Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by it-man View Post
    กรณีนี้ ต้องมองเห็นเสาหลักไม๊ หรือว่าติดตั้งเสาแล้วหันมาทางเสาหลักเลยครับ
    ก่อนจะติดตั้ง ต้องไปเช็คสัญญาณก่อนครับ เอา locoหรือรุ่นอื่นตามความเหมาะสมของระยะทาง ไปเช็คเลยครับ ลองดูว่าถ้ามีอะไรบังจะรับได้ไหม มากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ต้องตั้งเสาครับ รับได้ชัวร์

Comment

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ถ้าอาคารเป็นลักษณะตามภาพ จะใช้ loco m2 มายิงจากหน้าตึกนึง ไปยังอีกตึกนึง สัญญาณจะดีกว่าใช้wrt54gl หรือป่าวครับ เพราะตอนนี้ใช้54gl อยู่ สัญญาก็ดีระดับนึง ถ้าเปลี่ยนมาใช้ พวกเสา panal อย่างพวกloco ไม่ทราบสัญญาณจะแรงดีขึ้นมั้ย

Comment

• ยิงสวนกันได้ แต่น่าจะต้องใช้หลายตัวเลย

ระยะ 8 นี่คือ 8 เมตรรึเปล่า
        ถ้าระหว่างอาคาร 8 เมตร ผมว่าน้อยเกินไปสำหรับการเลือกใช้ Panel นะ
        ด้วยราคาแล้ว เอางบที่จะซื้อ Panel เลือกเป็นพวกเสา Omni ธรรมดาหลายตัวมาช่วยของเดิมน่าจะดีกว่า

Comment

• ได้ RKm2 มาแล้วหำะไม่ผ่านแฮะ....

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            Nano หวังผล 60 องศานะครับไม่ใช่ 180
            ดังนั้นต้องใช้ถึง 6 ตัวเพื่อให้ครบ 360 นะ
            ถ้าคิดจะทำ Base ลักษณะนี้
            เล่น Loco ก็พอ เพราะ Notebook ทั่วไปที่ส่งได้ไกลกว่า Loco น่ะไม่มีหรอก
            Nano กับ Loco มุมใกล้เคียงกันครับ
            อันนี้ผมลองเองกับตัวครับ ที่บ้านในเมืองผมใช้นาโน m2 เป็น ap ครับจำนวน2ตัว ลองจับมาหันหลังชนกัน ลองเอาโน๊ตบุคเดินวัดสัญญาณดูไปได้รอบ360องศาจริงครับ ขนาดอยู่ด้านหลังap ***งไปเกือบ50เมตร
            ยังรับสัญญาณตัวที่หันหลังให้ ได้เลยครับ
            นาโน มันแรงครับ ยิ่งถ้าใช้เพื่อให้โน๊ตบุคส่งกลับ ผมว่ายังไง 3 ตัวก็พอครับ ส่วนโลโค ยังไม่ได้ลองครับ แต่ก็คิดว่าใช้โลโค 3ตัวก็น่าจะได้360องศาเหมือนกัน

Comment

• มีใครลองแบบแอร์แมกยังครับ มีปัญหาจะเล่าให้ฟังครับ
              ใช้ Nanom5 เป็นเบส ตัวรับเป็น locom5 2ตัว รับ2จุด แล้วตัวนึงกระจายต่อด้วย picom2 อีกตัวเป็น rkm2
              เบสตั้งเป็นap เปิด airmax ส่วน loco รับโหมด station เอาช่องแลนต่อโนตบุค ออกเนตได้ครับ พอเอาไปต่อpico หรือ rk เพื่อกระจายสัญญาณ ให้โน๊ตบุคมาเกาะ
              ปรากฎว่า ip ซ้ำกันครับ โน๊ตบุคพยายามเกาะ ก็เกาะไม่ได้ครับ หมุนอยู่นั่นแหละ จนมันฟ้องว่า ไอพีซ้ำกัน แต่ถ้าเกาะใช้คนแรก ออกเนตได้ครับ
              เข้าไปดู air os ของ pico กับ rk ดูว่ามีใครมาเกาะบ้าง ปรากฎว่า มีมาเกาะ3-4 เครื่อง ส่วน last ip เป็นไอพีซ้ำกันครับ ปวดหัวอยู่ครับ
              ปรึกษากับเพื่อนคิดว่าน่าจะเกิดจากการตั้งตัวรับ เป็น station มันเลยแจกไอพี แค่ไอพีเดียว ใครมาเกาะก็เลยได้ไอพีซ้ำกัน
              เดี๋ยวจะลองไปปรับใหม่เป็น ap wds เปิดแอร์แมก ทั้ง3ตัวเลย ลองดูสิว่าจะได้ไอพีเหมือนกันหรือเปล่า
              หรือใครเคยลองแบบแอร์แมกบอกกันมั่งครับ ว่าตั้งค่ายังไงครับ

