Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สอบถามครับ การทำ wds ยูบิ กับ 54GL ทำไม่ได้รึป่าวงครับ เพราะลองหมดทุกท่าแล้ว ท่านหัวหน้าช่วยที

Comment

Originally posted by ubonbuy View Post
      สอบถามครับ การทำ wds ยูบิ กับ 54GL ทำไม่ได้รึป่าวงครับ เพราะลองหมดทุกท่าแล้ว ท่านหัวหน้าช่วยที
      เซทอะไรบ้างครับ

ตัว UBNT โหมด Accress Point WDS ใส่ MAC ของ 54GL
      Channel Width : 20 Mhz
      Frequency, MHz : ใส่ให้ตรงทั้ง 2 เครื่อง
      Max TX Rate, Mbps: ให้ติ๊ก AUTO เท่านั้น ห้ามเอาออก

ไปแถบ Advance
      RTS Threshold: ให้ติ๊ก Off ออก จะได้ใช้เลข 2346
      Fragmentation Threshold: ให้ติ๊ก Off ออก จะได้ใช้เลข 2346
      แค่นั้น ที่เหลือไม่ต้องปรับครับ

อีก 1 อย่าง AirMax ห้ามเปิดครับ
      ------------------------------------------------------------------------*

ตัว GL โหมด Accress Point WDS ใส่ MAC ของ UBNT
      Frequency, MHz : ใส่ให้ตรงทั้ง 2 เครื่อง

ลองไม่ต้องใส่รหัสผ่านดูก่อนคร๊าบ
      Last edited by CXSORIOUS; 8 Feb 2011, 16:24:00.

Comment

ผมอัพ ร๊อกเก็ต 5.3 หน้าตาเหมือนกันแล้ว จะทำเป็น pppoe ตรงช่อง lan ผมเซ็ทเป็น 192.168.0.1 dhcp เปิด ช่วง 100-200 รีบูตเรียบร้อย แล้วเราจะเข้าคอนฟิกซ์อะไร ผมไปแก้ในคอมเป็น 192.168.0.50,255...,gw 192.168.0.1 ก็เข้าร๊อกเก็ตไม่ได้ ทำงัยครับ

Comment

Originally posted by mballx View Post
          ผมอัพ ร๊อกเก็ต 5.3 หน้าตาเหมือนกันแล้ว จะทำเป็น pppoe ตรงช่อง lan ผมเซ็ทเป็น 192.168.0.1 dhcp เปิด ช่วง 100-200 รีบูตเรียบร้อย แล้วเราจะเข้าคอนฟิกซ์อะไร ผมไปแก้ในคอมเป็น 192.168.0.50,255...,gw 192.168.0.1 ก็เข้าร๊อกเก็ตไม่ได้ ทำงัยครับ
          ADSL เซท Briged 192.168.1.1 << เข้าไป Set ให้เป็น Briged

UBNT ค่าเดิมมัน 192.168.1.20
          เราต้องเข้าไป Fix Ip การ์ดแลนของเราให้เป็น 192.168.1.100 Subnet 255.255.255.0 ครับ DNS Server ด้วย 192.168.1.1

Comment

เซ็มหมดแล้ว โมเด็มเป็นบริดจ์ 192.168.1.1 แต่ปิด dhcp
            ผมจะเปลี่ยน ubnt เป็น 192.168.0.1
            คอม ฟิกซ์แล้ว เข้า ubnt ได้ แต่พอเซ็ท pppoe เสร็จ ผมจะเข้า 192.168.0.1 มันเข้าไม่ได้

Comment

Originally posted by mballx View Post
              เซ็มหมดแล้ว โมเด็มเป็นบริดจ์ 192.168.1.1 แต่ปิด dhcp
              ผมจะเปลี่ยน ubnt เป็น 192.168.0.1
              คอม ฟิกซ์แล้ว เข้า ubnt ได้ แต่พอเซ็ท pppoe เสร็จ ผมจะเข้า 192.168.0.1 มันเข้าไม่ได้
              หลังจาก Config โมเด็มเป็นบริดจ์ แล้วครับ

เราต้องเข้าไป Fix Ip การ์ดแลนของเราให้เป็น 192.168.0.100 Subnet 255.255.255.0 Gateway 192.168.0.1 ครับ DNS Server ด้วย 192.168.0.1

