Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by skaz- View Post
    tp-link ครับ ตอนนี้ผมเอาเร้าเตอไวเลส tplink เสียบให้มันจ่ายแทน hub ไปก่อนครับ
    ส่งเคลมโลด ประกัน Life time

Comment

• มีใครสนใจ รับ mikrotik 450g ไปดูแลป่าวครับ มือหนึ่งประกันเต็มมี 2 ตัว

Comment

• มีใครสนใจ รับ mikrotik 450g ไปดูแลป่าวครับ มือหนึ่งประกันเต็มมี 2 ตัว

Comment

• มีของดีๆ มาอีกแว้ว

Comment

• พอดีผมว่าจะอัพเครื่อง server ประกอบใหม่ จากตัวผมใช้ตัว hotspot
            ฟรี Mini hotspot กึ่งสำเร็จรูป ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย ^^
            เหมือนว่ามันกินspec เครื่องตรงที่มันลง gui mode ด้วย เลยอยากลองแบบ text mode ดู

แต่ตอนนี้ดูๆ ตัวนี้ จะดูดี+feature เยอะกว่า
            แจกจริง! ตัวเต็ม Authent!cation ตัวที่สมบูรณ์จริง + คู่มือ เล็กน้อย
            ตัวนี้ลง centOS หรือ ubuntuserver ใช้ทรัพยากรน้อยกว่ากันครับ

ตัวเดิม P4 3.0Ghz Socket478 (น่าจะ32bit) Ram 512+256 DDR1 +HDD 200GB sata
            เครื่องผมกะใช้ INTEL D525MW + CPU Atom 1.80GHz +ram4G DDR3 งบน่าจะสัก 3 พัน ส่วน Hdd ใช้ 200Gb ตัวเก่า
            แต่ไม่แน่ใจว่าไหวหรือเปล่าครับ users ปัจจุบัน ประมาณ 40+ อนาคตน่าจะ 100 (ฝันเอาครับ) ค่อยอัพ ram เป็น 8 Gb
            ถ้าไม่ไหว ว่าจะเพิ่มเงินอีกนิด(ประมาณ 1000) เอา บอร์ด1155+G530หรือG620แทน spec จะพอไหมครับ
            จะเพิ่ม ตัวส่ง Nano ด้วยอีกซัก ตัว 2 ตัว งบอัพเกรด Server เลยเขียมนิดหน่อย

Comment

• บอกราคาทาง pm หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by dang23 View Post
                พอดีผมว่าจะอัพเครื่อง server ประกอบใหม่ จากตัวผมใช้ตัว hotspot
                ฟรี Mini hotspot กึ่งสำเร็จรูป ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย ^^
                เหมือนว่ามันกินspec เครื่องตรงที่มันลง gui mode ด้วย เลยอยากลองแบบ text mode ดู

แต่ตอนนี้ดูๆ ตัวนี้ จะดูดี+feature เยอะกว่า
                แจกจริง! ตัวเต็ม Authent!cation ตัวที่สมบูรณ์จริง + คู่มือ เล็กน้อย
                ตัวนี้ลง centOS หรือ ubuntuserver ใช้ทรัพยากรน้อยกว่ากันครับ

ตัวเดิม P4 3.0Ghz Socket478 (น่าจะ32bit) Ram 512+256 DDR1 +HDD 200GB sata
                เครื่องผมกะใช้ INTEL D525MW + CPU Atom 1.80GHz +ram4G DDR3 งบน่าจะสัก 3 พัน ส่วน Hdd ใช้ 200Gb ตัวเก่า
                แต่ไม่แน่ใจว่าไหวหรือเปล่าครับ users ปัจจุบัน ประมาณ 40+ อนาคตน่าจะ 100 (ฝันเอาครับ) ค่อยอัพ ram เป็น 8 Gb
                ถ้าไม่ไหว ว่าจะเพิ่มเงินอีกนิด(ประมาณ 1000) เอา บอร์ด1155+G530หรือG620แทน spec จะพอไหมครับ
                จะเพิ่ม ตัวส่ง Nano ด้วยอีกซัก ตัว 2 ตัว งบอัพเกรด Server เลยเขียมนิดหน่อย
                ตัว mini P4 รองรับคนมากกว่า 65+ อีกนะครับ http://www.linuxthai.org/forum/index...4658#msg204658
                ตัดรายวันตรงเวลาเป๊ะ ๆ ครบ 24 ชม ตัดเลย
                ----
                ตัว แจกจริง! ตัวเต็ม Authent!cation ตัวที่สมบูรณ์จริง + คู่มือ เล็กน้อย ถ้าจะเอาไปทำรายเดือน หน่ะดี นิ่งเสถียร เพราะใช้มาประมาณ 7-8 เดือน นั่งตัด user รายวันเอง ราย 1 วันจะเป็น 2-1 = 1 ออกบัตร 1 วัน ลูกค้าจะเล่นได้ 2 วัน ตัดเที่ยงคืน...

