Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    ก็ลองๆ ทำดูอ่ะครับ ตะก่อน ต้นก็งมโข่งเหมือนกัน กว่าจะมาถึง ขนาดนี้ ก็ลองอ่านดูคอมเม้นท์แรกๆ อ่ะครับ ทำมาหมดละ ใบปลิว แปะป้ายหาเสียง ลดแลก แจกแถม เอา ยูบิ ไปไว้ที่ไม้ไผ่ คนหัวเราะใส่ทั้งประเทศ อิอิ

สนุกดีนะ ต้นว่าอ่ะ ทำแล้วมีความสุขก็พอ เดี่ยวผลกำไร มันก็ตามมาเอง
    ตอนแรกผมก็ทำแบบน้องต้นอ่ะครับ มีความสุขเดี๋ยวผลกำไรตามมาเอง ไปๆมาๆมันช้าอ่ะครับ ต้องลงทุนขึ้นเสาทวนสัญญาณอีกหลายจุด แฟนบ่นว่าไม่คุ้มกว่าจะคืนทุน
    เลยตัดสินใจยกเลิกบัตรรายวัน รายอาทิตย์ เหลือรายเดือนอย่างเดียวครับ 250บาท/เดือน
    ตอนนี้สำหรับผม สรุปว่าขายบัตรรายเดือนอย่างเดียวคุ้มกว่าครับ และได้ลูกค้าคุณภาพด้วย จำนวนเนตก็พอใช้ด้วยครับ(ฝากร้านค้าในหมู่บ้านขายบัตรให้)

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
      เอิ่ม 3G+ by TrueMove H (HSPA+)
      มันมาถึงแถวบ้านผมแล้ว ไม่รู้จะกระทบขนาดไหน
      ใช้เสาเก่า CAT แต่อุปกรณ์ใหม่
      หุหุ
      ราคายังแพงอยู่เลยนิ แต่ของเรา unlimited แถมถูกกว่าด้วย

Comment

• โอ น่าใช้จัง มาคอยติดตามด้วยคนครับ

Comment

• สงสัยจะได้ลอง winet ซะละ

ว่าแต่ มันเอามาทำ bridge mode / multiwan ได้ป่าวหว่า??? พอมีท่านใด้ลองทำแล้วบ้างครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับท่านๆ

30 user นี่ คิดว่าเน็ตกี่ MB ถึงจะโอเคครับ

Comment

• โอ้ ไม่ได้เข้ามาซะนานเลย ท่านต้นจะทั่วตำบลอยู่ละ ช่วงนี้ก็นิ่งจัด กำลังได้โอกาสจะขยายเพิ่มสักหน่อย

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                สอบถามหน่อยครับท่านๆ

30 user นี่ คิดว่าเน็ตกี่ MB ถึงจะโอเคครับ
                9/1 ก็เหลือ ๆ เห็นมีหลายคน 9/1 เล่นได้ 50 คนเริ่มอืด ถ้าเราบล็อคดาวน์โหลดให้หมดอะนะ แต่หากมีคนเล่นเกม facebook ยังก็ไม่พอ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  9/1 ก็เหลือ ๆ เห็นมีหลายคน 9/1 เล่นได้ 50 คนเริ่มอืด ถ้าเราบล็อคดาวน์โหลดให้หมดอะนะ แต่หากมีคนเล่นเกม facebook ยังก็ไม่พอ
                  อันนั้นสำคัญเลยนะนั่น
                  Facebook + Youtube 2สิ่งสำคัญ ห้ามขาด
                  อย่างอื่นบล็อคได้หมดนะ ติดแค่พวกเอา IDM มาโหลดคลิปจาก Youtube นี่ล่ะ
                  ยังหาทางแก้ไม่ได้เลย ใครพอมีวิธีบ้างครับ
                  ตอนนี้ผม 10/0.5 เอง แต่ทว่าเป็น tot อยากมีตัวเลือกอื่นบ้างเจงๆ เศร้า - -.

