Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post

สอบถามครับ :

ตรง Antenna Gain กับ Cable Loss ผมต้องใส่รึเปล่าครับ

ผมใช้เสา outdoor Omni 8 dBi + 15 dBi ไม่มีสาย lowloss

แล้วก็ Max TX Rate, Mbps มันคืออะไรหว่า ปรับที่เท่าไหร่จึงจะดีครับ

ขอบคุณครับ
    T-T

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
      T-T
      Antenna Gain ใส่ตามความแรงของเสาเลยครับ เช่น 15

Cable Loss ของผมไม่ใส่ (ถ้าจะใส่ให้ดูที่สายจะชัวร์ที่สุด)

Max TX Rate, Mbps เป็นความเร็วในการเชื่อมต่อกับความพิวเตอร์ ตั้งให้เยอะที่สุด

Comment

• antenna gain กับ cable lose จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ เหมือนจะไม่มีผล กับสาย สั้น ๆ

ส่วนตัวล่าง max tx rate ติ๊กถูกที่ auto ไปแล้วครับ ตรงนี้เป็นตัวความคุมความเร็วสำหรับ Mode N

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
          เป็นที่ เซิร์ฟเวอร์หรือเปล่าครับ ท่านใช้สเป็คไหนอยู่
          ใช้ PC เป็นเซอร์เวอร์ อ่ะครับ หาเรื่องเปลี่ยนละ แต่มันก็แรงได้ใจอยู่เหมือนกัน

E7500 @2.93 Ram 4G HDD 160 คู่ การ์ดจออะไรไม่รู้ ต่อ Raid ก็เท่ากับเหลือตัวเดียวครับผม

ใช้ IBG ลงไม่เ้ป็น ซะด้วย ยกเคสไปให้ตึกไอค่อนเค้าทำให้ตั้ง 7500 นิ โกส HDD ทิ้งไว้ละ ^^

Comment

• แอบดูเสา ของแต่ละท่าน โหดได้ใจจริงแฮะ อยากทำเองมั่งจัง เดี่ยวไปสืบราคาตู้เชื่อม และ ไฟเบอร์ตัดเหล็กก่อน ไม่ได้เชื่อมเหล็กมานานละ ตะก่อนเคยเชื่อมไฟฟ้า และไฟครั้งนึง ตอนฝึกทักษะช่าง อ่ะเหอๆ

Comment

• อาทิตย์หน้า ขาย alfa 1w 036H กับ alfa 500mW 036EN อย่างละ 1 ตัว เพิ่งรับมาจากท่าน wifi4you ไม่ถึงเดือน พี่ ๆ คนไหนสนใจ Pm มาน้าคราบ

ขอขายในบอร์ดนี้ก่อนเลยไหน ๆ ก็คลับเดียวกาน ^^

หมายเหตุ : ขายเนื่องจากย่านผมไม่รู้ทำไมใช้ของดี ๆ ไม่ได้ ความเร็วร่วงกราว พอไปเล่นพวก tp-link ตัวมีเสา ลูกค้า happy ตัวผมเองก็ไม่ได้ใช้ alfa เลยขอระบายทิ้งครับ
              Last edited by mostmax; 13 Dec 2011, 10:18:08.

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                Antenna Gain ใส่ตามความแรงของเสาเลยครับ เช่น 15

Cable Loss ของผมไม่ใส่ (ถ้าจะใส่ให้ดูที่สายจะชัวร์ที่สุด)

Max TX Rate, Mbps เป็นความเร็วในการเชื่อมต่อกับความพิวเตอร์ ตั้งให้เยอะที่สุด
                Originally posted by -:R:- View Post
                antenna gain กับ cable lose จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ เหมือนจะไม่มีผล กับสาย สั้น ๆ

ส่วนตัวล่าง max tx rate ติ๊กถูกที่ auto ไปแล้วครับ ตรงนี้เป็นตัวความคุมความเร็วสำหรับ Mode N
                ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากครับกระจ่างเลย ^^

Comment

อาทิตย์หน้า ขาย alfa 1w 036H กับ alfa 500mW 036EN อย่างละ 1 ตัว เพิ่งรับมาจากท่าน wifi4you ไม่ถึงเดือน พี่ ๆ คนไหนสนใจซิบราคาไว้น้าคราบ

