Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำงานๆๆๆ ย้าย Host ฝากรูปใหม่ แก้ไข้ลิงค์รูปใหม่ >...<

Comment

• อ๊ากกก ขอบคุณพระเจ้า ที่เก็บไฟล์งาน PSD ไว้ *0* ไม่ต้องมานั่งทำใหม่ >..<

Comment

• สู้ๆครับ ท่านหัวหน้า

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
          ทำงานๆๆๆ ย้าย Host ฝากรูปใหม่ แก้ไข้ลิงค์รูปใหม่ >...<
          ลุ้นๆๆ...

Comment

• ผมอยากหาตัวรับไวเลสสักตัวครับ

จุดที่รับเป็นชั้น2ของตึก4ชั้น อยู่ในซอย

ปากซอยมีไวเลส3BBและTRUE ถ้าเอาNBไปยืนตรงระเบียงจะได้สัญญาณ1ขีดแบบติดๆดับๆครับ

ระยะ***งกันประมาณ200mครับ ไม่ทราบว่าจะต้องใช้ตัวไหนดีครับ รกกวนแนะนำด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              ผมว่า...จะเห็นความต่างเมื่อ
              กรณีรีสตาร์ทเครื่องหรือไฟดับ และเมื่อท่านไม่ได้อยู่ service หน้างาน

เช่น ไฟดับจนเครื่องสำรองไฟหมด ที่ตัว Station และท่านไม่อยู่บ้าน
              เจ้าตัว Station ธรรมดา ก็หลุดการเชื่อมต่อกับ AP1 ธรรมดา ใช่ม่ะครับ
              จากนั้นเมื่อไฟมาปกติ .........

แบบธรรมดา มันจะหลุดแล้วหลุดเลยครับ และ
              ท่านเองจะต้องมานั่งเชื่อมต่อเองใหม่หมดทุกขั้นตอน
              แถมถ้าท่านไม่อยู่ด้วยละก็ ลูกค้าโทรมาหูร้อนแน่ - -*

แต่ถ้าเป็น โหมด WDS นั้น มันจะเชื่อมต่อกันอัตโนมัติครับ
              ไม่ว่าฝั่งไหนรีสตาร์ทหรือไฟดับไม่ต้องห่วงเมื่อท่านไม่อยู่หน้างานครับ
              เดี๋ยวไฟมามันก็เชื่อมต่อกันเอง ใช้งานได้เลย ^ ^

อีกประเด็นครับ
              อย่าเข้าใจผิดเรื่องเปิด Air Max เพื่อไม่ให้ใครมาเกาะที่ AP1 เพื่อลดภาระนะครับ
              เพราะว่า...ถ้าท่านใดเค้ามี Ubi ที่มี Air Max เค้าก็เกาะที่ AP1 ได้อยู่ดี
              แต่โดยทั่วไปผู้ใช้ส่วนใหญ่เค้าไม่มี Air Max มาเกาะกันอยู่แล้ว เราก็เลยรวมๆว่า
              เป็นการลดภาระให้ AP

แต่ที่เหตุผลที่เปิดก็เพราะ ทาง Ubi เค้าโฆษณาว่าจะเพิ่มประสทธิภาพให้การรับส่งสัญญาณ
              ที่ดีกว่าแบบปกติครับ ซึ่งการใช้งานจริง ต้องลงทุนเพิ่ม อย่างที่ทราบๆกันอ่ะครับ

น่าจะเป็นแบบนี้แหละครับ เดาๆเอา ^ ^
              เป็นการเดาที่มีเหตุผลจริง ๆ ท่านเห็นด้วยครับ กด link 2 ครั้ง

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                แบบธรรมดา มันจะหลุดแล้วหลุดเลยครับ และ
                ท่านเองจะต้องมานั่งเชื่อมต่อเองใหม่หมดทุกขั้นตอน
                แถมถ้าท่านไม่อยู่ด้วยละก็ ลูกค้าโทรมาหูร้อนแน่ - -*

แต่ถ้าเป็น โหมด WDS นั้น มันจะเชื่อมต่อกันอัตโนมัติครับ
                ไม่ว่าฝั่งไหนรีสตาร์ทหรือไฟดับไม่ต้องห่วงเมื่อท่านไม่อยู่หน้างานครับ
                เดี๋ยวไฟมามันก็เชื่อมต่อกันเอง ใช้งานได้เลย ^ ^
                ไม่ว่า Station หรือ Station WDS หรือ AP WDS
                เมื่อพบสัญญาณตรงตามที่กำหนดไว้(SSID,Securities,MAC) จะเชื่อมต่อทันทีครับ

เรื่องของ WDS
                ลองเลือก AP WDS ติ๊กตรง Auto ออก
                แล้วหา UBNT อีกตัว Mode Station มา connect ดูสิ จะ connect ไม่ได้
                ปรับเป็น Station WDS แล้วก็ยัง connect ไม่ได้อยู่ดี

Comment

• โหมด station ตรงที่เราเลือก ไปเกาะ กับ ap ต้นทาง
                  มันมีโหมดสำหรับ lock mac address กับ selecของ ap ต้นทางด้วยนะครับ...