Comment

• โหลดจาก IDM โดน Squid proxy บีบ ก็ได้แล้ว มันจะพีคขึ้นตามแคซของเครื่องเองช่วงแรกและหลังจากนั้น ก็เข้ากฎของ squid ผมบีบเวลา 15.30-22.30 ให้คนโหลดได้คนละ 96kbps พอหลังเที่ยงคืน-05.30 ให้โหลดได้ 1Mbps และเวลาปกติ ไม่ใช่ช่วงเล่นหนัก โหลดได้ 150kbps ก็ OK นะครับ บีบดาวน์โหลดโดย IDM ได้

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                      เอิ่ม 3G+ by TrueMove H (HSPA+)
                      มันมาถึงแถวบ้านผมแล้ว ไม่รู้จะกระทบขนาดไหน
                      ใช้เสาเก่า CAT แต่อุปกรณ์ใหม่
                      หุหุ
                      ใครจะใช้ 3G กับคอมบ้าน ผมว่าน้อยนะ ทั้งแพงและจำกัดแบนด์วิดท์ด้วย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        โหลดจาก IDM โดน Squid proxy บีบ ก็ได้แล้ว มันจะพีคขึ้นตามแคซของเครื่องเองช่วงแรกและหลังจากนั้น ก็เข้ากฎของ squid ผมบีบเวลา 15.30-22.30 ให้คนโหลดได้คนละ 96kbps พอหลังเที่ยงคืน-05.30 ให้โหลดได้ 1Mbps และเวลาปกติ ไม่ใช่ช่วงเล่นหนัก โหลดได้ 150kbps ก็ OK นะครับ บีบดาวน์โหลดโดย IDM ได้
                        ขอบคุณที่แน่ะนำครับ
                        สงสัยต้องเริ่มศึกษา linux อีกรอบล่ะมั้ง จะไหวไม๊เนี่ย เอิ๊กๆๆ ^_^

Comment

• ของต้น tot 9/1 3bb 9/1 ใช้งานพร้อมกันราวๆ 60 คน

ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา ใช้งานพร้อมกัน 100 กว่าๆ เกือบ 150 เน็ตแทบร่วง นศ. หอบ NB กลับบ้าน บางคนก็เปิด PC ที่บ้าน และต้นมีให้ยืมตัวรับสัญญาณด้วย วันละ 20 บาท อาทิตย์ละ 100 เดือนละ 300 ยืมพร้อมเล่นเน็ตรายเดือน เดือนละ 500 หุหุ ( มีคนบ้ายืมพร้อมรายเดือน ตั้งหลาย User อ่ะครับ )

ซื้อบัตร 25 บาทกันเป็นแถว บัตร 25 บาที่ที่ฝากขายไว้ หมดเกลี้ยงเลย ต้นก็เลย ต้องยืม 6M/512 ที่ใช้ส่วนตัว มาพ่วงอ่ะครับ(โหลดบิตเฉพาะกิจ) พ่วงเสร็จปุ๊บ ก็เลย ไม่เอาออกเลย กลายเป็น 24/2.5 ซะละ ให้แม่ใช้ Wireless แทน เหอๆ เดี่ยว คงอัพเป็น 9/1 ละ เพิ่มแค่ 300 เอง เสีย User ไปคนเดียว ค่าไฟ Server ก็ แม่จ่ายให้ ค่าเน็ตแม่จ่ายให้แค่เส้นเดียว เหอๆ ช่วงนี้วันหยุดบ่อย น่าจะคุ้มแฮะ ขายบัตร 25 บาทเนี่ย และรองรับ เผื่ออนาคตด้วย ดูแล้วคงทำได้สุดๆ แค่นี้อ่ะครับ โตกว่านี้ไม่ได้ละ ลูกค้า ใกล้จะหมดละ

ตอนนี้ ก็ขยับ ไป ต. ใกล้ๆ บ้านต้นละ บ้านย่าต้องเองแหละครับ***งบ้านต้นตั้ง 8 กมแฮะ อยากลอง Disk เหมือนกัน แต่เอาไปปล่อย 6/512 ไว้เรียบร้อยละ มีลูกค้า 4 ราย หึหึ ไม่มี Server ด้วย ปล่อยสดๆ เหมือนที่ทำ ที่บ้าน เมื่อหลายเดือนก่อนเลย เหอๆ

