Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามมิตรรักแฟน มิยาบิ เอ้ย!! ยูบิ ว่ามีท่านใดพอทราบแหล่งที่ซื้อเสา omni indoor สัก 7 dB ไหมครับ 9 dB มันยาวไปอ่ะครับ ถ้าเป็นสีขาวด้วยยิ่งดีเลยครับ ^_^ ซื้อเยอะครับ มีคนเค้าหาอยู่ครับ

Comment

• Originally posted by Megaton View Post
      สอบถามมิตรรักแฟน มิยาบิ เอ้ย!! ยูบิ ว่ามีท่านใดพอทราบแหล่งที่ซื้อเสา omni indoor สัก 7 dB ไหมครับ 9 dB มันยาวไปอ่ะครับ ถ้าเป็นสีขาวด้วยยิ่งดีเลยครับ ^_^ ซื้อเยอะครับ มีคนเค้าหาอยู่ครับ
      สอบถามคุณตี๋ ครับ freedomlin
      ^^ นี่ก็ร้านหน้าแรก เช่นกันครับ

Comment

• มีเรื่องมาเล่า
        เรื่องของ Chanel

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อก่อน access point ในระแวกบ้านผมนั้นไม่ค่อยจะมีใคร ติด กัน มี ให้เห็น 2-3 ตัวโผล่ให้เห็นในระยะ โน๊ตบุครับ ได้ แต่ถ้าใช้ ตัว rk site survey ดูจะเจอประมาณ 5 จุด แต่ปัจจุบันให้หลังผ่านมา 9 เดือน เพิ่มมาอีก เป็น 10 กว่าตัว

---- เรื่องของ เรื่องก็คือ Chanel = =" Chanel ชนกันวุ่นวายไปหมด แม้แต่ของผมเดิม ที่เคยตั้งค่า 1 6 11 แบบนิ่ง ๆ ไหลลื่น ก็กลายเป็นอืด แรงแต่ออกเน็ทไม่ได้ โอ้ แม่เจ้า เว้ย เห้ย ... หาทางแก้ยังไงก็ไม่เวิร์ก ชนกันเป็นว่าเล่น สัญญาณแร๊งค์ แรง แต่ทำไมเน็ทหนืดว้าาา...

---- นั่งคิดอยู่นาน ลองโยกย้าย Chanel ก็หลาย จุดทั้ง 3 4 8 9 ไม่ดีขึ้น ทำไงดี ก็เลยนึกได้ว่า มันมี Auto Chanel อยู่นี่ (หว่า) ก็เลย เอาว่ะ (เมื่อก่อนเคยบอกหลายคนว่า การ ทำ Auto Chanel ไม่ค่อยจะดี เครื่องเก่าๆ จะรับไม่ได้) ปรับมันซะเลย ปรับเสร็จ รอ รับ ip

---- เห้ย ลื่น ขึ้น เป็นไปได้ไง ไม่เชื่อเป็นไปไม่ได้ ก็เลยลองดูทุกตัวที่มี (ก็ Rk 2 ตัวอะแหล่ะ กับ nano st m2 อีก 2 ตัว) เออ เว้ย ลื่นจริงๆ เป็นได้จริง(ว่ะ) เพิ่มความงง สงสัย ให้กับตัวเอง เออ เอามันแบบนี้แหล่ะ ลองดูมันไปก่อน ...

Comment

• ขอบคุณ ครับ ท่าน R ของผมก็เยอะ แต่ fix Chanel เอานะครับ
          เดี๋ยวว่าง จะลอง แบบท่าน บ้างนะครับ ขอบคุณ สำหรับคำ แนะนำ นะครับ

Comment

• มีใครเช่าตึก 4 ชั้น เพื่อขยายจุดรับส่งสัญญาณบ้างไม๊ พอดีผมจะเช่าตึก 4 ชั้นของ รร. แต่แลกกับเน็ตฟรี โดยต่อให้ต่างหาก 1 เลขหมาย 6 M/512 คุ้มไหม และผมควรจัดการยังไงกับ เลขหมายฟรีที่ให้กับทาง รร.

Comment

• โชว์ๆ AirControl กับ UBNT เล็กๆน้อยๆ แค่นี้ พอมีลูกค้าบ้าง ปะปราย เพราะกระจายเฉพาะ หมู่บ้านตัวเอง กำลังเก็บงบขยายไปเรื่อยๆๆ สงสัยจะอีกหลายสิบตัวแน่ๆๆๆครับ

.
              .
              Last edited by yuthanaee4; 21 Jan 2012, 11:02:08.

Comment

• ^
                ^
                ^
                ลืมปิด mac ด้านซ้ายมืออ่ะท่าน อิอิ ^^

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                  ^
                  ^
                  ^
                  ลืมปิด mac ด้านซ้ายมืออ่ะท่าน อิอิ ^^
                  ขอบคุณครับ ลอดสายตาไปได้ไง 555

.