Comment

• เปิด airmax ต้องปรับ pw เต็มมั้ยครับ

Comment

• airmax +wireless= station+network=bridge+เครื่องที่ กระจายต่อ ก็ต้อง ap+bridge ไม่เคยเห็นซ้ำกันซักหนนะครับ เพราะ ถ้าเลือกเป็นบริดหมด หน้าที่แจก ip จะมาจาก server โดยตรง มีเครื่องใด เครื่องหนึ่งในเครือข่าย fix ไอพี เอาไว้หรือเปล่า

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                    มีใครลองแบบแอร์แมกยังครับ มีปัญหาจะเล่าให้ฟังครับ
                    ใช้ Nanom5 เป็นเบส ตัวรับเป็น locom5 2ตัว รับ2จุด แล้วตัวนึงกระจายต่อด้วย picom2 อีกตัวเป็น rkm2
                    เบสตั้งเป็นap เปิด airmax ส่วน loco รับโหมด station เอาช่องแลนต่อโนตบุค ออกเนตได้ครับ พอเอาไปต่อpico หรือ rk เพื่อกระจายสัญญาณ ให้โน๊ตบุคมาเกาะ
                    ปรากฎว่า ip ซ้ำกันครับ โน๊ตบุคพยายามเกาะ ก็เกาะไม่ได้ครับ หมุนอยู่นั่นแหละ จนมันฟ้องว่า ไอพีซ้ำกัน แต่ถ้าเกาะใช้คนแรก ออกเนตได้ครับ
                    เข้าไปดู air os ของ pico กับ rk ดูว่ามีใครมาเกาะบ้าง ปรากฎว่า มีมาเกาะ3-4 เครื่อง ส่วน last ip เป็นไอพีซ้ำกันครับ ปวดหัวอยู่ครับ
                    ปรึกษากับเพื่อนคิดว่าน่าจะเกิดจากการตั้งตัวรับ เป็น station มันเลยแจกไอพี แค่ไอพีเดียว ใครมาเกาะก็เลยได้ไอพีซ้ำกัน
                    เดี๋ยวจะลองไปปรับใหม่เป็น ap wds เปิดแอร์แมก ทั้ง3ตัวเลย ลองดูสิว่าจะได้ไอพีเหมือนกันหรือเปล่า
                    หรือใครเคยลองแบบแอร์แมกบอกกันมั่งครับ ว่าตั้งค่ายังไงครับ
                    ลองแจกแจงทีครับเซตตัวไหนยังไงบ้าง ip อะไรบ้าง ท่านมี server จัดการรึเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                      อันนี้ผมลองเองกับตัวครับ ที่บ้านในเมืองผมใช้นาโน m2 เป็น ap ครับจำนวน2ตัว ลองจับมาหันหลังชนกัน ลองเอาโน๊ตบุคเดินวัดสัญญาณดูไปได้รอบ360องศาจริงครับ ขนาดอยู่ด้านหลังap ***งไปเกือบ50เมตร
                      ยังรับสัญญาณตัวที่หันหลังให้ ได้เลยครับ
                      นาโน มันแรงครับ ยิ่งถ้าใช้เพื่อให้โน๊ตบุคส่งกลับ ผมว่ายังไง 3 ตัวก็พอครับ ส่วนโลโค ยังไม่ได้ลองครับ แต่ก็คิดว่าใช้โลโค 3ตัวก็น่าจะได้360องศาเหมือนกัน
                      อ่า 50 m - -"

ผมเดาว่า จะเอา UBNT ตัวไหนมาใช้ ก็น่าจะจับสัญญาณที่ระยะ 50 m รอบตัวจาก AP ได้นะ
                      ถ้าแค่นี้ทำไม่ได้ ก็ไปซื้อ DIR-600 890.- ดีกว่ามั้ง

Originally posted by bunyen View Post
                      มีใครลองแบบแอร์แมกยังครับ มีปัญหาจะเล่าให้ฟังครับ
                      เช็คระบบครับ

IP Conflict ตรงไหน
                      DHCP แจกที่เดียวพอ ที่ Server
                      ควรกัน IP ส่วนนึงไว้สำหรับ AP ด้วย
                      ไม่งั้น Client จะไปซ้ำกับ AP

