Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    สำหรับผมนะครับ ip คลาสไหนก็ได้ ค่อยจัดเอาว่า จะให้ใช้ได้กี่เครื่อง โดยกำหนด subnet mask เอา

เช่น
    ip 10.0.0.1
    subnet mask 255.255.248.0

ก็จะได้ 2046 ip

เริ่มจาก 10.0.0.1 - 10.0.7.254

ได้เน็ทไปใช้งาน 7 วง

เอาไปคำนวณเล่น ๆ
    http://jodies.de/ipcalc
    ขอบคุณครับ . . . ตอนนี้ผมใช้ 10.0.0.1/20 หน่ะครับ

ท่านเซต IP AP ท่านยังไงบ้างอ่ะครับ งงมาก

Comment

• เหมือนของท่าน soravit
      สงวนเอาไว้ให้ระบบแจกตั้งแต่ .10 เป็นต้นไป

เหลือ .1-.9 เอาไว้ fix ให้ ap แต่ละตัว

เช่น
      Rk1 10.0.0.9
      Rk2 10.0.0.8
      54gl1 10.0.0.7
      54gl2 10.0.0.6

ก็ประมาณนี้ครับ ที่เหลือก็บริดหมด

Comment

• ของผมจะเชตไอพีช่วง 2-9 ไล่ไปเรื่อยๆ เวลาช่วงไหนมีปัญหาจะได้ไม่เสียเวลาเชคมาก

ขึ้นอยู่กับความสะดวกของผุ้ดุแลครับแต่ต้องไม่ชนกับช่วง dhcp และ broadcastip

บางที่ก้ตั้งไอพีเกตเว ไล่จากท้ายมาหน้าก้มีนะ แต่ผมจะเลี่ยง ไอพี .100 , .200 เพราะมีโอกาสชนกันสูงมาก

พิมไม่ทันในมือถืออีกแล้ว อิอิ
        Last edited by soravit; 9 Jan 2012, 16:49:24.

Comment

• เกตเวย์ผม 192.168.3.1 ซึ่งเป็น IP ของเซิฟเวอร์เอง ส่วนไอพีของ AP ผมจะอยู่ที่ 192.168.3.201ขึ้นไปครับ
          sub net ผม /24 เองครับ เพราะลูกข่ายไม่ได้เยอะขนาดนั้น แต่ผมให้จำ IP กับ mac เดิมไว้ 7 วัน

Comment

• ช่วยเเก้ เครื่อง error หน่อย พอดีไปอัพ Firmware 5.3.5 ไม่มีรายละเอียดบอกอ่ะไรเลยครับ
            รุ่น NanoStation Loco M5

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

นี่อ่ะครับไม่ทราบแก้ยังไงหรอครับ อัพ Firmware ไม่ได้เลย
            Last edited by suruya092; 9 Jan 2012, 22:42:21.

Comment

• กด Reset 10 วิ ครับ หายเลย

Comment

• แล้วต้องเซตค่าใหม่เลยป่ะครับ

Comment

• มีปัญหาอยากจะสอบถามครับ คือส่วนตัวใช้ nanostation loco m5 ของ TOT อ่ะครับ
                  มันใช้แบบ Router PPPoe
                  ติดปัญหาตรง มีคนมือซน ไปเปลี่ยน mode เป็น Bridge ทำให้ไม่สามารถเข้า default gateway
                  เพื่อทำการแก้ไขให้กลับมาเหมือนเดิมได้
                  ไม่ว่าจะเป็น 192.168.1.1 , 192.168.1.20
                  พอไปเซทตัวแลนให้มันหา ip เอง มันหาไม่เจอครับ ไม่ทราบว่า พอจะมีวิธีแก้ไขอย่างอื่นนอกจาก
                  reset router หรือไม่ เพราะว่า ทาง tot เค้าไม่ได้ให้ตัว adepter ที่ใช้สำหรับ reset router มา
                  ส่วนตัว router เองก็อยู่สูงบนหลังคา ไม่สามารถไป reset ได้โดยตรง ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

• งานงอกแล้วอะสิ ถ้าบริดหมด เข้าไม่ได้ก็มีแค่ทางนั้นทางเดียวคือ reset

Comment

• เรียกช่างดีกว่า
                      นอกจาก Reset แล้ว ยังไงก็ต้องขอ Username,Password นิ

