Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by poomalee View Post
    RocketDisc ครับ
    มันไม่มี Disk ของ 2.4 GHz ไม่ใช่หรือท่าน
    งั้นก็
    คู่กับ Grid ละกัน

Comment

• Grid 24 ครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
        มันไม่มี Disk ของ 2.4 GHz ไม่ใช่หรือท่าน
        งั้นก็
        คู่กับ Grid ละกัน
        อ้าว ไม่มีเหรอ ไม่ทราบเหมือนกัน

Comment

• RK M2 ต่อ Grid ได้ 2 อันเลยนะ เพราะมันมี 2 ขั้ว

Comment

• ถ้าเป็นโรงเรียนมีตึกอยู่ 5-6 ตึก ระยะรัศมี500-700เมตรโดยประมาณ Rocket M2 +เสา sector เอาอยู่มั้ยครับ แล้วต้องใช้ตัวส่งพร้อมเสากี่ตัว ถึงจะครอบคลุมการใช้งานทั้งหมดภายในโรงเรียน +ต้องการทำ hotspot ด้วย เห็นในบอร์ดใช้ mirotik กันเยอะ หรือใครมีสินค้าให้ทดสอบ หากใช้งานได้ รับเงินไปเลยครับ สะดวกทั้ง PM และ โทร 0899381277

Comment

• งาน รร ติดapแยกเฉพาะตึกดีกว่า ให้ ap กองอยุ่ที่เดียวแล้วยิงไปหาทุกตึกครับ ไม่งั้นอึดแน่นอนเครื่องลูกก้รับสัญญานยาก

mikrotik 450 รองรับไม่เกิน 80 users

ถ้าจะเล่นก้ต้องเล่นรหัสทีาสูงกว่านี้ครับ เช่น rb1 ราคาห้สูงด้วย

Comment

• ใกล้จะถึงหน้าที่ 400 แล้วไวแท้

Comment

• ระบบโรงเรียนเหรอครับ เอิ่ม เห็นโรงเรียนหลายหลังได้ เซิร์ฟเวอร์มาจากกระทรวง รองรับได้เกิน 300+ แน่นอน ลง linux จัดการเอาน่าจะง่ายกว่า ไม่ต้องลงทุนเพิ่มซื้อแต่ ap

Comment

• เงียบกริบ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      ระบบโรงเรียนเหรอครับ เอิ่ม เห็นโรงเรียนหลายหลังได้ เซิร์ฟเวอร์มาจากกระทรวง รองรับได้เกิน 300+ แน่นอน ลง linux จัดการเอาน่าจะง่ายกว่า ไม่ต้องลงทุนเพิ่มซื้อแต่ ap
                      แอบถาม PM หลายรอบ เผลอ ลบ ลืมข้อมูลที่ถามหมด ถามตรงนี้ ต่อแล้วกันครับ

ผมไม่รู้ Server โรงเรียนแรงแค่ไหน แต่รับได้ 300+ เลยหรือครับ
                      จำนวนคน ที่รองรับอยู่ที่ ความแรงของ Server ใช่ไหมครับ คุณอา
                      Ram กับ CPU อันไหนสำคัญกว่าครับ
                      ว่าจะอัพ Server ใหม่เหมือนกัน หลังจากเอาน้องโบผมรันมาเดือนกว่าๆ (P4 Ram512) User เริ่มเยอะ ชักกังวลว่าจะเอาไม่อยู่ เหมือน Ram มันโหลดๆ ไม่พอไง ก็ไม่รู้
                      กะว่า อนาคต User สัก 100 อัด Ram 8 G Cpu Dual Core ไหวไหมครับ I3 หรือ X3 X4 งบท่าจะบาน เดียวต้องเพิ่ม AP อีก
                      ตอนนี้ Nano WDS ไป2จุดล่ะผม ปีกซ้าย ปีกขวา กังวลอยู่นิดๆ แต่ยังไม่เห็นมีคนบ่น เลยรอดตัวไป ^^

Comment

• rocket m2 ที่ sys2u เขาลงรายละเอียดไว้ดังนี้

"ประเภทอุปกรณ์
                        อุปกรณ์รวมสัญญาณไร้สาย (ไม่มีเสาอากาศ) แบบติดตั้งภายนอกอาคาร ความเร็วสูง 270 Mbps (MCS15 802.11a/n ความถี่ย่าน 2.4 GHz, แบบ 2x2 MIMO Dual-Chain), พร้อมหัวต่อ RP-SMA x 2 สามารถเชื่อมต่อเสาอากาศ RocketDish, กำลังส่งสูง 28 dBm (600 mW), รองรับการจ่ายไฟฟ้าผ่านสายแลน PoE (เฉพาะรุ่น POE-24 เท่านั้น), เหมาะสำหรับการเชื่อมต่อระหว่างอาคารระยะไกล 20.0-40.0 กม - รุ่นท๊อปสูงสุดของ UBiQUiTi !
                        * FLASH 8MB / SDRAM 32MB

