Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    กรรม อยู่ใกล้กันเองนี่นาา ต้นก็ป้วนเปี่ยนแถวนี้ เหอๆ แต่ site ของต้น อยู่ทางหนองหอย อยู่ ซอยวัดอุโมงค์ เยอะเลย
    เดี๋ยวไปทำที่หอ หน้า ม มั่งละ
    ใช้ชื่อว่าอะไรบ้างอ่านท่าน จะได้ไม่ไปชนกันเข้า

Comment

• Originally posted by Parona View Post
      ใช้ชื่อว่าอะไรบ้างอ่านท่าน จะได้ไม่ไปชนกันเข้า
      Chaiyo-wifi ครับผม ^^

Comment

• ยังไม่เคยเจอแฮะ สงสัยตอนนั้นโน้ตบุคตัวเดิมตับรับมันงั้นๆ

ว่าจะสั่งตัว 1W มาลองอีกหน

แถวๆ สนามกีฬาเทศบาล ได้ทำรึป่าวครับ

Comment

• Originally posted by Parona View Post
          ยังไม่เคยเจอแฮะ สงสัยตอนนั้นโน้ตบุคตัวเดิมตับรับมันงั้นๆ

ว่าจะสั่งตัว 1W มาลองอีกหน

แถวๆ สนามกีฬาเทศบาล ได้ทำรึป่าวครับ

หุหุ ปล่อยไม่แรงครับผม 24dbi เอง

Comment

• ยังไม่เจอครับ เดี๋ยวได้ R. M2 กลับมาเอาไปสแกนอีกที

มีแต่ของหอข้างๆ เท่าที่เจอๆมา แต่เยอะ ใช้ช่องกันจะเต็มอยู่ละ 1 6 11 มี 3-4 กับ 8-9 บ้าง

แต่ที่ฮามากๆคืแถวบ้านผมยังมีชาวบ้านปล่อย Wireless แล้วไม่ใส่รหัสอีก -*-

เสร็จแมวสิ หุหุ
            Last edited by Parona; 27 Mar 2012, 18:59:59.

Comment

• ระวังเหยียบเท้า คนกันเอง นะครับ
              อาจจะมีสัญญาบริการร่วมกัน

Comment

• ^

ถึงต้องถามก่อนไงครับว่าไปทำตรงไหนแล้ว

ได้ชื่อมาก็พอละครับ จะได้ไม่ไปชนกัน..... แต่ผมไปทำกับหอพักซะมากกว่า

แต่ยังไงก็ดีนะครับ มีแบบนี้ด้วย...
                Last edited by Parona; 27 Mar 2012, 21:13:59.

Comment

• ต้นเน้น ทำรอบนอกอ่ะครับ ทำตามหอพัก ของป้าของต้นอ่ะ ก็มีอยู่บ้าง แอบยิงไปที่อื่น เหอๆ

Comment

• มีปัญหาเกี่ยวกับตัว UBNT มาให้ช่วยเหลือครับ
                    ตัว ubi ผมอะ ท่าใช้โหมด AP WDS กับ ST WDS แล้วส่งต่อให้ pico กระจาย โน๊ตบุครับทั่วไปจะไม่มีปัญหา
                    แต่พอปรับโหมด เป็น AP ธรรมดา กับ ST ธรรมดา แล้วส่งต่อให้ pico กระจาย แต่ไปดูใน mikrorik แล้ว maxaddress ของเครื่องลูกค้าเป็นตัวเดียวกับ mac ของตัว ubi ที่เป็น ST ทุกเครื่องเลยอะครับ
                    ตัวอุปกรณ์ตัวเดียวกัน ต่างกันแค่ โหมด WDS กับ ธรรมดา มันเป็นที่อะไรหรอครับ