หมายเหตุ : ขายเนื่องจากย่านผมไม่รู้ทำไมใช้ของดี ๆ ไม่ได้ ความเร็วร่วงกราว พอไปเล่นพวก tp-link ตัวมีเสา ลูกค้า happy ตัวผมเองก็ไม่ได้ใช้ alfa เลยขอระบายทิ้งครับ
                  ต้นก็เหมือนกัน นะ Alfa ล๊อตใหม่ แปลกๆ ไม่เหมือนเมื่อก่อนแฮะ วันก่อนต้นเอามาเยอะมาก เลย ลูกค้าเอาไปใช้แล้วเริ่มมีปัญหาละ เดี่ยวรอสอบกลางภาคเสร็จ ต้นว่าจะลองหาไดร์เวอร์ ใหม่ๆ หรือเก่าๆ มานั่งเทสละ ไม่รู้เป็นอะไร เครื่องลูกค้าหลายรายต้นลงวินโดว์ใหม่ ให้พร้อมยังแก้ไม่ตกเลย แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Alfa ตัวเก่าที่เคยใช้มาตั้งนาน ไม่มีปัญหา เลยอ่ะครับ งงๆ ก่งก้ง ตอนนี้เก็บๆปัญหาไว้ก่อน เดี๋ยวว่างปุ๊บ เช็คใหม่ทั้งยวงละ นั่งปรับ ช่องสัญญาณของภาคส่งด้วย วันก่อนเคยเจอ เปลี่ยน Chanel แล้วเครื่องลูกๆ เกาะกันตรึม นิ่งดีมากมาย ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ต้นก็เหมือนกัน นะ Alfa ล๊อตใหม่ แปลกๆ ไม่เหมือนเมื่อก่อนแฮะ วันก่อนต้นเอามาเยอะมาก เลย ลูกค้าเอาไปใช้แล้วเริ่มมีปัญหาละ เดี่ยวรอสอบกลางภาคเสร็จ ต้นว่าจะลองหาไดร์เวอร์ ใหม่ๆ หรือเก่าๆ มานั่งเทสละ ไม่รู้เป็นอะไร เครื่องลูกค้าหลายรายต้นลงวินโดว์ใหม่ ให้พร้อมยังแก้ไม่ตกเลย แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Alfa ตัวเก่าที่เคยใช้มาตั้งนาน ไม่มีปัญหา เลยอ่ะครับ งงๆ ก่งก้ง ตอนนี้เก็บๆปัญหาไว้ก่อน เดี๋ยวว่างปุ๊บ เช็คใหม่ทั้งยวงละ นั่งปรับ ช่องสัญญาณของภาคส่งด้วย วันก่อนเคยเจอ เปลี่ยน Chanel แล้วเครื่องลูกๆ เกาะกันตรึม นิ่งดีมากมาย ^^
                    ผมคุยกับพี่ wifi4you เค้าแล้วอะครับ มันอาจจะเป็นที่แถวบ้านผมมีคลื่นรบกวนอะไรรึเปล่าไม่ทราบแน่ แต่พี่เค้าว่าภาครับตัว alfa ดีเกินไป รับโน้นนี่ปะปนบ้างเลยไปกวนสัญญาณ

เลยเอาของบ้าน ๆ ให้ลูกค้าใช้ เอ่อให้ตายเถอะนิ่งดีจัง 5 5 5 + . . . แต่มันก็แปลกดีครับผมไปใช้ที่มหาลัยดันไม่มีปัญหาอะไรเลย สงสัยแถวบ้านผมมันจะมีอะไรแปลก ๆ ^^

Comment

• มันแรงเกินไปหรือเปล่า ต่างคนต่างแรงถึง 2watt บ้านใกล้กัน ปล่อยออกมา ช่องเดียวกัน ตีกัน ดันกัน หักล้างกัน - -* พูดง่าย ๆ alfa ก็คือ ภาคส่งตัวหนึ่งแหล่ะครับ ทำหน้าที่รับ-ส่ง ข้อมูล ในย่านความถี่ช่องเดียวกันกับของ เบส

Comment

• เหนื่อยกับป้าเจ้าของหอ ต้นบอกให้ หา ตัวจัดการมาก็พอ แต่ป้าเค้าไปฟังคนอื่น มาว่าต้องเพิ่มเน็ต แล้วป้าก็เพิ่มจริงๆ ด้วย เหอๆ

จัดไป ต้นใช้คนเดียว 6M เหอๆ

ไม่บอกให้ป้าเค้าโหลดบาล๊านละ ว่าแต่ TOT กับ 3BB เอาอันไหนดีหว่า หุหุ

Comment

• ใครพอมีึคู่มือ load balance RB 750 บ้างครับอยากได้ไว้ศึกษา

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                            ใครพอมีึคู่มือ load balance RB 750 บ้างครับอยากได้ไว้ศึกษา
                            mikrotikclub มีครบเลยท่าน

Comment

• ถามหน่อยครับ คือผมจะเอา ASUS RT-N12 มาทำ WDS กับ NSM2 ได้ไหมครับ มันคนละยี่ห้อกันจะทำได้ไหม

Comment

• หลักการ wds ก็คือ แลก mac address กัน ทั้ง 2 ฝ่าย....

ถ้าท่านมีอุปกรณ์ ทดสอบเลยครับ

Comment

Working...
                                X