Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมคนนึงละครับ AP WDS 4 ตัวเลย
    โดยอีก 3 ตัว เชื่อม WDS กับตัวแรกทั้งหมด ตัวไกลสุด อยู่ที่ 3.2 Km

User ออน ประมาณ 10กว่าๆ ก็ยังปกตินะครับ

ก็เซ็งแค่ 3bb หลุด

ว่าจะลองเพิ่ม WDS อีกซัก 3 จุด ให้เป็น 6 ว่าจะเป็นยังไง

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
      ผมคนนึงละครับ AP WDS 4 ตัวเลย
      โดยอีก 3 ตัว เชื่อม WDS กับตัวแรกทั้งหมด ตัวไกลสุด อยู่ที่ 3.2 Km

User ออน ประมาณ 10กว่าๆ ก็ยังปกตินะครับ

ก็เซ็งแค่ 3bb หลุด

ว่าจะลองเพิ่ม WDS อีกซัก 3 จุด ให้เป็น 6 ว่าจะเป็นยังไง
      แล้วตัวแรกปล่อยด้วยเป่าครับ

Comment

• ผม WDS 4 ตัวเหมือนกันแต่ระยะ 500 เมตรเอง แต่ไม่ให้เกาะ Base ตัวแรกครับ เคยลองให้เกาะ ร่วงไม่เป็นท่าเลย

Comment

จากรูป จุดเมน จะรับได้กี่ี user
          จากรูป จุดที่ 2 จะรับได้กี่ี user
          จากรูป จุดที่ 3 จะรับได้กี่ี user

รวมทั้งหมดทั้ง 3 จุดรับได้กี่ user
          สมมุติว่าจุดเมน(BASE) มี user เกาะ 10 คน มันจะร่วงไหม หรือมีผลกระทบกับจุดอื่นด้วยหรือเปล่า
          มีวีธีแก้ไขยังไงบ้าง

ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ หน่อยครับ
          Last edited by jaion; 12 Jan 2012, 10:16:01.

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
            แล้วตัวแรกปล่อยด้วยเป่าครับ
            ครับ ปล่อยด้วยครับ

แต่ว่า เกาะกันตัวละไม่เยอะครับ ลูกค้าผมน้อยอะ ประมาณแค่ 10 คนครับ กำลังเก็บเงินเพิ่มจุดอีกอยู่ครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
              [ATTACH=CONFIG]1527549[/ATTACH]

จากรูป จุดเมน จะรับได้กี่ี user
              จากรูป จุดที่ 2 จะรับได้กี่ี user
              จากรูป จุดที่ 3 จะรับได้กี่ี user

รวมทั้งหมดทั้ง 3 จุดรับได้กี่ user
              สมมุติว่าจุดเมน(BASE) มี user เกาะ 10 คน มันจะร่วงไหม หรือมีผลกระทบกับจุดอื่นด้วยหรือเปล่า

จุดเมน(BASE) มี user เกาะ 10 คน จุด 2 3 เริ่มหนืดแล้วครับปิงหลักพันแน่นอน

Comment

• ผมจะติด tot wi net ครับ ได้คุยก่ะช่างแล้วว่าผมจะซื้อตัวรับสัญญาณเองกำลังเล็ง นาโนบริด กับสเตชั่น ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดีขอคำแนะนำหน่อยครับ อยู่***งเสา4-6กิโล แล้วแต่ช่างจะตั้งจุดกระจายสัญญาณใหม่ตรงไหน ต้นไม้หนาแน่นมากๆๆๆๆๆๆๆ ผมจะตั้งเสา3ท่อนเองสูง15 เมตร

Comment

• Originally posted by protosur View Post
                  ผมจะติด tot wi net ครับ ได้คุยก่ะช่างแล้วว่าผมจะซื้อตัวรับสัญญาณเองกำลังเล็ง นาโนบริด กับสเตชั่น ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดีขอคำแนะนำหน่อยครับ อยู่***งเสา4-6กิโล แล้วแต่ช่างจะตั้งจุดกระจายสัญญาณใหม่ตรงไหน ต้นไม้หนาแน่นมากๆๆๆๆๆๆๆ ผมจะตั้งเสา3ท่อนเองสูง15 เมตร
                  ผมว่ากรณีเสาแป๊ป 3 ท่อน ใช้airgrid ดีกว่าไม๊ครับ ไม่โต้ลม สัญญาณไม่แกว่งด้วย#ความเห็นส่วนตัว