Comment

• สอบถามครับ มีใครทำ point to muti point โดยใช้ rk มั่งครับ พอดีตอนนี้มีโครงการขยาย อยากขอคำแนะนำหน่อย

คือจะเอา rk m2 เป็นตัวหลัก ap wds แล้วว่าจะทำอีก 2 จุดขึ้นเสา 12 เมตร โดยใช้ rk m2 เหมือนกัน ทั้ง 2 จุด ***งจากตัวหลัก 300 เมตร -+ 10 เมตร

ใครเคยทำแบบใดแล้วเวริ์กดีรบกวนขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ ^^

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      สอบถามครับ มีใครทำ point to muti point โดยใช้ rk มั่งครับ พอดีตอนนี้มีโครงการขยาย อยากขอคำแนะนำหน่อย

คือจะเอา rk m2 เป็นตัวหลัก ap wds แล้วว่าจะทำอีก 2 จุดขึ้นเสา 12 เมตร โดยใช้ rk m2 เหมือนกัน ทั้ง 2 จุด ***งจากตัวหลัก 300 เมตร -+ 10 เมตร

ใครเคยทำแบบใดแล้วเวริ์กดีรบกวนขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ ^^
                      เติบโตแล้ว..555 เฮง ๆ ครับ ผมได้ server มายังไม่ได้ดำเนินการไรเลย ขอตามหลังท่าน mostmax ครับ

สอบถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าเคยขอใช้พื้นที่ตึกสูง 5 ชั้นบางไหม พอดีผมขอใช้ตึกกับ ทางโรงเรียน โดยผมจะแชร์เน็ตให้ 1 เส้นต่างหาก 6 M/1 คุ้มไหม แล้วใช้แปรแกรมอะไรควบคุมดีครับ...

Comment

สอบถามครับ มีใครทำ point to muti point โดยใช้ rk มั่งครับ พอดีตอนนี้มีโครงการขยาย อยากขอคำแนะนำหน่อย

ตอนแรกผมทำแบบนี้อยู่ครับ ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าคนใช้งานเยอะ ก็จะหน่วงนะครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                          ตอนแรกผมทำแบบนี้อยู่ครับ ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าคนใช้งานเยอะ ก็จะหน่วงนะครับ
                          ผมใช้อยู่ครับ ไม่เกิน 30 user ไม่มีปัญหาอะไรครับ
                          แต่ต้องมีตัวจัดการที่ดีครับ
                          แต่คิดว่าถ้าเก็บตังค์ได้ คงจะเพิ่ม AP แยกหน้าที่กันต่างหากครับ

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                            เติบโตแล้ว..555 เฮง ๆ ครับ ผมได้ server มายังไม่ได้ดำเนินการไรเลย ขอตามหลังท่าน mostmax ครับ

สอบถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าเคยขอใช้พื้นที่ตึกสูง 5 ชั้นบางไหม พอดีผมขอใช้ตึกกับ ทางโรงเรียน โดยผมจะแชร์เน็ตให้ 1 เส้นต่างหาก 6 M/1 คุ้มไหม แล้วใช้แปรแกรมอะไรควบคุมดีครับ...
                            1เส้นฟรีที่ว่า คือเปิดเบอร์อีกเบอร์เลยใช่หรือปล่าว เดือนนึงก็ 650.- รวม vat ไหนจะค่าเปิดเบอร์ค่า ค่าแรกเข้า ค่าเดินสายอีก
                            และยังจะต้องมี ตัวจัดการอีก ถ้าปล่อยแบบตามมีตามเกิด คือไม่มีตัวจัดการ ปัญหาที่โรงเรียนจะเล่นเนตไม่ได้ก็ตามมาอีก
                            ให้เฉพาะครูเล่นหรือว่าปล่อยทั้งโรงเรียน ไร้สายหรือว่าเดินสายแลนให้โรงเรียน ผมว่าเดี๋ยวก็จะหูร้อนปล่าวๆ

สำหรับผมคิดว่าไม่คุ้มเท่าไหร่นะครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                              1เส้นฟรีที่ว่า คือเปิดเบอร์อีกเบอร์เลยใช่หรือปล่าว เดือนนึงก็ 650.- รวม vat ไหนจะค่าเปิดเบอร์ค่า ค่าแรกเข้า ค่าเดินสายอีก
                              และยังจะต้องมี ตัวจัดการอีก ถ้าปล่อยแบบตามมีตามเกิด คือไม่มีตัวจัดการ ปัญหาที่โรงเรียนจะเล่นเนตไม่ได้ก็ตามมาอีก
                              ให้เฉพาะครูเล่นหรือว่าปล่อยทั้งโรงเรียน ไร้สายหรือว่าเดินสายแลนให้โรงเรียน ผมว่าเดี๋ยวก็จะหูร้อนปล่าวๆ

สำหรับผมคิดว่าไม่คุ้มเท่าไหร่นะครับ
                              พอมีหนทางอื่นแนะนำไม๊ครับ ตึกของโรงเรียน 5 ชั้น บังอาคารผม 2 ชั้น มิดเลย ผมอยากใช้ตึกของ รร.เป็นตัวปล่อยสัญญาณครับ สูงดีไม่ต้องลงทุนมาก...

Comment

• ไม่ลองขอเช่าที่เฉยๆล่ะครับ คิดราคาเท่าไหร่ก็ว่ากันไป
                                ลองคุยกะ ผอ.ท่านดีดี อธิบายท่านว่า ค่าไฟมันไม่กี่ตังหรอกต่อเดือน
                                แต่เวลากลางคืน หากท่านจะต้องเข้าไปดูตัวส่ง ท่านจะทำยังไงล่ะครับ

Comment

Working...
                                X