Comment

• ตัว mini เห็นมีท่านหนึ่งใช้ p4 ram 4gb ก็รับ user ได้ 65+ แล้ว อีกอย่างเค้าไม่ได้ลง gui mode ซะหน่อยยกเว้นว่าท่านลงเอง

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                    มีใครสนใจ รับ mikrotik 450g ไปดูแลป่าวครับ มือหนึ่งประกันเต็มมี 2 ตัว
                    ตะฮือ ครับผม

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      ตัว mini P4 รองรับคนมากกว่า 65+ อีกนะครับ http://www.linuxthai.org/forum/index...4658#msg204658
                      ตัดรายวันตรงเวลาเป๊ะ ๆ ครบ 24 ชม ตัดเลย
                      ----
                      ตัว แจกจริง! ตัวเต็ม Authent!cation ตัวที่สมบูรณ์จริง + คู่มือ เล็กน้อย ถ้าจะเอาไปทำรายเดือน หน่ะดี นิ่งเสถียร เพราะใช้มาประมาณ 7-8 เดือน นั่งตัด user รายวันเอง ราย 1 วันจะเป็น 2-1 = 1 ออกบัตร 1 วัน ลูกค้าจะเล่นได้ 2 วัน ตัดเที่ยงคืน...
                      ขอบคุณมากครับ ว่าจะลองเอา server เดิมเปลี่ยนลง อีกตัวดู อย่างตอนแรกผมมีแต่รายเดือน กับ allow mac สำหรับ Dreambox เท่านั้น รายวันยังไม่เน้นเท่าไหร่

Originally posted by chikuva View Post
                      ตัว mini เห็นมีท่านหนึ่งใช้ p4 ram 4gb ก็รับ user ได้ 65+ แล้ว อีกอย่างเค้าไม่ได้ลง gui mode ซะหน่อยยกเว้นว่าท่านลงเอง
                      ของเดิม P4 ผมมัน บอร์ด 478 Ram DDR1 มีอยู่เท่าที่เห็นครับ แต่เดียวว่าจะอัพล่ะครับ
                      เรื่อง GUI สงสัยผมจะพลาดเอง ผมทำตามคู่มือ step by step "วิธีการติดตั้ง NostAuthen1.0b On Ubuntu 10.04 แก้ไข" เลยออกมาแบบ มี GUI
                      กำลังโหลด ClearOS มาเดียวลองลง ตัวเต็ม Authent!cation เห็นคู่มือ 100+ หน้า แต่ก็เป็น step by step ดี ถ้าไม่รอด
                      จะกลับมาลอง minihotspot ใหม่ คราวนี้จะลองแบบ ClearOS ดู

ส่วนสเปค Atom CPU มันจะอ่อนมากไปไหมครับ (ตอนนี้อยากประหยัดไฟช่วยชาติ ช่วยเงินในกระเป๋าด้วย ^^) Mikrotik มันก็ต้องทำ Server เก็บ Log อยู่ดี NAS210 ไม่รู้ว่า เก็บ Log ได้เพียงพอต่อ พรบ.50 หรือเปล่า เลยมาลงเป็น server ตามที่คุณอา แนะนำเมื่อก่อน

Comment

• Originally posted by dang23 View Post
                        ขอบคุณมากครับ ว่าจะลองเอา server เดิมเปลี่ยนลง อีกตัวดู อย่างตอนแรกผมมีแต่รายเดือน กับ allow mac สำหรับ Dreambox เท่านั้น รายวันยังไม่เน้นเท่าไหร่

ของเดิม P4 ผมมัน บอร์ด 478 Ram DDR1 มีอยู่เท่าที่เห็นครับ แต่เดียวว่าจะอัพล่ะครับ
                        เรื่อง GUI สงสัยผมจะพลาดเอง ผมทำตามคู่มือ step by step "วิธีการติดตั้ง NostAuthen1.0b On Ubuntu 10.04 แก้ไข" เลยออกมาแบบ มี GUI
                        กำลังโหลด ClearOS มาเดียวลองลง ตัวเต็ม Authent!cation เห็นคู่มือ 100+ หน้า แต่ก็เป็น step by step ดี ถ้าไม่รอด
                        จะกลับมาลอง minihotspot ใหม่ คราวนี้จะลองแบบ ClearOS ดู

ส่วนสเปค Atom CPU มันจะอ่อนมากไปไหมครับ (ตอนนี้อยากประหยัดไฟช่วยชาติ ช่วยเงินในกระเป๋าด้วย ^^) Mikrotik มันก็ต้องทำ Server เก็บ Log อยู่ดี NAS210 ไม่รู้ว่า เก็บ Log ได้เพียงพอต่อ พรบ.50 หรือเปล่า เลยมาลงเป็น server ตามที่คุณอา แนะนำเมื่อก่อน
                        เราต้อง สั่งที่ Mikrotik ว่าต้องการส่งอะไรไปเก็บที่ nas บ้าง ถามว่าเพียงพอมั๊ย ผมว่าเพียงพอ ส่วนที่ว่าเก็บแบบคำพูดทุกอย่าง รหัส.. ยูสเซอร์...พวกนี้ หาได้สะบายใน log ผมกลับมองว่าเป็นการละเมิดสิทธิ์มากกว่า ถามว่ากล้าทำธุรกรรมการเงินที่เน็ต หอ มั๊ย ตอบว่าไม่กล้าครับ
                        ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