ไม่เคยทำ แต่พอได้ลองทำแล้ว อืม.. รู้สึก เครื่องร้อน มาแล้วสิ

ต้องลอง ถอด ตัวต้นทางออก แล้ว ทดลอง เสียบต้นทางใหม่ มันก็คงเกาะเหมือนเดิมกระมัง เพราะเราได้เลือก เอาไว้แค่ ตัวเดียว

-----
                  http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...6e6941e653f797

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                    ถ้า ap1 ปิด airmax แล้ว ap1 ก็จะทำงานเป็น2หน้าที่ คือ คนเล่นอยู่ข้างๆ ap1 สามารถเกาะ ap1 เล่นเน็ตได้ และ ap1 ก็ทำหน้าที่ปล่อยไปให้ตัวที่2ด้วย
                    ซึ่งวิธีนี้ก็สามารถทำได้ แต่ไม่เสถียนเท่าไร เพราะถ้าเมื่อไร ap1 มีคนเกาะเยอะ ทำให้การส่งข้อมูลไปยัง ap2-ap3 ได้ไม่ค่อยดี คนที่เกาะ ap2-ap3 อาจเล่นเน็ตไม่ค่อยได้ครับ
                    ap2-ap3 ping เป็น 1000 ๆเลยครับลองให้เกาะมาแล้ว ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                      อ๊ากกก ขอบคุณพระเจ้า ที่เก็บไฟล์งาน PSD ไว้ *0* ไม่ต้องมานั่งทำใหม่ >..<
                      ท่านหัวหน้าสู้ ๆ ย้ายรอบ 2 แล้วนิ ^ ^

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                        ap2-ap3 ping เป็น 1000 ๆเลยครับลองให้เกาะมาแล้ว ^^
                        ได้ลองแบบ airmax ไหมครับ ว่า ping มันเป็นไง นิ่งไหม

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                          ไม่ว่า Station หรือ Station WDS หรือ AP WDS
                          เมื่อพบสัญญาณตรงตามที่กำหนดไว้(SSID,Securities,MAC) จะเชื่อมต่อทันทีครับ

เรื่องของ WDS
                          ลองเลือก AP WDS ติ๊กตรง Auto ออก
                          แล้วหา UBNT อีกตัว Mode Station มา connect ดูสิ จะ connect ไม่ได้
                          ปรับเป็น Station WDS แล้วก็ยัง connect ไม่ได้อยู่ดี
                          เท่าที่อ่านดูสรุปว่า ไม่ว่าตั้งโหมดwds หรือ ไม่wds ถ้าเราตั้งให้มันเกาะกันแล้ว ถึงไฟจะดับก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะไฟมา มันก็เกาะกันเองเหมือนเดิม ถูกต้องไหมครับ??
                          ขอคำตอบอีกข้อครับ ที่ผมถามว่า wds กับไม่wds มีผลต่างกันตรงไหนครับ ผมเลือกใช้ไม่ถูกครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            ได้ลองแบบ airmax ไหมครับ ว่า ping มันเป็นไง นิ่งไหม
                            airmax ไม่น่ามีปัญหา ครับ ผมลองแค่ WDS ร่วงไม่ท่าเลย ^^

Comment

• หลังปีใหม่นี้ น่าจะได้เบิก นาโน อีก สัก 3-4 ตัวแล้ว ใช้ไปใช้มา ความคิดผมน๊ะ รู้สึกว่าจะอึดกว่า RK ซ่ะอีก = =

Comment

• มาแล้วครับ ICT free Wifi ของ กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ICT)

สมัครก่อนน่ะครับตรงข้างล่างครับ จะได้รับ user password เพื่อนำมา Login เข้าใช้งาน

http://vip.totwifi.com/ict-ชื่อจังหวัดที่ท่านอยู่

ตัวอย่าง นครราชสีมา http://vip.totwifi.com/ict-nakhonratchasima/

ปล.Login 1 ครั้ง ใช้งานได้ 2 ชั่วโมง ไม่จำกัดครั้ง ไม่แน่ใจน่ะครับว่า user และ pass จะใช้ได้ทั่วประเทศไหมครับที่มี TOTWIFI เหมือน @TRUEWIFI

Comment

Working...
                                X