Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mballx View Post
    RG58 ที่เป็นสายอ่อนนะครับ ไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่ง เพราะใส่ในเป็นแกนฝอย มีไม่กี่เส้น และคุณภาพต่ำหาดีไม่ได้ ผมใช้งานมา 5 ปี ทองแดง หมองลงจนดำ ขูดก็ไม่ออก ไม่มีฟอยซ์หุ้ม โฟมด้านในเปื่อย ยิ่งเอามาใส่เครื่องวัตต์สูงๆ เครื่องจะพังเพราะมันอั้นสัญญาณ ขนาดใช้ rg142 ที่ขั้วร๊อกเก็ต ยังมีอุ่นๆ ลองสังเกตุสายสัญญาณของเครื่องส่งจะใช้เป็นแกนเดี่ยวทั้งหมด
    ของจริงผ่าให้ดูใช้งานมา 5 ปี ซ้าย-สายแถมเสาออมนี่ เลิฟเวิลวัน ขวา-RG58 yuri
    ----ที่แนะนำจำเป็นอย่างยิ่ง คือ สายมันจะต้องตากแดดตากฝนเป็นปี วัสดุรอบนอก ถ้าเป็นสายสีดำเนื้อคล้าย พลาสติค พีอี มันจะทนแดดได้ดีมาก ซึ่งมันจะไม่แตกลายงา ทำให้ความชื้นเข้าได้ แต่ไม่ว่าสายจะสีอะไร หรือวัสดุแบบไหน ผมแนะให้ซื้อท่ออ่อนพีอี เอามาหุ้มไว้ รวมถึงสายแลนที่ต่อท้ายเครื่องด้วย ถ้าไม่ไกลมากก่อนลากเข้าตัวอาคาร ก็ต้องคิดถึงว่า ราคาสายแลนภายนอก 20.-/เมตร สายแลนภายใน 6-9.-/เมตร+ท่อพีอี 2-3.-/เมตร แบบไหนคุ้มกว่ากัน

ขอบคุณมากๆ ครับ ประสพการณ์ดีดี หาซื้อไม่ได้จริงๆ

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
      เซ็ตเป็น bridge mode น่าจะได้นะครับ
      มายืนยันนอนยันนะครับ สำหรับคนที่ มีเซิร์ฟเวอร์เป็นตัวแจก DHCP แล้ว ไม่อยากให้ Ubi แจกเป็นวงอื่น ให้เซ็ตที่ Network>>ตรง Network Role เซ็ต Network Mode เป็นโหมด : Bridge แล้วตรง Network Settings ตั้งค่า Bridge IP Address เป็น Static

ส่วนตรง แท็ป WIRELESS ก็ตั้งเป็นแค่ Access Point ธรรมดา

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        พรุ่งนี้ ได้ยกลง อีกรอบแน่ๆ อ่ะครับ เหอๆ เอาซิลิโคน มาป้ายสักหน่อย หุหุ ^^
        ถ้าไม่อยากใช้สิลิโคน ให้ใช้ ท่อหด ได้นะครับ ท่อละ 7 บาท แล้วถ้าให้ทน ๆ ใส่ ท่อ pvc สีเหลือง ครอบที่เสา indoor ไว้อีกทีแล้วปิดหัวท่อ เพราะว่าถ้าเราไม่ทำแบบนี้ เสา indoor ที่เราเอาไปใส่กับเจ้า Rocket เปลือกนอกจะกรอบ และค่อย ๆ แตกหลุดลอกออกเป็นแผ่น ๆ เนื่องจาก มันไม่เหมาะสมกับงาน outdoor

Comment

• ท่อหด ก็ยังไม่ได้ครับ น้ำซึมได้ ใช้ไปแข็งกรอบ
          pvc สีเหลือง เหมาะกับงานภายใน ต้อง สีฟ้า ครับ 100 ปี สบายมาก
          ชัวร์และแน่นอนที่สุด เทปยางละลาย วงการเครื่องสื่อสารเอาดอร์ต้องใช้ ม้วนเล็ก 75.- 5 ปีแกะมาดูก็ยังเหนียว ยืดหยุ่น เหมือนเดิม
          เมื่อ 5 ปีที่ผมซื้อ เป็นกล่องแดง made in USA ตอนนี้เป็น บลาซิล

