Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by belller View Post
    ตอนนี้กะลังจะลองเสา bgn ครับ.. ใส่กะ bullet2hp ตัวแรง.. ปลดเอาดาบลงชั่วคราว..
    ส่วนเรื่องความแรงนั้น..ผมเริ่มอยากจะเปลี่ยนจาก bullet เป็น picom2hp แทนแระ..เค้าว่ามันแรงกว่า..

ส่วนที่ท่านบอลว่า ผมว่ามันน่าจะมีมูลเค้าโครงครับ.. เพราะเข้าใจว่าการยิงแบบจุดต่อจุดนั้นไม่จำเป็นต้องใช้คู่ก้อได้ เอาส่งแรงๆ ช่องเดียวไปเลย.. ส่วน 2*2 นั้นเข้าใจว่าน่าจะเหมาพกะบการยิงกระจายแบบมุมกว้างแบบที่เค้าทำๆ กัน..

ผิดถูกต้องรอกูรูอีกที..อันนี้เข้าใจเอง.. ^^
    picom2hp กำลังส่งที่ 1วัตต์ครับ ^^ ซึ่ง Rocket M ทำได้แค่ 630mW

ยิงแบบจุด สัญญาณจะเข้มข้น มากกว่า ยิงแบบรอบตัว งิ

Comment

• Originally posted by belller View Post
      ตอนนี้กะลังจะลองเสา bgn ครับ.. ใส่กะ bullet2hp ตัวแรง.. ปลดเอาดาบลงชั่วคราว..
      ส่วนเรื่องความแรงนั้น..ผมเริ่มอยากจะเปลี่ยนจาก bullet เป็น picom2hp แทนแระ..เค้าว่ามันแรงกว่า..

ส่วนที่ท่านบอลว่า ผมว่ามันน่าจะมีมูลเค้าโครงครับ.. เพราะเข้าใจว่าการยิงแบบจุดต่อจุดนั้นไม่จำเป็นต้องใช้คู่ก้อได้ เอาส่งแรงๆ ช่องเดียวไปเลย.. ส่วน 2*2 นั้นเข้าใจว่าน่าจะเหมาพกะบการยิงกระจายแบบมุมกว้างแบบที่เค้าทำๆ กัน..

ผิดถูกต้องรอกูรูอีกที..อันนี้เข้าใจเอง.. ^^
      แม่น แล้ว 1*1 เหมาะที่จะทำ ap ผมถึงต้องเอา bl m2 กลับมาอีกครั้ง

Comment

• อันนี้ลองตั่งเสาอีกจุดในเมือง..ลองเทสมาเดือนนึง..
        งานนี้คิดผิดเอา omni 15 ขึ้น..สัญญาณใต้เสารอบๆ ตัวระยะ 2-3 ร้อยเมตร..เลยไปหมด..ไปเด่นๆ โน้นไกลออกไปราว โลกว่าๆ กำ.. รับดีจัง.. ><

วันนี้เสา slotwave 10+10 ของคุณตั๊ม bgn มาถึงสดๆ ร้อนๆ.. เอามาแทน ดาบเจไดก่อน..และรอ airmax ด้วย..

rocket m2 ได้มาหลายวันแระ.. แต่เพิ่งจะเอามาเซ็ตเสร็จเมือกี้นี้เอง.. เตรียมตัวแระ..

วันนี้วันดี.. แต่ฟ้าออกครึ้มๆ บ้างเล็กน้อย..
        ส่วนระยะความสูงโดยรวม นับจากพื้นเสานี้..สูงประมาณ 9 เมตรครับ..และจะขยับสูงขึ้นอีกไปจนสุดที่ 15 เมตร..

ตัวนี้ bullet2hp ที่กะลังคิดว่าจะเอา pico m2hp มาแทนครับ.. ท้าแดด ฝน โดยไม่มีอารัยมาพันที่ข้อต่อเลย..

ส่วนรูปหรือผลเทสนั้น.. ขอเอาลองติดตั้งและเทสเรียบร้อยแล้วจะมาอัพเดตอีกที ว่าแหล่มจริงไหม.. ^^

Comment

• ผมว่า เอาบูลเลต ดีกว่า พิโคครับ
          ถ้าจะปิดจุดบอดระยะ 2-300 เมตร ของออมนี่ 15 ดีบี ก็น่าจะเอาสวิทช์ใส่กล่องไปไว้ด้วย แล้วต่อบูลเลต+ออมนี่ พ่วงด้วย ร๊อกเก็ต+พาเนล ซ้ายขวา ปรับมุมกดลง มันคือเซกเตอร์

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            ผมว่า เอาบูลเลต ดีกว่า พิโคครับ
            ถ้าจะปิดจุดบอดระยะ 2-300 เมตร ของออมนี่ 15 ดีบี ก็น่าจะเอาสวิทช์ใส่กล่องไปไว้ด้วย แล้วต่อบูลเลต+ออมนี่ พ่วงด้วย ร๊อกเก็ต+พาเนล ซ้ายขวา ปรับมุมกดลง มันคือเซกเตอร์
            ผมก้อกะจะทำแบบนั้นแหละครับ เอา rocket พ่วงพาเนลเอา.. แต่พอดีเสามาส่งก้อเลยจะเอาต่อ bullet แล้วลองดูก่อน.. ^^

