Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    ความลับ.....เพราะตอนนี้เสากองเป็นพะเนิน ในห้องนอน จนจะกลายเป็นห้องเก็บของแล้ว เอิ๊ก
    อันไหน ดีเราก็นำมาบอกต่อ เป็นวิทยาทานหน่ะ 15+15 เห็น เครื่องรุ่นใหม่ ๆ รับได้ไกลเกิน 500 เมตรแล้วนะ โดยห้องที่รับได้คือ ห้องที่อยู่บนชั้น 2-3 เป็นต้นไป โดยไม่มีอะไรมาบังเลย
    ตอนที่ลูกค้าคนนี้มาซื้อผมตกใจเลย หาาาาาาาาาาาาา รับได้ 3 ขีด วัดระยะทาง โหย 500 เมตรกว่า

ความแรงที่ปล่อย 26dbm Rocket M2 เสา 15(wifi4you)+15(คุณตี๋) รับโดยโน๊ตบุคโดยตรงโหมด N เสาสูง จาก พื้นบ้านถึงชึ้น 2 สูง 5 เมตร เสาแป๊ปยาว 6 เมตร รวมความสูงทั้งหมด 11 เมตร

ลูกค้าบอกอีกว่า wifi1(Rk1 9+15) เห็น 1-2 ขีด แต่ wifi4(Rk 15+15) เห็น 3 ขีด นิ่ง ๆ เลย
    งั้น ถ้ามีงบหน่อย ทำแบบนี้จะดีไหม
    จุดนึง ใช้ RK 2 ตัว
    ตัวที่ 1 ใช้เสา 9+9
    ตัวที่ 2 ใช้เสา 15+15

Comment

• สวัสดีครับ มือใหม่ครับ ได้อ่านหน้าแรกจนหน้าถึงหน้านี้ หลายวันเลยครับ ได้ความรู้เยอะเลยกำลังติดตามคำตอบหัวข้อด้านบนนี้อยู่ครับ
      และยังไม่เคลียร์ ความหมายของศัพย์หลายๆคำครับ เช่น ทำ hotsports นี่หมายถึง ใช้ยูบิ เป็นตัวกระจายสัญญาณให้ลูกค้าบริเวณนั้น โดยใช้ 2.4 กิ๊ก เช่นใช้ตัว picco m2 เพื่อให้โน๊ตบุค
      สามารถรับสัญญาณและเข้าใช้งานได้เลย ถูกไหมครับ
      ถ้าจุดหลัก เขาเรียกอะไรครับ Base station หรือป่าวครับ ถ้าใช้ rk m2 +omni 10+15 ปล่อยสัญญาณออกไปก็เรียกว่า ฮอตสปอต ใช่ไหมครับ
      และถ้า***งออกไปอีก300เมตร เราตั้งอีกตัวนึง เพื่อให้บริการอีกโดยรับสัญญาณจากจุดหลัก โดยติดตั้ง rk m2 หรือ picco m2 รับสัญญาณ มาแล้วปล่อยให้บริการก็เรียกจุดนั้นว่า ฮอตสปอต ใช่ไหมครับ
      ส่วนวิธีดูคุณภาพ ของสัญญาณมีวิธีการตรวจสอบยังไงบ้างครับ ใช้โน้ตบุค ไปเดินตรวจคุณภาพจากจุดที่2เหรอครับ แล้วเข้า air os เพื่อดูคุณภาพ มีวิธีการดูอย่างง่ายไหมครับ ว่าควรดูตรงไหนบ้าง
      เห็นบอกดู tx/rx ccq (และ ศัพย์2ตัวนี้มันแปลเป็นไทยได้ยังว่ายังไงครับ ไม่เข้าใจ)รู้แต่ว่า ccqใกล้100คุณภาพจะดี รบกวนด้วยครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        คนที่เล่น Rk หน่ะคิดถูกแล้วครับหากจะนำมาเป็น Access Point ไม่ผิดหวังจริง ๆ 35 คนผมให้คนละ 2M/256 โหลด IDM กันกระจาย ยังไม่มีอาการ หน่วงให้เห็นเลย แต่ด้วยที่ลูกค้าเพิ่มมากขึ้น เป็น 45 คน จึงต้องซื้อ Rk ไปเสริมให้อีก ไม่งั้นกลัวมันน๊อค ปัจจุบัน Rk 2ตัว+wrt54gl 2ตัว(เสริมจุดบอดเพราะมีห้องที่อยู่ในมุมอับรับได้ 1 ขีด จนต้องขยายสัญญาณ)
        ของต้นปล่อย 6M เต็ม 15 User ไม่มีการจัดการอะไรเลย เค้าก็ไม่บ่นนะ คอมต้น โหลดบิต ทิ้งไว้ที่บ้าน แล้วไปดูคอมลูกค้า ก็เปิดเว็ปลื่นดีอ่ะครับ

