wrt54gl อายุ 2 ปีรึเปล่า , DD-WRT ถ้าจะใช้ก็จับลง rt-n12b/rt-n10 เลิกซื้อ wrt54gl แล้วครับ เพราะมันเก่าไปเสียเปลี่ยนลำบาก

งานเข้าดีจังท่าน เดี่ยวไปช่วยถ้ายินดี

Comment

----

ระบบมีสายถ้าเน้นเป็นระบบหลักก็ต้องลง ทุกห้อง 44 ห้องครับ ทุกห้องจะมี BOX RJ-45 ใส่ให้เก็บสวยงาม เหมือนช่องต่อโทรศัพท์ ที่เขาใช้ๆกันจะเป็น BOX ของ Panasonic ครับ สวยงามติดตั้งง่าย ทน

cat5e Link ก็พอครับ ลากง่ายดี หัว AMP แท้ ถ้าไม่ได้ลง Gigabit Switch เพราะยังไงก็ใช้ไม่ถึง 100Mbps

สวิตก็เลือกดีๆครับ ถ้าเน้นประหยัดก็ดูที่ประกัน LT เช่น tp-link switch 10/100 ยึด rack ได้สบายๆ เคลมง่ายหาซื้อง่ายครับเพราะคนไทยซื้อใช้กันเยอะ ไม่รู้เสียง่ายรึเปล่า 55

สวิตไม่รู้เขามักง่ายรึเปล่าหลายๆที่ เขาจะเจาะยึดกับกำแพงดื้อๆ หันควำ่ลง จบ แต่ถ้าบางที่เหลืองบเยอะก็ จับยึด RACK 6U ตามระเบียบ

พอระบบไฟลง เพราะยังไงก็ต้องลาก main ไปหาทุกห้อง เดินหลอดไฟ ตีกิ๊บ เดิน TV ทุกอย่างอยู่ในรางเหล็ก 1 ราง ก็ให้ช่างไฟเดิน แลนพร้อมๆกันไปเลย เพราะถ้าเดินสายแลนทีหลังลำบากแกะรางเหล็ก ติดตั้ง BOX ครับ ก็ให้ชฃ่างไฟทำให้เสร็จๆจบๆกันไป 1 งาน

เดินสายแลนเสร็จแล้ว ก็อย่าลืมเดิน ไฟให้ switch แต่ละชั้นด้วยนะครับ (ถ้ามี) แล้วก็เดินไฟ เดินสายแลนให้ wireless AP ถ้าจะติด น่าจะติดชั้นละ 1 ตัวพอ เพราะผมคิดว่า ระบบสายเป้นระบบหลัก ระบบ wireless เอาไว้เสริม ไม่ได้เน้นใช้ไรมาก ที่ผมเจอนะลูกค้าจะใช้สายแลนส่วนใหญ่ มีไม่กี่เครื่องที่ต่อ Wireless ไม่ต้องไปเบียดความเร็วกัน

น่าจะลง alfa-525 แต่ละชั้นก็เพียงพอ เอามาเสริมเฉยๆ เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น ไม่ได้ใช้ระบบหลัก ถ้าใช้ระบบ wireless อย่างเดียวต้องคิดหนักเรื่องนี้เยอะๆ

เจอมากับตัว เล่นผ่านสายแลนของหอ 1<ms ถ้าเล่นผ่าน wireless 50-100ms ตอนคนเล่นเยอะๆ

ครับ
                      หุหุ ตอนนี้ TOT กับ 3BB เอาสายเส้นดำ มาทิ้งให้ต้นอ่ะครับ เอา โมเด็ม มาให้ละ ยังเดินสายไม่เรียบร้อย 450G ก็มาแล้ว

Switch ต้นใช้ของ Cisco ไม่รู้ว่าจะดีรึป่าว ใช้สาย link 2 กล่อง ใส่ราง 4 เหลี่ยม เหอๆ

ลงทุนเองหมดเลย จ่ายให้ป้าร้านมินินมาร์ท 15% เป็นค่าไฟ และค่าฝากขายบัตร เหอๆ

ป้าเจ้าของหอ ก็ป้าของต้นเนี่ยแหละ

Comment

• cisco smb ใช่ไหมครับ ใช้ได้เลย ไม่มีปัญหา ^^

Comment

• เดี่ยว ต้องนั่ง เจาใส่กล่องสายแลนเพิ่มอีก คราวๆ 50K ไม่รู้จะพอรึป่าว เหอๆ

หอต้องเปิดให้ทัน เดือน มิย เพราะคนจะมาเข้าเยอะละ หอพักหญิงด้วย สาวน้อยปี 1 เพรียบ

Comment

• โอ้ มช.

--

เอาภาพมาแบ่งปัน (วางระบบ) มาบ้างเน้อ

Comment

แก้ไขแล้วเยอะเลย

ผมชอบ alfa 525 ละครับ กำลังดูว่ามันจะไปก่อน wrt54gl อายุ 2 ปีรึเปล่า , DD-WRT ถ้าจะใช้ก็จับลง rt-n12b/rt-n10 เลิกซื้อ wrt54gl แล้วครับ เพราะมันเก่าไปเสียเปลี่ยนลำบาก

งานเข้าดีจังท่าน เดี่ยวไปช่วยถ้ายินดี
                              งาน hotspot น้อยครับท่าน งานผมจะเป็น CCTV มากกว่านะ ตอนนี้กำลังศึกษา ubi aircam อยู่มันดีตรงเดินแลนอย่างเดียวจบ ว่าจะเอามาแทนที่กล้องแบบใช้ adapter เพราะมันลำบากตรงต้องวางเต้าเสียบไฟ - -

ใครได้ลอง aircam ในงานใหญ่ๆ มาแบ่งปันกันมั่งครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

Comment

cisco smb ใช่ไหมครับ ใช้ได้เลย ไม่มีปัญหา ^^

ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ ด้อมๆ มองๆ

Cisco SGE2000P Giga 24 ช่อง 2 ตัวอ่ะครับ เหอๆ

และ 8 Port ของ TP-Link อีกอันอ่ะครับ พอดีเหลือยู่เก็บไว้ไม่ได้ใช้ พี่ๆ มีตัวไหนแนะนำมั่งอ่ะ

เดี๋ยวเอา 525 มาใส่ อีก

พอดีว่า ห้องมันหันหน้าเข้าหากัน ตามทางเดิน ฝั่งโน้น มี 6 อีกฝั่ง มี 5 ห้อง เพราะฝั่ง 5 ห้อง มีบรรไดอยู่ ด้วย และมันอยู่ตรงกลาง ต้นเลยคิดว่า จะเอา 525 วางไว้ตรงกลาง เพราะ สุดแนวยาวตึกแค่ 20 เมตรเอง ชั้นละ 11 ห้อง มี 4 ชั้นอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X