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        airmax +wireless= station+network=bridge+เครื่องที่ กระจายต่อ ก็ต้อง ap+bridge ไม่เคยเห็นซ้ำกันซักหนนะครับ เพราะ ถ้าเลือกเป็นบริดหมด หน้าที่แจก ip จะมาจาก server โดยตรง มีเครื่องใด เครื่องหนึ่งในเครือข่าย fix ไอพี เอาไว้หรือเปล่า
                        ทุกตัวตั้งเป็นบริดหมดครับ สงสัยอีกอย่างนึงด้วยครับ คือที่บ้านมี ap อีก2ตัวครับใช้ rkm2 ชื่อ wifi1 และ wifi2 ซึ่งใช้งานกระจายให้ลูกค้าปกติครับ ต่อเข้ากับสวิช ที่ออกมาจากหลังเซิฟเวอร์ครับ
                        ส่วนตัว นาโน เอ็ม5 ผมก็ต่อออกจากสวิชตัวเดียวกัน ตั้งชื่อ ap1 ส่วนตัวรับโลโคเอ็ม5 เอาสายแลนต่อคอม มันดันขึ้นชื่อว่า wifi1 อ่ะครับ ทำไมไม่เป็นชื่อ ap1 ของนาโนเอ็ม5 อ่ะครับ แบบนี้มันถูกต้องไหมครับ
                        แต่ออกเนตได้นะครับ มันจะเด้งเข้าไปหน้าเซิฟเวอร์เพื่อให้ล๊อคอินก่อน ถึงจะใช้งานได้ครับ
                        ส่วน ip ใน airos ubiทุกตัว ผมตั้งเป็น static แต่ละตัวตั้งเป็น 192.168.0.25 ขึ้นไปครับ nanom5 เป็น192.168.0.25 โลโคเอ็ม5ตัวที่1 เป็น 192.168.0.26 ออกด้วย pico เป็น 192.168.0.27
                        Last edited by bunyen; 19 Jan 2012, 11:08:35.

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                          อ่า 50 m - -"

ผมเดาว่า จะเอา UBNT ตัวไหนมาใช้ ก็น่าจะจับสัญญาณที่ระยะ 50 m รอบตัวจาก AP ได้นะ
                          ถ้าแค่นี้ทำไม่ได้ ก็ไปซื้อ DIR-600 890.- ดีกว่ามั้ง

เช็คระบบครับ

IP Conflict ตรงไหน
                          DHCP แจกที่เดียวพอ ที่ Server
                          ควรกัน IP ส่วนนึงไว้สำหรับ AP ด้วย
                          ไม่งั้น Client จะไปซ้ำกับ AP
                          ผมก็มือใหม่ด้วยครับ พยายามทำความเข้าใจอยู่ครับ
                          ip ที่ลูกค้าได้รับ ดูจากตัวจัดการเซิฟเวอร์แล้ว เป็น 10.0.0.x ครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                            ลองแจกแจงทีครับเซตตัวไหนยังไงบ้าง ip อะไรบ้าง ท่านมี server จัดการรึเปล่าครับ
                            มีเซิฟเวอร์จัดการครับ ส่วนการเซท เป็นบริดทุกตัวครับ ไอพีตามที่ได้แจ้งไว้เลยครับ

Comment

ทุกตัวตั้งเป็นบริดหมดครับ สงสัยอีกอย่างนึงด้วยครับ คือที่บ้านมี ap อีก2ตัวครับใช้ rkm2 ชื่อ wifi1 และ wifi2 ซึ่งใช้งานกระจายให้ลูกค้าปกติครับ ต่อเข้ากับสวิช ที่ออกมาจากหลังเซิฟเวอร์ครับ
                              ส่วนตัว นาโน เอ็ม5 ผมก็ต่อออกจากสวิชตัวเดียวกัน ตั้งชื่อ ap1 ส่วนตัวรับโลโคเอ็ม5 เอาสายแลนต่อคอม มันดันขึ้นชื่อว่า wifi1 อ่ะครับ ทำไมไม่เป็นชื่อ ap1 ของนาโนเอ็ม5 อ่ะครับ แบบนี้มันถูกต้องไหมครับ
                              ้เหมือนกับว่าเจ้า Loco มันเชื่อมกับ Nano แล้วไปรับเน็ตจาก RK นะครับ
                              สงสัยน่าจะเป็นที่การตั้งค่า Server ท่านละมั้ง เดาผิดก็ขออภัยๆด้วยครับ

Comment

• ส่วนตัว นาโน เอ็ม5 ผมก็ต่อออกจากสวิชตัวเดียวกัน ตั้งชื่อ ap1 ส่วนตัวรับโลโคเอ็ม5 เอาสายแลนต่อคอม มันดันขึ้นชื่อว่า wifi1 อ่ะครับ ทำไมไม่เป็นชื่อ ap1 ของนาโนเอ็ม5 อ่ะครับ แบบนี้มันถูกต้องไหมครับ
                                ทำไมตั้งชื่อซ้ำกับ rkm2 หล่ะครับ ถ้าแบบนี้มันก็เป็น Roaming สิ AP หลายตัวชื่อเดียวกัน

ถ้าทำ station จาก locol m5 ทำไมท่านไม่ lock mac ap ต้นทางด้วยเลย

Comment

Working...
                                X