RK แจ่มมากมาย รุ่น USB อ่ะครับ เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          ของต้นปล่อย 6M เต็ม 15 User ไม่มีการจัดการอะไรเลย เค้าก็ไม่บ่นนะ คอมต้น โหลดบิต ทิ้งไว้ที่บ้าน แล้วไปดูคอมลูกค้า ก็เปิดเว็ปลื่นดีอ่ะครับ

RK แจ่มมากมาย รุ่น USB อ่ะครับ เหอๆ
          คุณต้นใช้เซิร์ฟเวอร์ตัวไหนครับหรือบ่ใช้เลยก่ะ รวมกี่พันยูสแล้ว ส่งน้องสาวไปจับ.....ดีมั้ย อิอิ
          ผมเปลี่ยนจาก smile มาใช้ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=24510.0 แต่ยังจัดการ syslog-ng ไม่ได้เลย แต่เก็บlog ได้ว่าเข้าเว็บไหนบ้าง ส่วนฟังชั่นอื่นถือว่าแจ่มเลยละ...
          Last edited by freeze1net; 9 Sep 2011, 13:50:55.

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
            คุณต้นใช้เซิร์ฟเวอร์ตัวไหนครับหรือบ่ใช้เลยก่ะ รวมกี่พันยูสแล้ว ส่งน้องสาวไปจับ.....ดีมั้ย อิอิ
            สดๆ เลยอ่ะครับ ไม่มีการเก็บ log แต่ถ้าจะตรวจสอบ ต้อง ดูตาม MAC ไปเลย เพราะ ของต้น Allow MAC ^^ ตอนนี้ ก็ทำพลางๆ ไปก่อน

ปิดเทอม เดี๋ยวได้ จัดหนักละ วางเซอร์เวอร์ขั้นเทพ แน่ๆ ^^ ตอนนี้ ก็มีราวๆ 25 User ครับ

Comment

• อยากมีเวลาว่างๆ ดูตามท่านพี่ RUTA บอกเหมือนกันอ่ะครับ สงสัยได้สอย IBG มาใช้ละ ช่วงนี้ต้น งานเยอะเลย การบ้านที่จานสั่งทั้งนั้น

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                สวัสดีครับ มือใหม่ครับ ได้อ่านหน้าแรกจนหน้าถึงหน้านี้ หลายวันเลยครับ ได้ความรู้เยอะเลยกำลังติดตามคำตอบหัวข้อด้านบนนี้อยู่ครับ
                และยังไม่เคลียร์ ความหมายของศัพย์หลายๆคำครับ เช่น ทำ hotsports นี่หมายถึง ใช้ยูบิ เป็นตัวกระจายสัญญาณให้ลูกค้าบริเวณนั้น โดยใช้ 2.4 กิ๊ก เช่นใช้ตัว picco m2 เพื่อให้โน๊ตบุค
                สามารถรับสัญญาณและเข้าใช้งานได้เลย ถูกไหมครับ
                ถ้าจุดหลัก เขาเรียกอะไรครับ Base station หรือป่าวครับ ถ้าใช้ rk m2 +omni 10+15 ปล่อยสัญญาณออกไปก็เรียกว่า ฮอตสปอต ใช่ไหมครับ
                และถ้า***งออกไปอีก300เมตร เราตั้งอีกตัวนึง เพื่อให้บริการอีกโดยรับสัญญาณจากจุดหลัก โดยติดตั้ง rk m2 หรือ picco m2 รับสัญญาณ มาแล้วปล่อยให้บริการก็เรียกจุดนั้นว่า ฮอตสปอต ใช่ไหมครับ
                ส่วนวิธีดูคุณภาพ ของสัญญาณมีวิธีการตรวจสอบยังไงบ้างครับ ใช้โน้ตบุค ไปเดินตรวจคุณภาพจากจุดที่2เหรอครับ แล้วเข้า air os เพื่อดูคุณภาพ มีวิธีการดูอย่างง่ายไหมครับ ว่าควรดูตรงไหนบ้าง
                เห็นบอกดู tx/rx ccq (และ ศัพย์2ตัวนี้มันแปลเป็นไทยได้ยังว่ายังไงครับ ไม่เข้าใจ)รู้แต่ว่า ccqใกล้100คุณภาพจะดี รบกวนด้วยครับ
                หาคัพท์เต็มๆ มันไม่ได้แต่ความหมายคือ
                TX = Transmit ภาคส่ง
                RX = Recive ภาครับ
                CCQ = Client Connection Quality คุณภาพของสัญญาณระหว่าง host และ client

