Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    รุ่นนี้เคยได้ยินมาว่าร้อนนี่ครับ แต่ว่าออกแนวเอนกประสงค์ดี panal+omni
    อยากลองเหมือนกัน แต่กลัวน้องมิยาบิ จะเสียใจ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
      รุ่นนี้เคยได้ยินมาว่าร้อนนี่ครับ แต่ว่าออกแนวเอนกประสงค์ดี panal+omni
      ร้อนพอๆ กับ RK อ่ะครับ เหอๆ แต่เข้าไป Config ง่ายดีแฮะ ^^

Comment

• Originally posted by soravit View Post

ได้ครับ

*rv042 เชื่อมต่อแบบ pppoe ทั้ง 2 เส้นนิ่งกว่าครับ

จะให้ RV042 Loadbalance เน็ต 2 เส้นแล้วแบ่งให้ rb450g 2 ตัวใช่ไหมครับ ทำได้ครับ

สมมุติผมให้ไอไพี rv042 192.168.1.1 ทดสอบแล้ว loadbalance รวมเน็ตได้่ 2 เส้น ok
        จากนั้นก็ให้เอา rb450 ช่องet0(WAN) มาต่อกับ rv042 แต่ต้อง FIX IP ให้ mikrotik ขา wan ด้วยครับ เช่น 042 ตัวแรกผมตั้งเป็น 192.168.1.2

042ตัวที่2ผมตั้งเป็น 192.168.1.3

และเซ็ต network ดังนี้ subnetmask 255.255.255.0,gateway 192.168.1.1,dns 192.168.1.1 ที่ขา eth0(wan) ของmikrotikครับ

ถ้าสำเร็จทั้ง 2 ตัว ก็จะดึงเน็ตจาก rv042 มาแจกให้ hotspot ครับ ทำให้ได้ความเร็วดีกว่า เพราะมันจะเอาเน็ตมายำกันก่อนแล้วค่อยแจกจ่ายทำให้เวลาบางครั้งที่ hotspot ตัวไหนต้องการความเร็วสูงๆมันก็จะดึงเน็ต 2 เส้นมาใช้รีดพลังเต็มที่ครับ ดีกว่าแบบที่เอา isp1-->450 isp2-->450ตัวที่สองครับ เพราะlimit ความเร็วคือ adsl เส้นเดียว

ผมเข้าใจถูกนะครับ
        ขอบคุณหลายๆ ครับ...
        ทีนี้เราก็จะได้ hotspot 2 วง เข้าใจถูกป่ะ??
        ให้ rv042 รวมเน็ตให้อย่างเดียว

Comment

• เอ็นจีเนียส + ยุบิ

มันเป็นแบรนด์เดียวกันใช่มั้ยครับ

Comment

• คนละแบรนด์ครับ
            engenius กับ senao อันนี้อันเดียวกัน

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              คนละแบรนด์ครับ
              engenius กับ senao อันนี้อันเดียวกัน
              พี่มีเหลืออีกมั้ย ต้นจะเอา engenius อีก

Comment

• ง่ะ หมดแล้วครับ อิอิ

Comment

• ห่วงที่สุดคือ Ap isolater ถ้า ap ตัวไหนไม่มีตัวนี้ รับรองปวดหัวครับ Net cut ปลอม mac เพราะ หากไม่มี function นี้ ก็กันแทบจะไม่ได้เลย ไม่แน่ใจว่า engenius มีหรือเปล่า

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                    เอ็นจีเนียส + ยุบิ

มันเป็นแบรนด์เดียวกันใช่มั้ยครับ
                    คนละแบรนครับผม ถ้าคนยุคก่อนๆน่าจะรู้จึกชื่อเสียงของยี่ห้อนี้เป็นอย่างดี แต่เนื่องจากว่า สเปคกับราคามันยังแพงและสู้ ubi ไม่ได้ ก็เลยลืมๆกันไปและหันไปเล่น ubi แทนครับ จนเกิดคลับนี้ขึ้นมา อิอิ

enginus มาก่อน ubiquiti ครับ

---

AP ISOLATION มีแน่นอนครับฟันเฟิม ผมเห็นช่องให้ติีก บ่อเร่อเลย อิอิ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                      ขอบคุณหลายๆ ครับ...
                      ทีนี้เราก็จะได้ hotspot 2 วง เข้าใจถูกป่ะ??
                      ให้ rv042 รวมเน็ตให้อย่างเดียว