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
                        ผมยังไม่เคยเห็น booster 2000W สำหรับความถี่ 2.4GHz แต่ความถึ่ระดับ 100-300MHz เคยเห็นวัตต์สูงๆระดับพันวัตต์อยู่เหมือนกัน
                        อ้อ.. พวกสถานีวิทยุท้องถิ่นก็ใช้กำลังส่งวัตต์สูงๆอยู่เหมือนกันนะ แต่ก็ผิดกฏหมาย ต้องระวังให้ดีนะครับ เพื่อนสมาชิกที่ทำสถานีวิทยุท้องถิ่น

โดยส่วนตัวไม่คิดจะใช้ booster เพราะจากประสบการณ์เล่น ว.ถ.(วิทยุเถื่อน) และ VR มา กำลังส่งที่เครื่องสูงๆ มักจะทำให้อุปกรณ์ภาค PA เสื่อมเร็วเพราะมันมีแรงสะท้อนกลับจากเสาอากาศอยู่ มันมีทั้งสูญเสีย และสะท้อนกลับเสมอๆ ยิ่งเสาที่มีgainสูงๆ dBi สูงๆด้วยแล้ว ยิ่งสะท้อนกลับลงมาที่เครื่องมาก
                        ต่อให้ใช้ booster หรือให้ booster เป็นตัวขยายให้ ตัว PA ของ booster ก็เสื่อมเร็ว แถมเสียงที่ได้รับ(เครื่องรับ)ก็จะไม่ค่อยได้คุณภาพ เสียงเหมือนลำโพงแตก หรือเหมือนพูดอยู่ในตุ่มน้ำ QRK1-2 หรือ ว.16 1-2 ไม่ชัดเจน แต่ระดับสัญญาณฟูลสเกล

พวกอุปกรณ์ wifi ก็เหมือนกัน รับระดับสัญญาณสูง -dBm เข้าใกล้ 0 มาก แต่การถอดรหัสไม่สามารถทำได้ดีerrorเยอะ เพราะโดนขยายสัญญาณมาเยอะ (รวมถือสัญญาณรบกวนด้วย)
                        ลองแล้วจะรู้เองคนไหนที่ใช้ booster 2W ของคลื่น 2.4GHz wifi พวกนี้อะ เห็นระดับสัญญาณเขียวปี๊ ระดับสัญญาณดี แต่ควอลิตี้ไม่ได้เรื่อง แถมอุปกรณ์จะพังเอาง่ายๆ อิอิ

แนะนำให้ใช้เสาอากาศดีดีได้คุณภาพ เลือกรูปแบบเสาต่างๆพวกรอบตัวหรือทิศทาง ศึกษามุม V / H ของเสาแต่ละต้นดีดี หาตำแหน่งติดตั้งเหมาะๆไม่สูง/ต่ำเกินไป เพื่อให้เสาส่งสัญญาณทำมุมเหมาะสมกับพื้นที่ใช้งานและลักษณะของลูกข่ายดีกว่า เพราะเราต้องทั้งรับทั้งส่ง ไม่ใช่ส่งอย่างเดียวเหมือนสถานีวิทยุต่างๆ
                        อ้อ.. พวกสถานีวิทยุท้องถิ่นก็ใช้กำลังส่งวัตต์สูงๆอยู่เหมือนกันนะ แต่ก็ผิดกฏหมาย ต้องระวังให้ดีนะครับ เพื่อนสมาชิกที่ทำสถานีวิทยุท้องถิ่น <<<< ทุกวันนี้ ผมว่าไม่มีสถานีไหน ออกอากาศด้วยกำลังส่ง 30 W หรอกครับ
                        อย่างน้อยๆ มันต้อง 500 W ล่ะครับ

นี่ยังไม่นับบางคลื่นที่เปิดใหม่บางคลื่นนะครับ

อัดมาซะ 5000 W เลยอะ
                        แถมไม่มีการใช้เครื่อง สเป็คตั้ม มาเช็คด้วยว่า ออกอากาศไปแล้ว มันจะฟุ้งกวนความถี่อื่นหรือเปล่า รู้แต่ว่า Goo แรง ไว้ ก่อน

