Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ได้ ฮาร์ดดิสมาละ ใครที่ใช้ PC เก็บ log จาก mikrotik อยู่ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ จะใช้โปรแกรมอะไร ตั้งค่ายังไง

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
      ตอนนี้ได้ ฮาร์ดดิสมาละ ใครที่ใช้ PC เก็บ log จาก mikrotik อยู่ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ จะใช้โปรแกรมอะไร ตั้งค่ายังไง
      ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ความจุเท่าไหร่ ราคาเท่าไหร่ครับ เผื่อเป็นแนวทาง

Comment

• เคยลงไว้แล้วนะครับ ลองๆค้นๆอ่านๆดูครับ ประมาณหน้า 142 อ่ะมั้งครับ
        Last edited by aha2pro; 9 Sep 2011, 23:17:32.

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
          ตอนนี้ได้ ฮาร์ดดิสมาละ ใครที่ใช้ PC เก็บ log จาก mikrotik อยู่ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ จะใช้โปรแกรมอะไร ตั้งค่ายังไง
          ส่ง log แบบนี้ http://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75
          ใช้ syslog แบบนี้เลย http://www.itmanage.info/technology/...og_server.html

Comment

• เอา ตรงๆ

ทำ hotspot เอา 8dbi พอมั๊ยครับ

เสาหลักใช้ RKM2 8+15dbi

เสารอง wds ใช้ BLM2 8dbi

ตอนนี้ใช้ BL15 Dbi มันข้ามๆยังไงก็ไม่รู้

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
              ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ความจุเท่าไหร่ ราคาเท่าไหร่ครับ เผื่อเป็นแนวทาง
              WD 500GB SATA II 7200RPM blue ราคาแถวบ้านผมก็ 1350 บาท ครับ

Originally posted by aha2pro View Post
              เคยลงไว้แล้วนะครับ ลองๆค้นๆอ่านๆดูครับ ประมาณหน้า 142 อ่ะมั้งครับ

Originally posted by parnudon View Post
              ส่ง log แบบนี้ http://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75
              ใช้ syslog แบบนี้เลย http://www.itmanage.info/technology/...og_server.html
              ขอบคุณมากครับได้แล้วครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                เอา ตรงๆ

ทำ hotspot เอา 8dbi พอมั๊ยครับ

เสาหลักใช้ RKM2 8+15dbi

เสารอง wds ใช้ BLM2 8dbi

ตอนนี้ใช้ BL15 Dbi มันข้ามๆยังไงก็ไม่รู้
                ผมว่าสูตร 15+9 นี่เหมาะแล้วสำหรับความต้องการทั้งใกล้และไกล
                แต่ว่าความแรงทะลุทะลวงคงสู้แบบล่างไม่ได้แน่ๆ
                15+15 หวังผลไกลหน่อย ใต้เสาหรือใกล้ๆเสาอาจจะได้น้อยหน่อย
                8+8 หวังผลระยะที่โน็ตบุ๊ครับส่งได้
                ทั้งนี้ทั้งนั้นน่าจะอยู่ที่ลูกค้าและโลเคชั่นอ่ะครับ ว่าท่านเหมาะกับแบบไหน ของแบบนี้ต้องลองเท่านั้นถึงจะรู้เอง

Comment

• อยากได้เสาสามเหลี่ยมจริงๆ
                  จะได้ปีนขึ้นลง ทดสอบได้หลายๆแบบ
                  ที่ใช้อยู่เสาเดี่ยวๆ เอาขึ้นแล้วขึ้นเลย คิดหนักมากเอาลงแต่ละที - -*

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    อยากได้เสาสามเหลี่ยมจริงๆ
                    จะได้ปีนขึ้นลง ทดสอบได้หลายๆแบบ
                    ที่ใช้อยู่เสาเดี่ยวๆ เอาขึ้นแล้วขึ้นเลย คิดหนักมากเอาลงแต่ละที - -*
                    ทำแบบเสาธงครับถอดสลักแล้วหักลง ^^

Comment

• กำลังคิดจะประกอบ เซอร์เวอร์ตัวใหม่สัก
                      cpeu i5
                      bord gigabyte มี pcix3 ,pci ex2 (wan 5)
                      ssd 64 GB
                      เครื่องประมาณนี้ จะรับเครื่องลูกได้สักเท่าไรครับ
                      แล้ว SSD 64GB ทำ proxy+Log จะโอไหมครับ

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
                        กำลังคิดจะประกอบ เซอร์เวอร์ตัวใหม่สัก
                        cpeu i5
                        bord gigabyte มี pcix3 ,pci ex2 (wan 5)
                        ssd 64 GB
                        เครื่องประมาณนี้ จะรับเครื่องลูกได้สักเท่าไรครับ
                        แล้ว SSD 64GB ทำ proxy+Log จะโอไหมครับ
                        อยากได้บ้างจังครับ งบเท่าไหร่น้อ