ใช่แล้วครับ ลองทำตามดูนะครับ ผมว่า สองเส้นดีกว่าเส้นเดียว สองหัวดีกว่าหัวเดียว

Comment

• คนละแบรนครับผม ถ้าคนยุคก่อนๆน่าจะรู้จึกชื่อเสียงของยี่ห้อนี้เป็นอย่างดี แต่เนื่องจากว่า สเปคกับราคามันยังแพงและสู้ ubi ไม่ได้ ก็เลยลืมๆกันไปและหันไปเล่น ubi แทนครับ จนเกิดคลับนี้ขึ้นมา อิอิ

enginus มาก่อน ubiquiti ครับ
                        --

เห็นการออกแบบ คล้ายๆ กันมาก
                        ก็เลยสงกะสัย

Comment

• สำเร็จเรียบร้อยแล้วครับ เสา Base Station ความสูง 22 เมตร และรีวิว เล็กๆ ของโครงการของผม
                          ถ่ายรูปบางส่วนของบ้านลูกค้านะครับ ถ่ายมาได้แค่นี้ครับ เดลว่างจะทำรีวิวฉบับเต็มมาให้ดูครับ
                          กว่าจะเสร็จได้ก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน มีความสุขมากเมื่อได้เห็นรูปพวกนี้

ทำไม่รูปที่ผมอัปโหลดรูปแล้วมัน ทำมันเป็นแปบนี้อ่า ใครรู้ช่วยทีครับ ฮ่าๆๆไม่ได้อารมณ์เลย
                          Last edited by puttha2532; 23 Mar 2012, 18:13:41.

Comment

• ไม่เล้กแล้วมั้งท่านครับ ติดตามมาตลอด (ตั้งแต่ 5 เดือนก่อนเลย อิอิ)

แล้วสรุปบริการกี่เครื่องครับ รัศมีบริการเท่าไรครับ ใช้อะไรไปบ้าง เน็ตกี่เส้น ใช้ mikrotik รุ่นไหนไปเหอครับ

ขอบคุณครับพอดีดูขาดช่วงก็เลยอยากถามครับ

มองไกลๆเหมือนเสาGSM เลย ทั้งๆก็เป็น Wireless ที่ใช้กันทั่วไปทุกบ้านทุกครัวเรือน อลังการงานสร้าง
                            Last edited by soravit; 23 Mar 2012, 18:08:00.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                              ไม่เล้กแล้วมั้งท่านครับ ติดตามมาตลอด (ตั้งแต่ 5 เดือนก่อนเลย อิอิ)

แล้วสรุปบริการกี่เครื่องครับ รัศมีบริการเท่าไรครับ ใช้อะไรไปบ้าง เน็ตกี่เส้น ใช้ mikrotik รุ่นไหนไปเหอครับ

ขอบคุณครับพอดีดูขาดช่วงก็เลยอยากถามครับ
                              กำลังรวมรวมข้อมูลครับ และรูปถ่ายครับเดลจะรีวิว แบบฉบับเต็มให้ดูครับ
                              นี่รูปคราวที่ติดตั้งให้บ้านลูกค้าครับ
                              ใช้ตัว loco รับจากเสา base เปิด airmax แล้วฝากเข้าต่อให้ pico อีกทีเผื่อกระจายให้ลูกค้ารอบข้าง
                              โดยมีข้อแม้กับเขาว่าห้ามถอดปลั๊กแต่ให้รายเดือนถูกกว่าบ้านลูกค้าที่ไม่ได้ติดเสาแทน ซึ่งลูกค้าก็แฮปปี้ดีครับ ไม่ถอดปลั๊กเลยซักวัน
                              ซึ่งผมก็แอบขู่เขาไว้ว่าท่าถอดแล้วมันจะเข้าเน็ตยาก ฮ่าๆๆ ซึ่งลูกค้าก็ทำตามโดยดี ทุกคนฮ่าๆๆ อาจออกแนวหลอกลวงไปนิดนึง ฮ่าๆๆ
                              Last edited by puttha2532; 23 Mar 2012, 18:15:14.

Comment

• BASE ใช้ คลื่น5 เปิด AIRMAX+WDS ใช่ไหมครับ ส่วนของ RKm5

แต่ Bullet เป็นคลื่น 2 ปล่อยระยะใกล้ๆบ้านรึเปล่าครับ สงสัย

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B2%E0%B8%A7

ใช่กระทู้โครงการนี้ที่ผมเคยไปตอบๆไว้รึเปล่าครับ

Comment

Working...
                                X