Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ ubi รุ่น IEEE802.11 a/b/g มี firmware v.4 ออกมาแล้วนะครับ http://ubnt.com/support/downloads
    upแล้วหน้าเปลี่ยนไปคล้าย v.5

Comment

• ขาย IBG 4.1 ระบบการจัดการ Internet Hotspot พร้อม HDD 160G Seagate
      ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ตไร้สาย กว่า 6,092 แห่ง ทั่วประเทศไทย ใช้งานระบบ IBG

คลิกที่นี่

Comment

• ถึงคงใช้ rocket M

วันนี้ได้ย้ายเสา ปรับเสาใหม่แล้วครับ ดูจากผมลองต่อเสา Main ขั้ว Chain 0 ปรากฏว่าค้นหา SSID เครื่องอื่นๆได้เยอะกว่า Chain 1

ผมก็เลยเอา Chain 0 ใส่กับเสา Omni ส่วน Panel อีก 2 ตัว ใส่ Chain 1

** ส่วนใครใช้ Omni 2 ตัว ใส่ทั้ง 2 Chain เลย ก็ไม่ต้องกังวลครับมันดีกว่าแน่นอน **

เน้นรับให้ใส่ Chain 0 เป็นแนวระนาบ
        Chain 1 เป็นแนวตั้งฉาก ผมว่างั้นน่ะ..

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          ขอวิธีปรับ rocket m 2 กับ เสา panle 1คู่ หน่อยนะครับ อยากลองแบบอื่นบ้างนะครับ หรือ กริด 24 ก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ
          Rocket M2 ถ้าเป็น Panel 1 คู่

ก็จะต้องใส่ Panel ตัวแรกใส่ที่ Chain 0
          Panel อีกตัวก็ใส่ chain 1 ครับ ให้หัน Panel ไปทิศทางเดียวกัน จุดที่จะยิงเหมือนกัน ครับ ไม่งั้นความเร็ว+CCQ เน่ามาก

Comment

• ผมสงสัยครับ เขาไปเช่าเสา TOT , AIS , TRUE หรือป่าว ในการติดตั้งตัวที่เป็น AP เพราะดูลักษณะเสาแล้ว คงไม่น่าจะต่ำกว่า 40 เมตรแน่ๆ
            ถ้าเขาให้เช่าก็อยากรู้ราคา เพราะสนใจเหมือนกัน ส่วนฝั่ง station ผมไม่ติดปัญหา พื้นที่ผมเยอะอยู่ติดเขาเหมือนกัน

ขอระบายหน่อยน่ะครับ
            อยู่บ้านนอกไม่มีทางเลือกครับ ใช้ได้แต่ CATCDMA จะรอ Wi net ก็คงต้องรอไปอีกชาติ ติดต่อไปทีไร ก็ให้หาแต่เพื่อนบ้านให้ได้ซัก 10 หลัง ไม่รู้เขาคิดได้ไง เพราะแถวบ้านนอกถ้าไม่มีให้ดูให้ลองก่อน เขาไม่ใช้กันหรอกครับ ในเมือคุณลงอุปกรณ์ไปเรียบร้อยแล้ว หมู่บ้านอื่นเขาก็ใช้งานไปแล้ว แค่ว่าหมู่บ้านผมจะขอเป็นรายแรกเอง เวรกำทำธุระกิจแบบถอยหลังลงคลองอีกแล้ว Airnet มาก่อนเถอะจะสมน้ำหน้า มัวแต่ทำงานเป็นเต่า
            Last edited by MOOAOOD; 30 Aug 2011, 07:34:57.