Comment

• ขั้วต่ออย่าลืมเทปละลาย 3เอ็มนะ ช่วยได้

สายแลนเอาดอร์เมตรละ 22.- ถ้าเอาแบบอินดอร์ 6.-ซื้อท่ออ่อนพีอี 3-5.-/เมตร ร้อยกันแดด ช่วยได้

หาพลาสติคพีอีสีดำ มาครอบอุปกรณ์ หาได้ตามโกดังขายของเก่า ถนอมเครื่อง...ช่วยได้

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                ขั้วต่ออย่าลืมเทปละลาย 3เอ็มนะ ช่วยได้

สายแลนเอาดอร์เมตรละ 22.- ถ้าเอาแบบอินดอร์ 6.-ซื้อท่ออ่อนพีอี 3-5.-/เมตร ร้อยกันแดด ช่วยได้

หาพลาสติคพีอีสีดำ มาครอบอุปกรณ์ หาได้ตามโกดังขายของเก่า ถนอมเครื่อง...ช่วยได้
                จุดเดิมที่บ้านนั้นบากสายภานนอกเข้าท่อไว้ครับ..

แต่อันนี้ที่ร้านในตัวตลาดกะจะกระจายอีกจุดด้วยน่ะครับ..

แก้ปัญหาเรื่องสภาพบดบังโดยรอบไม่ตก คือ มันไปได้แต่ระยะยังไม่เป็นที่น่าพอใจครับ..

Comment

• ปัญหาของเสา omni 15 db มันเป็นปัญหาที่ติดสูง มันรับแต่พวกไกล ๆ ดังนั้น ถ้าจะให้พวกใกลัๆ รับได้ ต้อง Rocket ต่อเสา indoor 9db แก้ปัญหาได้นะครับ ความสูงไม่เกิน 10 เมตร แก้มาแล้ว ได้ผลดีครับ แต่ถ้าเสา สูงเกิน 10 เมตร.... เลยหมด...อ้อ อีกอย่าง ตั้งสูงขนาดนั้น ใส่ กัน ผ่า ด้วยจะดีนะครับ เห็นแล้วเจี๋ยวแทน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    ปัญหาของเสา omni 15 db มันเป็นปัญหาที่ติดสูง มันรับแต่พวกไกล ๆ ดังนั้น ถ้าจะให้พวกใกลัๆ รับได้ ต้อง Rocket ต่อเสา indoor 9db แก้ปัญหาได้นะครับ ความสูงไม่เกิน 10 เมตร แก้มาแล้ว ได้ผลดีครับ แต่ถ้าเสา สูงเกิน 10 เมตร.... เลยหมด...อ้อ อีกอย่าง ตั้งสูงขนาดนั้น ใส่ กัน ผ่า ด้วยจะดีนะครับ เห็นแล้วเจี๋ยวแทน

ของต้นเองยังไม่ได้ใส่ กันฟ้าผ่าเลยอ่ะครับ เหอๆ ตอนนี้มันนิ่งแล้วไม่อยากจะยุ่งกับมัน เหอๆ คลาดเคลื่อนหน่อยนึง เดี๋ยวมัปัญหา

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      ปัญหาของเสา omni 15 db มันเป็นปัญหาที่ติดสูง มันรับแต่พวกไกล ๆ ดังนั้น ถ้าจะให้พวกใกลัๆ รับได้ ต้อง Rocket ต่อเสา indoor 9db แก้ปัญหาได้นะครับ ความสูงไม่เกิน 10 เมตร แก้มาแล้ว ได้ผลดีครับ แต่ถ้าเสา สูงเกิน 10 เมตร.... เลยหมด...อ้อ อีกอย่าง ตั้งสูงขนาดนั้น ใส่ กัน ผ่า ด้วยจะดีนะครับ เห็นแล้วเจี๋ยวแทน
                      ผมใส่แล้วครับ.. แต่ตอนนี้ที่เทสถอดออก เพราะสัญญาณดรอปลงเยอะ.. แต่เอาขึ้นจริงนี้ คงต้องใช้ให้ครบเครื่อง.. ^^

Comment

• กันฟ้า ดรอปมาก ผมมี แต่ไม่ใช้

Comment

กันฟ้า ดรอปมาก ผมมี แต่ไม่ใช้
                          ตามท่านบอลเลยครับ.. ครอปลงพอดี.. ผมว่าทำสายล่อฟ้าเอง ต่อลงดินไปเรยดีฟ่าม่ะ.. ^^

Comment

• เสาสูงกว่านี้ยังไม่ลงเลย
                            ถ้าลงของเรา......ต้องทำอะไรผิดอย่างมหันต์ ฟ้าดินถึงได้ลงโทษ.....แอบมีกิ๊ก

Comment

• มาแล้วๆยูบิตัวแรกในชีวิต

ตอนนี้กำลังนั่งปรับค่าเล่นๆอยู่

Comment

• ผมกลับมองว่า RK+secter ของมันเอง เหมาะสำหรับทำ station เพราะ ram เยอะ ใช้ 4 ชุดต่อสถานี คงจะดีมากๆ
                                picom2hp ram 32 เองอะ ตัวนี้น่าจะเหมาะในอาคารซะมากกว่า

มาคิดดูแล้ว slotwave ราคา พอๆกะ 2mimo ของ ubnt เลย
                                Last edited by ubonbuy; 12 Mar 2011, 18:31:47.

Comment

Working...
                                X