Mikrotik เลือกได้เลย ว่าอยากเก็บอะไร ละเอียดแค่ไหน เทพจะตายไป เรื่องกินไฟ ก็สบายไปได้เลย ระยะยาว นิ่งกว่าเพราะไม่มีส่วนเคลื่อนไหว แม้แต่ชิ้นเดียว สิวๆ
                        ลองมองดีดี ครับ ทำไมตัว rb ถึงไม่เก็บ log ในตัวเอง (เก็บได้แต่ไม่มาก คือไม่อยากเก็บ) ทำไมต้องส่งไปเก็บที่อื่น เค้าตั้งใจให้ส่วนการทำงาน หน้าใครหน้าที่มัน เร้าติ้งก็ทำไป log server ก็ทำไป เว๊ป พร๊อกซี่ ก็ทำไป จึงทำให้มัน นิ่ง เสถียร ที่สุด

เหมือนขายของหน้าร้าน คนขายก็ทำหน้าที่ขายไป ทอนเงินไป อย่างเดี่ยว สต๊อคก็อีกคนนึงมาทำหน้าที่เก็บข้อมูลไป สั่งซื้อมาเข้า สต๊อค เรื่องนี้ยาวครับ.... พอกันที ขำขำ
                        Last edited by ubonbuy; 20 Mar 2012, 11:52:15.

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                          เราต้อง สั่งที่ Mikrotik ว่าต้องการส่งอะไรไปเก็บที่ nas บ้าง ถามว่าเพียงพอมั๊ย ผมว่าเพียงพอ ส่วนที่ว่าเก็บแบบคำพูดทุกอย่าง รหัส.. ยูสเซอร์...พวกนี้ หาได้สะบายใน log ผมกลับมองว่าเป็นการละเมิดสิทธิ์มากกว่า ถามว่ากล้าทำธุรกรรมการเงินที่เน็ต หอ มั๊ย ตอบว่าไม่กล้าครับ
                          ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

Mikrotik เลือกได้เลย ว่าอยากเก็บอะไร ละเอียดแค่ไหน เทพจะตายไป เรื่องกินไฟ ก็สบายไปได้เลย ระยะยาว นิ่งกว่าเพราะไม่มีส่วนเคลื่อนไหว แม้แต่ชิ้นเดียว สิวๆ
                          ลองมองดีดี ครับ ทำไมตัว rb ถึงไม่เก็บ log ในตัวเอง (เก็บได้แต่ไม่มาก คือไม่อยากเก็บ) ทำไมต้องส่งไปเก็บที่อื่น เค้าตั้งใจให้ส่วนการทำงาน หน้าใครหน้าที่มัน เร้าติ้งก็ทำไป log server ก็ทำไป เว๊ป พร๊อกซี่ ก็ทำไป จึงทำให้มัน นิ่ง เสถียร ที่สุด

เหมือนขายของหน้าร้าน คนขายก็ทำหน้าที่ขายไป ทอนเงินไป อย่างเดี่ยว สต๊อคก็อีกคนนึงมาทำหน้าที่เก็บข้อมูลไป สั่งซื้อมาเข้า สต๊อค เรื่องนี้ยาวครับ.... พอกันที ขำขำ
                          อย่างนี้ ชักน่าสนใจ เท่าที่ลอง Mikrotik ก็เล่นง่ายดี (ยืม RB750 เพื่อนมาลองเล่นดู เขาเปลี่ยนเป็น450 ตอนแรกกะจะเอา 750 มาทำ Load balance เข้า Server เหมือนกัน)
                          พอแนะนำ เรื่องการเก็บ log ผมหน่อยได้ไหมครับ กำลังคิดอยู่ เปลี่ยน server ใหม่ หรือ เอา Mikrotik +NSA210 User
                          สัก 50 User ต้องประมาณไหน แล้วเก็บ log จาก Mikrotik ประมาณไหน ถึงพอกับ พรบ.50 แค่ไม่อยากมีปัญหากับ พรบ.50
                          น่าจะประหยัดไฟดีด้วย Mikrotik+NAS210

Comment

• ^
                            ^
                            ^
                            ผู้ใช้ MikroTik วางระบบไปไม่ต่ำกว่าหลายพันล้านบาท (ล้อเล่นครับ ^ ^)

Comment

• ^
                              ^
                              ^
                              เจ้านี้ครับ สักพักคงขาย nas ด้วย...555 กล้องผม มายังน้อ

Comment

• แจ้งข่าวความคืบหน้า เจ้าหน้าที่ TOT เข้ามาบอกว่าทำผิดกฎหมาย คือ แถว ๆ นั้นมีเจ้าของมันเจ้าเดียว หาทางออกได้ยังไงดี แล้วมันเรียกให้เข้าไปพบมัน ท่าน ๆ มีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงครับ (อันนี้ตั้งแต่แรกคือไม่ใช่ผมนะครับ)

Comment

Working...
                                X