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                          ตอบโจทย์ง่ายๆก่อนครับ ถามใจตัวเองก่อนว่ากล้าลงทุนมั้ย แล้วแถวนั้นมีคู่แข่งมั้ย อย่าเพิ่งคิดไกลครับผม ค่อยๆเริ่ม ค่อยๆขยาย

ของท่านที่จะทำ เหมือนโครงการผมเด๊ะๆ ปล่อยเน็ตทั้งตำบล แต่ที่บ้านผม ยังไม่มีคู่แข่ง ไม่มีโหนดแต่ละค่าย เพราะบ้านนอกมากครับ ของผมเริ่มต้นจาก บ้านนอกผม มีเน็ตเป็นบ้านแรก และใช้ได้จริง จากระยะไกลจากชุมสาย 5 กิโล แล้วก็ค่อยขยาย ตอนนี้ที่หมู่บ้านผม มีเน็ตเล่นหลายบ้านแล้ว และกำลังขยายไปเรื่อยๆครับ ขอเรียงลำดับคร่าวๆนะครับ

1 ระบบจัดการ ออกบัตร สำคัญอันดับแรก ของผม กว่าจะจัดการ server พร้อมโปรแกรมเสร็จเล่นเอาท้อเหมือนกัน มาลงตัวที่ server + IBG V5 คร่าวๆ ประมาณ 20000
                          2 เรื่มต้นลองปล่อยไวเลส แถวบ้านก่อน ลงทุนน้อยๆไปก่อน เดี๋ยวดูรูปผมด้ายนล่างได้ จุด 1 ยิงมาจุด 2 ระยะ 2 กิโล ด้วย NANO M2 1คู่ แล้วจุดสอง ปล่อยด้วย Rocket M5 + 5GHz AirMax 2x2 ระยะรับ 2 กิโล MIMO (90 องศา) 17dBi รับด้วย Loco M5 แล้วกระจายไวเลสด้วย BLM2 + 8 Db 3 จุด และกระจายด้วย RKM2 อีก 1 จุด ตามรูปเลยครับ ไอ้วงเหลืองๆ คือปล่อยไวเลส จุด 3 คือบ้านผม
                          ส่วนสีฟ้าๆ กำลังขยายต่อไปครับ

ทั้งหมดนี้ผมไม่เคยทำ กว่าจะเป็น กว่าจะคล่อง ต้องใช้เวลา ถึงจะได้อย่างนี้ ตอบโจทย์ตัวเองก่อนครับ ว่า เรากล้าทำมั้ย ถ้ากล้า ลงมือเลย อย่าคิดอย่างเดียวครับ เป็นไปได้ยากครับที่จะลง ตุบเดียวครบหมด ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ทำไปเรื่อยๆ พอมีลูกค้าเยอะๆ เดี๋ยวก็อยู่ตัวครับ ช่วงแรกๆลงทุนไปก่อน อย่าคิดไรมาก

สรุป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ กล้าคิดกล้าทำ อย่ากลัว หาจุดเริ่มต้นก่อน วางแผนก่อน แล้วมันก็จะจบแบบสวยครับผม

.
                          .
                          ขอบคุณท่าน yuthanaee4 มากๆเลยนะครับสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆ
                          เรื่องแรกที่บอกว่าเกี่ยวกับระบบ ออกบัตรและserver ผมคิดไว้เบื้องต้นแล้วละครับว่าจะใช้โปรดักส์จาก linuxthai คือตัวนี้ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0 เพราะลองทดสอบใช้แล้ว ปัญญาหาน้อยและแก้ไขเพิ่มเติมได้เองด้วย (หลายๆคนในนี้ก็อาจจะใช้ๆกันอยู่)

ส่วนข้อ2ที่บอกจุดสองปล่อยด้วย Rocket M5 + 5GHz AirMax 2x2 อันนี้มันมีข้อดีกว่า 2.4 ไหมครับ เพราะผมคิดว่าจะใช้เป็น 2.4