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
                          กำลังคิดจะประกอบ เซอร์เวอร์ตัวใหม่สัก
                          cpeu i5
                          ssd 64 GB
                          SSD แทบไม่จำเป็น - -"
                          แนะนำให้ตัดทิ้ง หา 500GB มาเก็บ log จะมีประโยชน์กว่าครับ

E3400 ของผมใช้งานพร้อมกัน 50 ยังสบายๆเลยครับ
                          i5 นี่คงได้เยอะจนไม่ต้องสนใจแล้ว ดูเนตดีกว่าว่าใช้งานพร้อมกันจะพอไหม

ClearOS 6.x ถึงจะเป็น 64 bit ซึ่งปัจจุบัน 6.x ยังเป็น alpha อยู่เลย
                          ดังนั้นการใส่แรมเกิน 4GB ยังไม่มีประโยชน์ในตอนนี้
                          ในความเป็นจริง เราเตอร์ระดับเทพอย่าง Juniper ยังมีแรมแค่ 1GB ด้วยซ้ำ
                          Server จะทำงานได้ดีแค่ไหนอยู่ที่ setting กับความฉลาดของตัวโปรแกรมมากกว่าครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                            SSD แทบไม่จำเป็น - -"
                            แนะนำให้ตัดทิ้ง หา 500GB มาเก็บ log จะมีประโยชน์กว่าครับ

E3400 ของผมใช้งานพร้อมกัน 50 ยังสบายๆเลยครับ
                            i5 นี่คงได้เยอะจนไม่ต้องสนใจแล้ว ดูเนตดีกว่าว่าใช้งานพร้อมกันจะพอไหม

ClearOS 6.x ถึงจะเป็น 64 bit ซึ่งปัจจุบัน 6.x ยังเป็น alpha อยู่เลย
                            ดังนั้นการใส่แรมเกิน 4GB ยังไม่มีประโยชน์ในตอนนี้
                            ในความเป็นจริง เราเตอร์ระดับเทพอย่าง Juniper ยังมีแรมแค่ 1GB ด้วยซ้ำ
                            Server จะทำงานได้ดีแค่ไหนอยู่ที่ setting กับความฉลาดของตัวโปรแกรมมากกว่าครับ
                            ขอบคุณครับ
                            ที่คิดจะใช้ SSD เพราะคิดว่ามันอาจช่วยได้ในเรื่องการอ่านจาก proxy
                            และเวลาบูต จะได้เร็วๆ ส่วนแรมก็คง 4GB แหละครับ
                            @unlimit555 แค่คิดไว้ครับ ยังไม่ได้ตั้งงบและจัดซื้อครับ

Comment

ขอบคุณครับ
                              ที่คิดจะใช้ SSD เพราะคิดว่ามันอาจช่วยได้ในเรื่องการอ่านจาก proxy
                              และเวลาบูต จะได้เร็วๆ ส่วนแรมก็คง 4GB แหละครับ
                              @unlimit555 แค่คิดไว้ครับ ยังไม่ได้ตั้งงบและจัดซื้อครับ
                              อยากให้ cache เยอะๆ หาข้อมูลเร็วๆ
                              ให้ใช้แรมครับ ไม่ใช่ SSD
                              Vertex3 Read อยู่ที่ระดับ 500 MB/s
                              ในขณะที่ DDR3-1333 Transfer ได้ที่ระดับ 10666 MB/s (- -)"
                              จริงๆแล้วจะใส่เกิน 4 แล้วลองลงพวก 64 bit เลยก็ได้ ^^"
                              ปล.อย่าเอาไปปนกับ Drive ที่เป็น Hybrid หรือ RAM Drive นะ
                              พวกนั้นใช้แรมมาทำก็จริง แต่เป็นการเอามาแปลงเพื่อให้ใช้งาน Interface ที่เป็น SATA ได้
                              ความเร็วที่ได้จะต่างกับการใช้ Controller ที่ออกแบบมาสำหรับแรมอยู่เยอะครับ

เดิมที HDD เป็นคอขวดของเครื่อง และก็น่าจะยังเป็นต่อไป
                              เพราะตอนคิด SSD ได้ คนอื่นเค้าก็ไม่ได้หยุดพัฒนา เค้าก็คิดอะไรใหม่ๆได้เหมือนกัน
                              Last edited by NeoXeoN7; 10 Sep 2011, 14:27:19.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                อยากได้เสาสามเหลี่ยมจริงๆ
                                ลองหาเสาเก่าของพวกวิทยุสมัครเล่นน่ะครับ จะได้ไม่แพง แต่ดูดีๆนะครับ ถ้าเก่าจัด ก้อไม่ไหว

Comment

Working...
                                X