Comment

• ...พอดีตอนนี้ผมได้มาพักโรงแรมเล็กๆแห่ง .......แถวๆตีนดอนอินทนนท์...แต่ด้วยความซน มืออยู่ไม่สุขเท่าไหร่ ^ ^ หุหุก็เลยลองเข้านู่นเข้านี่ดู
                    ปรากฏว่าเข้าได้ด้วยแฮ่ะ ที่นี่เค้าเล่นของแรงเหมือนคลับเราด้วยครับ + winet รับมาจากศูนย์totที่อยู่ในอำเภอจอมทองระยะที่ผมกะๆเอาก็
                    ประมาณ 3-4 กิโลได้ครับ ต้นไม้พอประมาณ ขึ้นเสาสามเหลี่ยมสูงมาก จากที่ยืนเล็งๆอยู่นาน อิอิ อิจฉาเจงๆ ท่อนละ3ม.11ท่อน เห็นมีเสาวิทยุติดไว้ด้วย
                    ..Firmware ที่เค้าใช้ 5.3.astra อยากลองเหมือนกันว่าประสิทธิภาพเป็นยังไง ส่วนการตั้งค่าต่างๆก็ตามภาพเลยครับ
                    winet > NanoStation M5 AirMax > RT-N10+ > น่าจะต่อด้วย Switches > กระจายตามชั้นด้วย NBG-419N ตัวอื่นเข้าได้หมดมาติดที่เจ้า
                    Zyxel นี่แหละ ไม่ผ่าน - - น่าจะเป็น bridge ธรรมดาครับ สัญญาณที่ได้แรงน่าดูนะ ห้องพักผมถัดจากตัว Zyxel ไปอีก2ห้อง ระบบนี้คิดว่าไม่มีตัวจัดการ
                    ใดๆ รับมายังไงก็ปล่อยไปยังงั้นเลย ดูที่ตัว RT-N10+ ก็ไม่ได้ตังค่า QoS ไว้ อิอิ เล่นกันแบบเต็มMaxครับ

... ที่นำมาให้ดูก็ไม่มีไรมากครับ เผื่อๆท่านใดจะเอาไปเป็นแนวทางครับผม ^ ^

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
                      สงสัยครับ ubi airgird กับ grid แบบของจีนนิต่างกันก็คือ ของเจ้า ubi ไม่ต้องต่อตัวส่งสัญญาณแล้วหรอคับ
                      แต่ grid จีนต้องไปต่อ อย่างเช่น bullet อีกทีนึง
                      AirGrid ไม่ต้องต่อเสาแล้วครับ
                      เสียบสายแลนเข้า PoE ก็ใช้งานได้เลย

Comment

• Originally posted by jaion View Post

มีวีธีแก้ไขยังไงบ้าง

ถ้ายังไม่คิดถึงเรื่อง Throughput
                        อุปกรณ์ Wireless จะทำงานแบบ Hub สามารถสื่อสารกับ Client ได้ทีละเครื่อง
                        ในการใช้งานถ้า User มาเกาะใช้งานประมาณ 15-20 คน จะเริ่มอาการหน่วงครับ

AP 2,3 อาจจะเกาะได้เยอะ แต่ใช้งานในเวลาเดียวกันก็น่าจะได้ซัก 20 คน
                        สำหรับ AP 1 ต้องดูว่าถ้า AP 2,3 ไม่มีคนใช้งานเลย ก็รับได้เท่าๆกัน
                        ถ้ามีคนใช้งาน AP 2,3 เต็มโควต้า ที่ AP 1 ก็ใช้งานได้ไม่กี่คน และ Ping จะสูงมาก
                        สรุปว่ารูปนี้น่าจะได้ซัก 40+ คน