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            ถ้าไม่อยากใช้สิลิโคน ให้ใช้ ท่อหด ได้นะครับ ท่อละ 7 บาท แล้วถ้าให้ทน ๆ ใส่ ท่อ pvc สีเหลือง ครอบที่เสา indoor ไว้อีกทีแล้วปิดหัวท่อ เพราะว่าถ้าเราไม่ทำแบบนี้ เสา indoor ที่เราเอาไปใส่กับเจ้า Rocket เปลือกนอกจะกรอบ และค่อย ๆ แตกหลุดลอกออกเป็นแผ่น ๆ เนื่องจาก มันไม่เหมาะสมกับงาน outdoor
            ขอบคุณมากครับท่าน เดี๋ยวตามหาอุปกรณ์ก่อนนะครับ ว่าแต่ เราครอบ ท่อ PVC แล้วมัน จำตัดกำลังส่งของเราเยอะรึป่าวอ่ะครับ ^^

Comment

• ต่ำมากครับ สำหรับ PVC

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                ต่ำมากครับ สำหรับ PVC
                ครับผม เดี๋ยวได้ยก ลงเอาท่อ สีฟ้ามาครอบไว้ละ หุหุ

Comment

• กลัวว่าเอา PVC ฟ้าๆมาครอบไว้แล้ว เดี่ยวจะไม่ถึง 3 กม อย่างที่บอกไว้ 5555555555+

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                    ท่อหด ก็ยังไม่ได้ครับ น้ำซึมได้ ใช้ไปแข็งกรอบ
                    pvc สีเหลือง เหมาะกับงานภายใน ต้อง สีฟ้า ครับ 100 ปี สบายมาก
                    ชัวร์และแน่นอนที่สุด เทปยางละลาย วงการเครื่องสื่อสารเอาดอร์ต้องใช้ ม้วนเล็ก 75.- 5 ปีแกะมาดูก็ยังเหนียว ยืดหยุ่น เหมือนเดิม
                    เมื่อ 5 ปีที่ผมซื้อ เป็นกล่องแดง made in USA ตอนนี้เป็น บลาซิล
                    หุหุ เดี่ยวได้ไปหาซื้ออีกแล้ว เหอๆ ^^

Comment

RG58 ที่เป็นสายอ่อนนะครับ ไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่ง เพราะใส่ในเป็นแกนฝอย มีไม่กี่เส้น และคุณภาพต่ำหาดีไม่ได้ ผมใช้งานมา 5 ปี ทองแดง หมองลงจนดำ ขูดก็ไม่ออก ไม่มีฟอยซ์หุ้ม โฟมด้านในเปื่อย ยิ่งเอามาใส่เครื่องวัตต์สูงๆ เครื่องจะพังเพราะมันอั้นสัญญาณ ขนาดใช้ rg142 ที่ขั้วร๊อกเก็ต ยังมีอุ่นๆ ลองสังเกตุสายสัญญาณของเครื่องส่งจะใช้เป็นแกนเดี่ยวทั้งหมด
                      ของจริงผ่าให้ดูใช้งานมา 5 ปี ซ้าย-สายแถมเสาออมนี่ เลิฟเวิลวัน ขวา-RG58 yuri
                      ----ที่แนะนำจำเป็นอย่างยิ่ง คือ สายมันจะต้องตากแดดตากฝนเป็นปี วัสดุรอบนอก ถ้าเป็นสายสีดำเนื้อคล้าย พลาสติค พีอี มันจะทนแดดได้ดีมาก ซึ่งมันจะไม่แตกลายงา ทำให้ความชื้นเข้าได้ แต่ไม่ว่าสายจะสีอะไร หรือวัสดุแบบไหน ผมแนะให้ซื้อท่ออ่อนพีอี เอามาหุ้มไว้ รวมถึงสายแลนที่ต่อท้ายเครื่องด้วย ถ้าไม่ไกลมากก่อนลากเข้าตัวอาคาร ก็ต้องคิดถึงว่า ราคาสายแลนภายนอก 20.-/เมตร สายแลนภายใน 6-9.-/เมตร+ท่อพีอี 2-3.-/เมตร แบบไหนคุ้มกว่ากัน