Comment

• Originally posted by MOOAOOD View Post
              ผมสงสัยครับ เขาไปเช่าเสา TOT , AIS , TRUE หรือป่าว ในการติดตั้งตัวที่เป็น AP เพราะดูลักษณะเสาแล้ว คงไม่น่าจะต่ำกว่า 40 เมตรแน่ๆ
              เท่าที่ทราบ เสาพวกนี้เค้าไม่ให้เช่ากันครับ
              คือเค้าเอาไว้ติดของเค้าเอง อย่างเสาทรูก็ติด Truewifi , เสา AIS ก็เป็น 3BB_Hotspot กับ Airnet
              ในสัญญาเช่าพื้นที่ติดตั้งเสา เค้าห้ามเราเอาอะไรไปติดตั้งบนเสาของเค้าเลยนะ ถ้าแอบติดเสียค่าปรับ+เลิกสัญญา
              (คงกลัวแอบเอาไปติดป้ายโฆษณา)

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                Rocket M2 ถ้าเป็น Panel 1 คู่

ก็จะต้องใส่ Panel ตัวแรกใส่ที่ Chain 0
                Panel อีกตัวก็ใส่ chain 1 ครับ ให้หัน Panel ไปทิศทางเดียวกัน จุดที่จะยิงเหมือนกัน ครับ ไม่งั้นความเร็ว+CCQ เน่ามาก
                ผมว่าจะลองทำแบบนั้นนะครับ ติดคู่กันเลยนะครับ ขนาบช้ายขวา rk m2 เลยนะครับ ไม่รู้ได้ ผมยังไง บ้างครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ตื่นเ้ต้นๆ จะได้ Bullet M2 +15dbi omni

มาเล่นแล้ว

หลังจากใช้ rkm2 3 อาทิตย์กว่า

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                    ตื่นเ้ต้นๆ จะได้ Bullet M2 +15dbi omni

มาเล่นแล้ว

อ่าว ไม่ชอบ RK เหรอครับ จะขายต่อ บอกผมนะครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                      ตื่นเ้ต้นๆ จะได้ Bullet M2 +15dbi omni

มาเล่นแล้ว

ผมก็คิดๆอยู่ว่าใส่ Bullet M2 +15dbi omni น่าจะดีนะ แต่ติดที่ว่ารับ user ได้นิดเดียวประมาณ20กว่าคนได้ป่ะ

เพราะrocket ram64 ยังรับได้35คนเองเยอะกว่านั้นลื่มอืดแล้ว

Comment

• Bullet M2 +15dbi omni ถ้าจะเอาแค่ ในรัศมี 300 เมตร แนะนำ 9dbi พอครับ รับจากเครื่องโน๊ตบุคโดยตรง... ถ้าไม่กิน ไกล ๆ แต่ถ้าจะกินไกล ๆ โดยใช้ Hi power อย่าง alfa 500mW-2W ก็ 15dbi

แต่คิดดีแล้วเหรอครับที่นำ 15dbi มาใช้ แค่ต้นเดียว เพราะใต้เสา ท่านจะรับไม่ค่อยได้นะครับ ยังไงทางเลือก ที่จะนำ RK M2 มาทำเป็น AccessPoint ก็ดีกว่า ด้วยเสา 15+9 ยังไงก็ดีกว่าแน่นอน

Comment

• up

Comment

• ทุกท่านครับ ประ Auto Chanal กันมั้ย ต้นปรับแล้ว พอรีสตาร์ท ปุ๊ป สงสัยมันเปลี่ยนเป็น 2.4อะไรไม่รู้ แล้วทำให้เครื่องลูกเกาะไม่ได้รึป่าวครับ มึนหัวมากมาย TT____TT

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                              ทุกท่านครับ ประ Auto Chanal กันมั้ย ต้นปรับแล้ว พอรีสตาร์ท ปุ๊ป สงสัยมันเปลี่ยนเป็น 2.4อะไรไม่รู้ แล้วทำให้เครื่องลูกเกาะไม่ได้รึป่าวครับ มึนหัวมากมาย TT____TT
                              สงสัยว่างมาก เลยอยากมีงานทำ... ปรับauto ไม่ได้เคยลองแล้ว

หรือว่าได้ ลองผู้รู้ไม่ตอบอีกทีครับ

Comment

• ตรง output power
                                เราจะปรับกี่ dBm ดีครับ (เสาผม 9 + 15) rk m2
                                ยิ่งน้อยยิ่งไกล้ หรือยิ่งเยอะยิ่งไกล ????

เราจะใช้ channel อื่นได้มั้ยครับนอกจาก 1-6-11 ???

ผมลองใช้ความถี่ 40Mhz ทำไมโน๊ตบุ๊ค รับไม่ค่อยได้ ?????

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X