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  อยากมีเวลาว่างๆ ดูตามท่านพี่ RUTA บอกเหมือนกันอ่ะครับ สงสัยได้สอย IBG มาใช้ละ ช่วงนี้ต้น งานเยอะเลย การบ้านที่จานสั่งทั้งนั้น
                  ของน้องต้นนี่ ได้เซอร์ฟดี ๆ จัดการแหล่ม ๆ ลูกค้าตรึมแน่ ร่ำรวย ร่ำรวยครับน้อง

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                    สวัสดีครับ มือใหม่ครับ ได้อ่านหน้าแรกจนหน้าถึงหน้านี้ หลายวันเลยครับ ได้ความรู้เยอะเลยกำลังติดตามคำตอบหัวข้อด้านบนนี้อยู่ครับ
                    อ่านแล้วงง - -"

ดูจากหน้า Main ของ AirOS ก็ได้
                    เอาให้ CCQ เยอะๆ
                    ให้ชัวร์ลองเล่นเลย แล้ววัดตามความรู้สึกเอาว่าพอใจแค่ไหน

Comment

โอย โดน worm port 445 137 138 139 ในระบบ ซะอ่วมเลย - -* มันช่างโหดนัก กระจาย packet ไปทั่วระบบ แม้แต่ ไม่มีเลข IP มันก็ยังจะทำ จนทำให้ Traffic เต็ม - -* เป็นมา 2 วัน โหดจริง ๆ เครื่องเดียว กินแบนวิดส์ หมด เนียะ ...
                      client มีไวรัสตัวนี้ อาการมันเป็นยังไงครับ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                        client มีไวรัสตัวนี้ อาการมันเป็นยังไงครับ
                        เน็ทท่านจะมีอาการอืด ๆ ถึงขึ้นเปิดเว็ปไม่ขึ้น เพราะ มันจะทำการกระจาย บรอดแคซ ไปทุก ๆ IP ในระบบ แม้แต่ ip ที่ไม่มี ip มันกระจายไปเลย ทำให้ ช่องสัญญาณเต็ม

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                          ผมผสมกันเป็นยาลูกกลอนเลย Rk 3 ตัว Bl 1 ตัว Pico1 ตัว Nano 2 ตัว WDS ตั้งเสาฝากไว้เต็มหมู่บ้านเลย ^^ หมู่ 1-2-3 ติดกันรัศมีไม่เกิน 600 เมตรจัดเต็ม ^^ จัดค่าไฟให้ต้นละ 50 บาท/เดือนขาดตัว(ค่าเหล้าขาวลุงๆทั้งหลาย)^^
                          50 บาทดีจัง ของผมเล่นเน็ตฟรี

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
                            50 บาทดีจัง ของผมเล่นเน็ตฟรี
                            ข้าวโพดกำลังเก็บเกี่ยวหวังว่าอีก 1 เดือนข้างหน้าจะมียูสเพิ่มมาอีก ^^ 3 ขีดไม่พอใจจัด Comfast ไปอีกเอาให้ล้นจอ เอาให้โยนแอร์การ์ดทิ้งเป็นฝนดาวตกเลย..55+

Comment

• แถวบ้านเพื่อนที่อยู่ในดอยก็ใช้แอร์การ์ดกันเยอะมาก กำลังพยายามจะเอา wifi ไปปล่อยให้ได้ ก็มีปลูก ข้าวโพด แตง ลูกสะปินนี่(โครงการหลวง) เยอะเหมือนกัน
                              ปลูกแล้วรายได้ดีเหมือนกัน

Comment

คนที่เล่น Rk หน่ะคิดถูกแล้วครับหากจะนำมาเป็น Access Point ไม่ผิดหวังจริง ๆ 35 คนผมให้คนละ 2M/256 โหลด IDM กันกระจาย ยังไม่มีอาการ หน่วงให้เห็นเลย แต่ด้วยที่ลูกค้าเพิ่มมากขึ้น เป็น 45 คน จึงต้องซื้อ Rk ไปเสริมให้อีก ไม่งั้นกลัวมันน๊อค ปัจจุบัน Rk 2ตัว+wrt54gl 2ตัว(เสริมจุดบอดเพราะมีห้องที่อยู่ในมุมอับรับได้ 1 ขีด จนต้องขยายสัญญาณ)
                                ของท่านมันบ่ไกลก้า

Comment

Working...
                                X