หูยยยย ชัดเจนเลย วิทยาทานขั้นเทพ ขอบคุณมากครับผม ^^ ชัดเจนแจ่มแจ้ม ต้นเป็นมือใหม่ เพิ่งมา ลองผิดผิดๆ จนมาเจอพวกพี่นี่แหละครับ ถึงได้ลองถูกกับเค้ามั่ง เหอๆ ขอบคุณพี่ๆ มากๆ นะครับ

Comment

• เหอ ๆ ผมก็ทำแบบ ลูกทุ่ง ๆ ก็ไม่ได้ปราณีต แหะ ... ว่าแต่เทปกาว เนียะ ตามร้านขาย อุปกรณ์เครื่องเสียง หรือ สาย ไฟ มีขายไหมอ่า

Comment

เหอ ๆ ผมก็ทำแบบ ลูกทุ่ง ๆ ก็ไม่ได้ปราณีต แหะ ... ว่าแต่เทปกาว เนียะ ตามร้านขาย อุปกรณ์เครื่องเสียง หรือ สาย ไฟ มีขายไหมอ่า
                          น่าจะมีอยู่อ่ะครับ เดี่ยวตอนเย็นๆ ต้นออกไปตามหาละเนี่ย เหอๆ ตอนนี้ โมเสา indoor ให้เป็น outdoor ก่อน เหอๆ ^^

Comment

• แนวทางการโมกล่อง
                            1.ซื้อกล่อง MOS มีกันสาด ตามร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ขายของพวกช่างเดินไฟ ด้านในมีแผงเอาไว้ยึด ยูบิแล้วก็ใช้สว่านเจาะรู ต่อท่อ pvc สีฟ้า ขนาด 6 หุน (เท่าท่อน้ำประปา) ยึดด้วยกาวร้อยให้แน่น แล้วเอาซิลิโคน ป้ายรอบๆกันเหนียวอีกครั้ง ใช้ซิลิโคนอย่างเดียวไม่ได้ เพราะมันยืดหยุ่นได้เดี๋ยวล่ม
                            2.หรือซื้อกระถางพลาสติค พีอีสีดำ ที่ใช้ปลูกบัวนะครับ เพราะ ก้นมันจะปิดหมด ไม่มีรู ที่มีขนาดใหญ่พอจะคลุม ยูบิ.ได้ทั้งตัวและก้นกระถางขวางพอที่จะเจาะรูร้อยสายด้านบนได้ อุดรอยด้วยซิลิโคน ส่วนด้านล่าง ก็เปิดไว้ไม่ต้องปิด จะได้ระบายอากาศได้ เวลาลมหวนเข้ากระถาง....ถ้าใช้ตัว ดาบเจได หมุนติดเสาเลย ก็เอากระถางครอบตั้งแต่ชุดขาจับลงมาเลยครับ
                            ----วัสดุพลาสติค ไม่มีผลกับการบังหรือหักเหของสัญญาณ
                            รูปแนวทางการดัดแปลง

5 ปีผ่านไป จากการที่ใช้ เทปยางละลาย (ต้อง 3M เท่านั้นนะ ยี่ห้ออื่นไม่ถึงปี ยางกรอบแตก) ไม่มีสนิมแม้แต่ขี้เกลือให้เห็นเลย เพราะเมื่อมันโดนแดดเผามันจะอ่อนตัวแนบสนิทกับวัตถุ
                            Last edited by mballx; 28 Feb 2011, 17:04:44.

Comment

• ขุดรูปเมื่อ 5 ปี ที่ไม่มีใครเกิน 54gl

Comment

• โอ้ โมซะแจ่มเลย งิ

Comment

Working...
                                X