ปกติก็ทำแบบนี้
                    แต่ แต่ก่อนใช้หมด AP WDS กับ ST WDS
                    แต่พอปรับมาเป็น AP กับ ST ธรรมดากลับเป็น

mikrotik เห็นเป็น mac เดียวกับตัว ST หมดเลย

เปิด โหมด AIRMAX นะครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                      มีปัญหาเกี่ยวกับตัว UBNT มาให้ช่วยเหลือครับ
                      ตัว ubi ผมอะ ท่าใช้โหมด AP WDS กับ ST WDS แล้วส่งต่อให้ pico กระจาย โน๊ตบุครับทั่วไปจะไม่มีปัญหา
                      แต่พอปรับโหมด เป็น AP ธรรมดา กับ ST ธรรมดา แล้วส่งต่อให้ pico กระจาย แต่ไปดูใน mikrorik แล้ว maxaddress ของเครื่องลูกค้าเป็นตัวเดียวกับ mac ของตัว ubi ที่เป็น ST ทุกเครื่องเลยอะครับ
                      ตัวอุปกรณ์ตัวเดียวกัน ต่างกันแค่ โหมด WDS กับ ธรรมดา มันเป็นที่อะไรหรอครับ

แต่ แต่ก่อนใช้หมด AP WDS กับ ST WDS
                      แต่พอปรับมาเป็น AP กับ ST ธรรมดากลับเป็น

mikrotik เห็นเป็น mac เดียวกับตัว ST หมดเลย

เท่าที่ลองเล่นๆWRT54GLหรือ525ทำRepeater ก็เป็นเหมือนกันครับเลขMacจะเรียงไปเรื่อยๆ สงสัยการทำงานคล้ายๆกับStationของUbi

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                        เท่าที่ลองเล่นๆWRT54GLหรือ525ทำRepeater ก็เป็นเหมือนกันครับเลขMacจะเรียงไปเรื่อยๆ สงสัยการทำงานคล้ายๆกับStationของUbi
                        งั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับเพราะไปดูที่ mac ที่ตัว st ubi ก็เป็น mac ของเครื่องใครเครื่องมันธรรมดา แต่มันมาแสดงในตัว mikrotik นี่ซิเป็น mac ของตัว st ubi หมดเลย
                        ตอนนี้เลยไม่รู้เลยว่าจะ bock mac แต่ละเครื่องยังไง

Comment

• ผมเคยเป็นครับ อาการคล้ายกันเลยครับ อาการของผมคือ มันไม่แจกไอพีครับ ถ้าตั้งตัวรับเป็นst มันแจกให้แค่เครื่องเดียว คือถ้าโน๊ตบุคเกาะใช้งานอยู่1เครื่อง เครื่องอื่นเข้าเนตไม่ได้ครับ สุดท้ายก็เลยตั้งค่าเป็น
                          เบสนาโนเอ็ม5 เป็น ap wds airmax---->ตัวรับ โลโคเอ็ม5 เป็น ap wds airmax----> กระจายด้วย pico ap ปรากฏว่าเล่นได้ปกติทุกเครื่อง จนถึงทุกวันนี้ครับ
                          Last edited by bunyen; 28 Mar 2012, 02:55:09.

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                            มีปัญหาเกี่ยวกับตัว UBNT มาให้ช่วยเหลือครับ

WDS ที่ถูกต้องจะเป็น transparency bridge ครับ
                            ทำงานที่ layer 2 ทำให้ MAC ของลูกข่ายวิ่งข้ามไปได้ด้วย
                            ปกตินะ

A wireless distribution system (WDS) is a system enabling the wireless interconnection of access points in an IEEE 802.11 network. It allows a wireless network to be expanded using multiple access points without the traditional requirement for a wired backbone to link them. The notable advantage of WDS over other solutions is it preserves the MAC addresses of client frames across links between access points.
                            http://en.wikipedia.org/wiki/Wireles...ibution_system

Comment

• แต่พอปรับมาเป็น AP กับ ST ธรรมดากลับเป็น
                              เมนู Network ปรับเป็น Bridge ก็ไม่หายเหรอครับ .....

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                ระวังเหยียบเท้า คนกันเอง นะครับ
                                อาจจะมีสัญญาบริการร่วมกัน
                                งั้นก็คงอัดบูตแข่งกัน..อย่างเดียว..หหุุห

Comment

Working...
                                X