Comment

ได้แต่ Repeater ครับ wds ไม่ผ่านครับ

Comment

Originally posted by CXSORIOUS View Post
                  หลังจาก Config โมเด็มเป็นบริดจ์ แล้วครับ
                  เราต้องเข้าไป Fix Ip การ์ดแลนของเราให้เป็น 192.168.0.100 Subnet 255.255.255.0 Gateway 192.168.0.1 ครับ DNS Server ด้วย 192.168.0.1
                  จะลองใหม่ 4 รอบแล้ว
                  Originally posted by ubonbuy View Post
                  ได้แต่ Repeater ครับ wds ไม่ผ่านครับ
                  งั้นพี่ก็ต้องปลด gl

Comment

จะลองใหม่ 4 รอบแล้ว

งั้นพี่ก็ต้องปลด gl
                    ขายไปหมด 3 ตัว แล้วลองเล่นดูเฉยๆ พรุ้งนี้ตัวสุดท้าย

Comment

ลองแล้วยังไม่ได้
                      เวลาท่านใช้ pppoe มันก็จะเป็นเราเตอร์ แล้วคอมเราฟิกซ์ด้วย มันตีกันหรือป่าว
                      หรือพอเราเสร็จหมดแล้ว ก็เอาไปต่อโมเด็ม แล้วเราจะเข้า ubnt เข้าอะไร ครับ ตามที่เราตั้งแลน ubnt ไว้หรือป่าว

Comment

ลองแล้วยังไม่ได้
                        เวลาท่านใช้ pppoe มันก็จะเป็นเราเตอร์ แล้วคอมเราฟิกซ์ด้วย มันตีกันหรือป่าว
                        หรือพอเราเสร็จหมดแล้ว ก็เอาไปต่อโมเด็ม แล้วเราจะเข้า ubnt เข้าอะไร ครับ ตามที่เราตั้งแลน ubnt ไว้หรือป่าว
                        1.ถ้าตั้ง Briged ของ ADSL Router ควรทำให้เสดก่อนตั้งค่า UBNT
                        2.แล้ว Config แบบผมในวีดีโอ
                        3.หลังทำเสร็จหมดแล้ว * ต้องใช้ Adaptor Wireless ในการ Connect เข้าใช้งานอินเตอร์เน็ตเท่านั้น
                        หรือจะเอา WRT54GL ทำเป็นโหมด Repeater ก็ได้

ของผมต่อแบบนี้

ADSL โหมดBriged 192.168.1.1 >> ลากสายแลนไปยัง UBNT โหมด Soho Router 192.168.1.1 แจก DHCP จบ < รับด้วย Adapter Wireless D-Link DWA125

ถ้ามีโน็คบุคละแจ๋วเลย เอามาต่อไวเลสลองดูได้เลยครับ
                        Last edited by CXSORIOUS; 8 Feb 2011, 19:42:35.

Comment

เจอคำตอบแล้ว
                          3.หลังทำเสร็จหมดแล้ว * ต้องใช้ Adaptor Wireless ในการ Connect เข้าใช้งานอินเตอร์เน็ตเท่านั้น
                          หรือจะเอา WRT54GL ทำเป็นโหมด Repeater ก็ได้
                          ที่ผมเข้าไม่ได้ ก็สายแลนมันต่ออยู่ ubnt ยังไม่ได้ออกเน็ท แลนตอนนี้มันเป็นแบบเราเตอร์ของบริดจ์โมเด็ม (แลน ubnt มันช่องเดียว)
                          ขอบคุณครับ ....จบข่าว

Comment

ร่วมวงด้วยคนครับ
                            มาถึงก็ถามก่อนเลย หุๆ
                            RTS Threshold: ให้ติ๊ก Off ออก จะได้ใช้เลข 2346
                            Fragmentation Threshold: ให้ติ๊ก Off ออก จะได้ใช้เลข 2346
                            หมายถึงอะไรหรอครับ มีผลต่างกันยังไงครับ ติ๊ก off กับไม่ติ๊ก
                            ขอบคุณครับ

Comment

อ่าา ขอเข้าด้วยคน
                              ubnt ใครสนใจทดสอบเสา slot wave 10+10 โดยใช้ ubnt บ้างไหมครับ

หากอยู่แถว ชัยนาท เชิญเลยครับ
                              มีเสาสูงให้
                              มีคนขึ้นให้
                              เอา AP มาเอง

Comment

ท่านหัวหน้า ทำภาพประกอบ ต่อ pppoe ให้ใหม่ กระทู้นั้นภาพไม่มา
                                ตอนนีผมอัพ 5.3 แล้ว ยังต่อไม่ได้เลย

Comment

Working...
                                X