Comment

• ฝากขายบัตรเนี่ย มีลงทะเบียนไม๊ครับ หรือขายๆๆไปเลย ผมเองตอนนี้ก็ไม่ได้จดหรือเก็บ log เรยย เพราะเครื่อง เดี้ยง

Comment

• Originally posted by huzneebb View Post
                              ฝากขายบัตรเนี่ย มีลงทะเบียนไม๊ครับ หรือขายๆๆไปเลย ผมเองตอนนี้ก็ไม่ได้จดหรือเก็บ log เรยย เพราะเครื่อง เดี้ยง
                              ลูกค้าที่ซื้อ ส่วนใหญ่ ก็เป็นคนใกล้ๆ กันในตำบล อ่ะครับ เวลาเค้าซื้อบัตรก็ ต้นบอกให้คนขาย บัตรจดชื่อ ที่อยู่เบอร์โทร อ่ะครับ พักหลังมา เราแอบเก็ย Mac เค้าไว้แล้วก็ไม่ต้องจดละ แต่ถ้าเป้นลูกค้าคนใหม่ๆ ก็ บอกคนขายเค้าจดไว้ให้ ^^ เพราะเค้าก็มีลิสลูกค้าเก่าอยู่แล้ว

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                ของต้น tot 9/1 3bb 9/1 ใช้งานพร้อมกันราวๆ 60 คน

ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา ใช้งานพร้อมกัน 100 กว่าๆ เกือบ 150 เน็ตแทบร่วง นศ. หอบ NB กลับบ้าน บางคนก็เปิด PC ที่บ้าน และต้นมีให้ยืมตัวรับสัญญาณด้วย วันละ 20 บาท อาทิตย์ละ 100 เดือนละ 300 ยืมพร้อมเล่นเน็ตรายเดือน เดือนละ 500 หุหุ ( มีคนบ้ายืมพร้อมรายเดือน ตั้งหลาย User อ่ะครับ )

ซื้อบัตร 25 บาทกันเป็นแถว บัตร 25 บาที่ที่ฝากขายไว้ หมดเกลี้ยงเลย ต้นก็เลย ต้องยืม 6M/512 ที่ใช้ส่วนตัว มาพ่วงอ่ะครับ(โหลดบิตเฉพาะกิจ) พ่วงเสร็จปุ๊บ ก็เลย ไม่เอาออกเลย กลายเป็น 24/2.5 ซะละ ให้แม่ใช้ Wireless แทน เหอๆ เดี่ยว คงอัพเป็น 9/1 ละ เพิ่มแค่ 300 เอง เสีย User ไปคนเดียว ค่าไฟ Server ก็ แม่จ่ายให้ ค่าเน็ตแม่จ่ายให้แค่เส้นเดียว เหอๆ ช่วงนี้วันหยุดบ่อย น่าจะคุ้มแฮะ ขายบัตร 25 บาทเนี่ย และรองรับ เผื่ออนาคตด้วย ดูแล้วคงทำได้สุดๆ แค่นี้อ่ะครับ โตกว่านี้ไม่ได้ละ ลูกค้า ใกล้จะหมดละ

ตอนนี้ ก็ขยับ ไป ต. ใกล้ๆ บ้านต้นละ บ้านย่าต้องเองแหละครับ***งบ้านต้นตั้ง 8 กมแฮะ อยากลอง Disk เหมือนกัน แต่เอาไปปล่อย 6/512 ไว้เรียบร้อยละ มีลูกค้า 4 ราย หึหึ ไม่มี Server ด้วย ปล่อยสดๆ เหมือนที่ทำ ที่บ้าน เมื่อหลายเดือนก่อนเลย เหอๆ
                                ลูกค้าเป็นร้อยเลย อย่างนี้ต้องเรียก เสี่ยต้นซ่ะแล้ว

Comment

Working...
                                X