Comment

[ATTACH=CONFIG]1527549[/ATTACH]
                          ของผมก็ตามรูปนี้เลยครับ เพียงแต่เป็น RK ทั้งหมด ผู้ใช้เฉลี่ยๆกันไปนะ ใช้งานพร้อมๆกัน ไม่เกิน 20 สักทีครับ
                          Base ประมาณ 7-8 user
                          WDS1 ประมาณ 7-8 user
                          WDS2 ประมาณ 4-5 user
                          ตอนนี้ยังไม่มีลูกค้าบ่นครับ ปกติดีอยู่ แต่ในอนาคตคิดว่าถ้า ใช้งานพร้อมกันเกิน 30 คงได้ขยับเพิ่มตามหลักการ
                          เพิ่ม AP อีกตัวให้กระจายที่เสาหลักที่เดียว ส่วนอีกชุดก็ไว้ส่งไป WDS1-2 แยกหน้าที่กัน ..ที่คิดๆไว้นะครับผม

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            ...พอดีตอนนี้ผมได้มาพักโรงแรมเล็กๆแห่ง .......แถวๆตีนดอนอินทนนท์...แต่ด้วยความซน มืออยู่ไม่สุขเท่าไหร่ ^ ^ หุหุก็เลยลองเข้านู่นเข้านี่ดู
                            ปรากฏว่าเข้าได้ด้วยแฮ่ะ ที่นี่เค้าเล่นของแรงเหมือนคลับเราด้วยครับ + winet รับมาจากศูนย์totที่อยู่ในอำเภอจอมทองระยะที่ผมกะๆเอาก็
                            ประมาณ 3-4 กิโลได้ครับ ต้นไม้พอประมาณ ขึ้นเสาสามเหลี่ยมสูงมาก จากที่ยืนเล็งๆอยู่นาน อิอิ อิจฉาเจงๆ ท่อนละ3ม.11ท่อน เห็นมีเสาวิทยุติดไว้ด้วย
                            ..Firmware ที่เค้าใช้ 5.3.astra อยากลองเหมือนกันว่าประสิทธิภาพเป็นยังไง ส่วนการตั้งค่าต่างๆก็ตามภาพเลยครับ
                            winet > NanoStation M5 AirMax > RT-N10+ > น่าจะต่อด้วย Switches > กระจายตามชั้นด้วย NBG-419N ตัวอื่นเข้าได้หมดมาติดที่เจ้า
                            Zyxel นี่แหละ ไม่ผ่าน - - น่าจะเป็น bridge ธรรมดาครับ สัญญาณที่ได้แรงน่าดูนะ ห้องพักผมถัดจากตัว Zyxel ไปอีก2ห้อง ระบบนี้คิดว่าไม่มีตัวจัดการ
                            ใดๆ รับมายังไงก็ปล่อยไปยังงั้นเลย ดูที่ตัว RT-N10+ ก็ไม่ได้ตังค่า QoS ไว้ อิอิ เล่นกันแบบเต็มMaxครับ

... ที่นำมาให้ดูก็ไม่มีไรมากครับ เผื่อๆท่านใดจะเอาไปเป็นแนวทางครับผม ^ ^

asus ตัวเก่งเครื่องลูกเกาะกันขนาดนี้ยังไม่ค้าง สุดยอดครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                              asus ตัวเก่งเครื่องลูกเกาะกันขนาดนี้ยังไม่ค้าง สุดยอดครับ
                              51แล้วครับ....
                              ว่าแต่ตอนนี้ผมขอ IDM แปปนึงนะครับ อย่าว่ากันเน้อ ^ ^ ท่านๆ User

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                ...พอดีตอนนี้ผมได้มาพักโรงแรมเล็กๆแห่ง .......แถวๆตีนดอนอินทนนท์...แต่ด้วยความซน มืออยู่ไม่สุขเท่าไหร่ ^ ^ หุหุก็เลยลองเข้านู่นเข้านี่ดู

เขาเรียกซนแบบมีประโยชน์นะครับเนี้ย

Comment

Working...
                                X