Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
    ขอบคุณครับ ^^
    เวปนอกมาเห็นยังอายครับท่านหัวหน้า ^ ^

Comment

• ขอรบกวนสมาชิกทุกท่านตั้งคำถามใหม่เอาที่ต้องใช้งานก่อนละกันเดี๋ยวจะงงเหมือนเดิมกัน -*-
      จุดประสงค์ที่ต้องการคือ แชร์เน็ท ดูกล้องวงจรปิด แชร์ไฟล์หนัง MKV
      จากในรูประยะทางไม่เกิน 150 เมตร มองเห็นกันโล่งๆ ไม่มีอะไรขวางกั้น
      ที่ติดตั้งมี AP 3bb & true ที่มองเห็นได้ 10 และของชาวบ้านทั่วๆไปอีก 20 รวมแล้ว 30 AP
      ผมควรใช้รุ่นไหนดี ผมมองไว้ 4 ตัว locoM2 locoM5 nanoM2 nanoM5
      Attached Files

Comment

• พวก loco อย่าเล่นเลย มันมีลุ้น
        เล่นตัวใหญ่ แรงไม่ต้องลุ้น

Comment

• ถ้าต้นทางปลายทาง แบบ โดด ๆ เล่น M5-M5 ไปเลยครับ ไม่ต้องไปตีกับพวก 2.4 เร็วแรงแน่ ๆ โหมด Airmax

Comment

• Originally posted by shikuva View Post
            ขอรบกวนสมาชิกทุกท่านตั้งคำถามใหม่เอาที่ต้องใช้งานก่อนละกันเดี๋ยวจะงงเหมือนเดิมกัน -*-
            จุดประสงค์ที่ต้องการคือ แชร์เน็ท ดูกล้องวงจรปิด แชร์ไฟล์หนัง MKV
            จากในรูประยะทางไม่เกิน 150 เมตร มองเห็นกันโล่งๆ ไม่มีอะไรขวางกั้น
            ที่ติดตั้งมี AP 3bb & true ที่มองเห็นได้ 10 และของชาวบ้านทั่วๆไปอีก 20 รวมแล้ว 30 AP
            ผมควรใช้รุ่นไหนดี ผมมองไว้ 4 ตัว locoM2 locoM5 nanoM2 nanoM5
            150 เมตร ไม่ยากเลยครับ ยิ่งถ้าตั้งเสาให้มองเห็นกัน P2P เปิด Air Max จากนั้น
            ลากสายแลนเข้าในบ้าน ต่อ AP เอาไปใช้งานตามสะดวกเลยครับ
            แต่การลงทุนนี่สิครับ จะคุ้มค่าไม๊ หรือว่าติดเน็ตอีกบ้านจะง่ายกว่า แถม
            เรื่องความถี่นี่ ผมว่า ใกล้และมองเห็นกัน เอา 5Ghz ไปเลยครับ คนใช้งานไม่เยอะเท่า 2.4Ghz

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
              เวปนอกมาเห็นยังอายครับท่านหัวหน้า ^ ^
              - -* ง่ะ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                พวก loco อย่าเล่นเลย มันมีลุ้น
                เล่นตัวใหญ่ แรงไม่ต้องลุ้น
                nanoM5 ไปเลยใช่ไหมคับ

Originally posted by -:R:- View Post
                ถ้าต้นทางปลายทาง แบบ โดด ๆ เล่น M5-M5 ไปเลยครับ ไม่ต้องไปตีกับพวก 2.4 เร็วแรงแน่ ๆ โหมด Airmax
                ขอบคุณคับ