การนำไปใช้งาน
                        ใช้สำหรับเป็น Wireless Access Point เพื่อเชื่อมต่อระบบเครือข่ายไร้สายภายนอกอาคารระยะไกล ความถี่ย่าน 2.4 GHZ (ใช้ร่วมกับ 802.11a/b/g/n ได้ทุกมาตรฐาน"

ถามว่า
                        1) มันใช้กับ rocket dish ได้ใช่ไหมครับ
                        2) ตัวนี้รองรับ a/b/g/n จริงๆใช่ไหมครับ
                        3) rocket m5 มันรองรับแค่ a/n ใช่ไหมครับ
                        4) ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต tot ,true ,3bb ... เขาปล่อยสัญญาณ wifi เป็น a/b/g/n หรือ a/n หรือ b/g/n

หรือยังไงครับ ผมงงจริงๆ เลือกซื้ออุปกรณ์มารับสัญญาณเน็ต Wifi ไม่ถูก กลัวซื้อมาแล้วมันไม่รองรับ

Comment

• Comment

• มาตามสัญญา ที่บอกว่าจะรีวิลล์ Site งาน ของต้น เหอๆ ช่วงที่หายไป ไม่กี่วันมานี้ ก็ ไปวางพวกนี้มาแหละ จัดยังไม่เรียบร้อยเลย กล่องก็ยังไม่มี หิ้ง ก็ยังไม่ได้ทำ ก็เลย แบบนี้ไปก่อน ^^

อันนี้ เป็นที่บ้านครับจับ PC อย่างกาก เอาไว้เก็บ log พลางๆไปก่อน อนาคตจะเอา NAS210 มาแทนที่ ให้หมดละ

UPS ก็สุดแสนจะเก่า แบตเสื่อ เพิ่งเปลี่ยนใหม่ เร้าเตอร์เป็น บิลเลี่ยน มือสอง มาจากในเว็ปนี้แหละ ตอนแรก มีปัญหา แต่เปลี่ยนAdapter ปุ๊บ เปิดนาน ข้ามวัน เกิน 7 วัน ยังนิ่งเป็นหินอยู่เลย ( เดิมทีใช้ Thomson st 536 ) ใช้ Timer ตัดระบบทุกวัน ช่วงเวลา ตี 4.30 ถึง ตี 5.30 ^^ ตรงนี้ User 15 ราย +- 10 เหอๆ ใช้ เน็ต TOT 6M/512 แจกกัน 2M/126 ยังพอไหวอยู่ ออนพร้อมกัน 12 User 750 เอาอยู่สบายๆ ไม่มีปัญหา

จุดนี้เป็นบ้านน้องชาย เพิ่งวางระบบ ตอนนี้ ทดลองใช้อยู่ แจกบัตรฟรี 1 วัน เรียบร้อยละ ผลตอบรับ โอเค มากมาย ใช้โมเด็ม TP LINK TD881 ตัวนี้ก็เปิดมาหลายวัน แล้ว ก็นิ่งมากมาย ไม่มีปัญหา ใช้ Timer ตัดระบบ ตี 4 ครึ่ง ถึง ตี 5 เหมือนกัน สายสีเหลืองเอาไว้โยน log เข้า PC ตอนนี้ใช้ TOT 6M/512 แจก 2M/126 เหมือนกัน User 25 ราย เท่าที่ดู ออนพร้อมกัน 15 User ก็ยังไปได้ แต่เน็ตที่ดูในช่อง PPPOE วิ่งที่ 5.50 - 6.2 เหอๆ เกือบเต็มๆ แต่ลูกค้ายังไม่บ่น บ่นเมื่อไร เดี่ยวจัด 9/1 ให้ อิอิ

จุดนี้ ใช้โมเด็ม MT880 ของเดิมที่ 3BB แจกให้ ก็โอเค ครับไม่มีปัญหา ตัดระบบโดย Timer เหมือนกันครับ เป็นจุดเดียวที่ใช้ 3BB รู้สึกว่า 3BB ปิงเยอะ ไม่เหมาะกับเล่นเกมส์ แต่โหลด IDM สบายมาก User ตรงนี้ 25 +- 10 เหมือนกัน ครับผม

ตรงนี้ เป็นหอพักของต้นเองครับ มี 20 ห้อง ใช้เน็ตกันโหดพอควร จัด TOT 9/1 ให้ ตอนนี้ กำลัง รอ AP จากพี่ aha2pro มากระจาย Wireless อีกนิดตัวนึง

หมดแม็กละ เหอๆ ตอนนี้ ก็ ทะยอย เก็บตัง ชำระหนี้สินอย่างเดียว

เดี๋ยวพรุ่งนี้ ถ่ายรูป ตัว UBI มาให้เน๊อะ ^^

Comment

พรุ่งนี้ จะเอาเจ้าตัวนี้ขึ้นไปสูดอากาศที่30เมตรหลังบ้าน

Comment

• แต่ละท่านอลังการงานสร้างจริงๆ

ท่านcassanova007ได้ผลยังไงแจ้งกันบ้างนะครับ
                                Last edited by apiwat699; 17 Mar 2012, 01:23:32.

Comment

Working...
                                X