ส่วนเรื่องการตอยโจทย์ของตัวเอง ผมคิดว่าผมจะทำจริงๆแน่ๆนอนครับ ก็คงเริ่มจากทำทีละsite ไปเรื่อยๆจากเล็กไปใหญ่ เพราะงานนี้ก็เป็นการวางเดิมพันไว้สูงอยู่เหมือนกัน เพราะต้องลาออกจากงานประจำที่โคราช เพื่อกลับไปทำที่บ้าน(ร้อยเอ็ด)
                          อีกทั้งไม่รู้ว่าผลตอบแทนจะดีกว่าเงินเดือนที่นั้งกินสบายๆไหม แต่เพราะบางทีมันสบายเกินไปนี้แหละครับ ทำให้ผมอยากทำอะไรที่เป็นของตัวเอง กลัวว่าจะหมดไฟซะก่อน แล้ววันไหนที่ผมเริ่มทำผมก็จะมาแจ้งให้พี่ๆน้องๆได้รู้กันครับ จะได้มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
                            ขอบคุณท่าน yuthanaee4 มากๆเลยนะครับสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆ
                            เรื่องแรกที่บอกว่าเกี่ยวกับระบบ ออกบัตรและserver ผมคิดไว้เบื้องต้นแล้วละครับว่าจะใช้โปรดักส์จาก linuxthai คือตัวนี้ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0 เพราะลองทดสอบใช้แล้ว ปัญญาหาน้อยและแก้ไขเพิ่มเติมได้เองด้วย (หลายๆคนในนี้ก็อาจจะใช้ๆกันอยู่)

ส่วนข้อ2ที่บอกจุดสองปล่อยด้วย Rocket M5 + 5GHz AirMax 2x2 อันนี้มันมีข้อดีกว่า 2.4 ไหมครับ เพราะผมคิดว่าจะใช้เป็น 2.4

ส่วนเรื่องการตอยโจทย์ของตัวเอง ผมคิดว่าผมจะทำจริงๆแน่ๆนอนครับ ก็คงเริ่มจากทำทีละsite ไปเรื่อยๆจากเล็กไปใหญ่ เพราะงานนี้ก็เป็นการวางเดิมพันไว้สูงอยู่เหมือนกัน เพราะต้องลาออกจากงานประจำที่โคราช เพื่อกลับไปทำที่บ้าน(ร้อยเอ็ด)
                            อีกทั้งไม่รู้ว่าผลตอบแทนจะดีกว่าเงินเดือนที่นั้งกินสบายๆไหม แต่เพราะบางทีมันสบายเกินไปนี้แหละครับ ทำให้ผมอยากทำอะไรที่เป็นของตัวเอง กลัวว่าจะหมดไฟซะก่อน แล้ววันไหนที่ผมเริ่มทำผมก็จะมาแจ้งให้พี่ๆน้องๆได้รู้กันครับ จะได้มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์
                            ขอเป็นเพื่อนร่วมอุดมการณ์ด้วยคน กำลังจะเริ่มทำเหมือนกัน โครงการคล้าย ๆ กัน แต่มีเจ้าประจำอยู่แล้ว อยู่ในเมืองซะด้วย ต้องต่อสู้กับหลายเครือข่าย ...

Comment

• รายได้จากค่าบริการ มากกว่าเงินเดือน อีก เหอ ๆ - -*

รายได้ดีพอสมควร แต่ต้องบริหารให้ดี ไม่งั้นลูกค้าหนีหมด เว้นแต่ไม่มีทางเลือก ผมมีคู่แข่งตั้ง 3 แน่ะ

1. เจ้าเก่า ขาโหด คิดแพง ขูดเลือด
                              2. 3bb ทวีความรุนแรง แซงทุกพื้นที่ ตรงไหน คนเล่นเยอะ เดี้ยงตรงนั้น..
                              3. เจ้าใหม่เห็นรายได้ดี เลยเอามั่ง นำมาติดแข่ง...

การทำธุรกิจ ก็ย่อมมีการแข่งขัน ด้วยราคา ประสิทธิภาพ และบริการหลังการขาย ... จะรอดหรือไม่ ก็อยู่ที่ตัวเราเนียะแหล่ะ

Comment

• ^
                                ^
                                ^
                                ปัจจุบันยังใช้ mini hotspot อยู่รึเปล่าครับท่าน R

Comment

Working...
                                X