Originally posted by aha2pro View Post
                150 เมตร ไม่ยากเลยครับ ยิ่งถ้าตั้งเสาให้มองเห็นกัน P2P เปิด Air Max จากนั้น
                ลากสายแลนเข้าในบ้าน ต่อ AP เอาไปใช้งานตามสะดวกเลยครับ
                แต่การลงทุนนี่สิครับ จะคุ้มค่าไม๊ หรือว่าติดเน็ตอีกบ้านจะง่ายกว่า แถม
                เรื่องความถี่นี่ ผมว่า ใกล้และมองเห็นกัน เอา 5Ghz ไปเลยครับ คนใช้งานไม่เยอะเท่า 2.4Ghz
                คิดว่าจะทำตามนี้เพราะจะลากสายแลนไปเข้า hub เอาหนะคับ พอดีต้องการลิ้งเพื่อดูกล้องวงจรปิดด้วย อินเตอร์เน็ทที่ปลายทางมีอยู่แล้ว แต่ติดไว้แค่ 6/1 แต่ที่ร้านใหญ่ 9/1+9/1 จ่ายครั้งเดียวไม่ต้องเสียรายเดือน แลกกับหลายๆอย่างที่ผมอยากได้คิดว่าคุ้มคับ เหเห

สุดท้ายขอบคุณทุกความเห็นคร้าบผม

Comment

• ได้ผลอย่างไรจะถ่ายรูปมาลงไว้บ้างคับ ^^

Comment

• ขอเข้าคลับด้วยคนครับ ^^
                    RK M2

เดี๋ยวอัพรูปครับ แหะๆๆ
                    มือใหม่...

Comment

• ใครมีข้อมูล ชัดๆ เทียบกัน ระหว่าง 5Ghz กับ 2.4 Ghz บ้างครับ หรือ เปลี่ยนจาก 2.4 ไป 5 แล้วมันเป็นไงมั้ง ขอข้อมูลหน่อยครับ
                      ว่าจะขยายไปสู่โลกของ 5 Ghz มั่งอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                        ใครมีข้อมูล ชัดๆ เทียบกัน ระหว่าง 5Ghz กับ 2.4 Ghz บ้างครับ หรือ เปลี่ยนจาก 2.4 ไป 5 แล้วมันเป็นไงมั้ง ขอข้อมูลหน่อยครับ
                        ว่าจะขยายไปสู่โลกของ 5 Ghz มั่งอ่ะครับ
                        ไม่ต้องเปรียบเทียบครับท่าน

ดูหน้างานท่าน

ถ้าไม่มีสิ่งกีดขวางเปลี่ยนยกชุดได้เลยครับ

แต่ถ้ามีสิ่งกีดขวางก็เลิกคิดถึงมันได้เลย ^ ^

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                          ใครมีข้อมูล ชัดๆ เทียบกัน ระหว่าง 5Ghz กับ 2.4 Ghz บ้างครับ หรือ เปลี่ยนจาก 2.4 ไป 5 แล้วมันเป็นไงมั้ง ขอข้อมูลหน่อยครับ
                          ต้องอ้างอิงเงื่อนไข ระยะทาง อุปสรรค ว่ามีหรือไม่อย่างไร ตัวแปรเหล่านี้มีผลกับทั้ง2 ความถี่ ที่หนีไป5 เพราะไม่อยากโดนกวน หนีได้ง่าย เพราะมีช่องให้เลือกเยอะกว่าครับ...

Comment

• อยากทำ ClearOS

WiFi Authen

แล้วก็มีระบบแยกเน็ตแยกเกมได้ไหมครับ

ตอนนี้ทำแค่แยกเน็ตแยกเกม จะเอา WiFi Authen มารวมอีกได้มัยครับ

Comment

ข้อมูลแบบไหนหว่า
                              พวกเปรียบเทียบ 2.4 กับ 5 ใน google มีเยอะมากครับ
                              http://www.ubnt.com/wiki/Selecting_airmax_product

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                                อยากทำ ClearOS

WiFi Authen

แล้วก็มีระบบแยกเน็ตแยกเกมได้ไหมครับ

ตอนนี้ทำแค่แยกเน็ตแยกเกม จะเอา WiFi Authen มารวมอีกได้มัยครับ
                                เริ่มจากลง ClearOS เอง ติดตรงไหนค่อยเปิดครับ ทำได้หมด
                                แบบสำเร็จรูปมันก็สะดวกดี แต่ถ้าได้ไล่ทำทีละสเตปจะเข้าใจว่าตรงไหนเราต้องการ-ไม่ต้องการ

Comment

Working...
                                X