Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ^
    ทดลองเองเลยครับ
    สั่งมาเทสอย่างละตัว
    เทสเรียงลำดับ Loco ถ้ายังเล่นไม่ได้ก็ Nano ถ้ายังไม่ได้อีกก็ RK
    แต่ BL เป็น 1T1R ตามจริงแล้ว RK เกินความจำเป็นนะครับ ใช้ AirGrid ก็พอ

Comment

• อยากแน่นอน ต้อง RK เหอๆ ต้นใช้อย่างอื่นไม่เป็นเลย

Comment

• 1. ตอนนี้ผมใช้ PowerAPN อยู่เปิดโหมด Station B/G/N 20Mhz แต่ Airlive 5460 B/G มองไม่เห็นครับ
        ผมลองดูที่ Advance tab ใน PowerAPN ไม่มีให้ปิด AirMax นะครับ และจริงๆ มันสามารถจับสัญญาณจาก AccessPoint RTN16 ได้นะครับ แต่เอามันมาทำ Repeater ออกไปอีกที ให้ Airlive 5460 Universal Repeater กลับมองไม่เห็นนะครับ

แนะนำด้วยครับ แก้ยังไงดี ?

2. ตอนนี้ผมใช้ 12Dbi Omni Indoor อยู่ สนใจตัวนี้ครับ http://dr-computer.org/index.php?rou...&product_id=59
        ไม่รู้ว่าดีไหมเค้าบอกว่า ได้ 16Dbi แนะ ?

Comment

• ขอเข้า แก๊งด้วยคนนะครับ

กำลังสั่งซื้อ Rocket M2 + Omni Outdoor 8Dbi ไปถึง 1.5 km ไหมครับ

ได้ของมาจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
            ขอเข้า แก๊งด้วยคนนะครับ

กำลังสั่งซื้อ Rocket M2 + Omni Outdoor 8Dbi ไปถึง 1.5 km ไหมครับ

ได้ของมาจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ

ถ้าตัวรับแรงๆ ถึงแน่นอนครับ ^^

Comment

• Originally posted by ebook4u View Post
              1. ตอนนี้ผมใช้ PowerAPN อยู่เปิดโหมด Station B/G/N 20Mhz แต่ Airlive 5460 B/G มองไม่เห็นครับ
              ผมลองดูที่ Advance tab ใน PowerAPN ไม่มีให้ปิด AirMax นะครับ และจริงๆ มันสามารถจับสัญญาณจาก AccessPoint RTN16 ได้นะครับ แต่เอามันมาทำ Repeater ออกไปอีกที ให้ Airlive 5460 Universal Repeater กลับมองไม่เห็นนะครับ

ที่มันไม่มี AirMAX ก็ถูกแล้ว เพราะเจ้านี่เค้าเอาไว้สำหรับกระจายสัญญาณตามปกติให้ NB,มือถือครับ
              ที่ว่า Repeater คือเซตมันยังไง เป็น AP WDS รึเปล่า

Comment

• Originally posted by ebook4u View Post
                1. ตอนนี้ผมใช้ PowerAPN อยู่เปิดโหมด Station B/G/N 20Mhz แต่ Airlive 5460 B/G มองไม่เห็นครับ

2. ตอนนี้ผมใช้ 12Dbi Omni Indoor อยู่ สนใจตัวนี้ครับ http://dr-computer.org/index.php?rou...&product_id=59
                ไม่รู้ว่าดีไหมเค้าบอกว่า ได้ 16Dbi แนะ ?

1. Repeater อันนี้ไ่ม่แน่ใจอ่ะครับ
                2. dBi ยิ่งมาก มันรับยิ่งไกล แต่มันมุมสูงต่ำ จาก แนวระนาบบนพื้น ทำได้ไม่มีครับผม

Comment

• ที่มันไม่มี AirMAX ก็ถูกแล้ว เพราะเจ้านี่เค้าเอาไว้สำหรับกระจายสัญญาณตามปกติให้ NB,มือถือครับ
                  ที่ว่า Repeater คือเซตมันยังไง เป็น AP WDS รึเปล่า

ผมต่อแบบนี้ครับ Huawei Modem > Asus RT N16 AP B/G > PowerAPN Station B/G/N 20Mhz > Airlive 5460 Universal Repeater B/G

ตอนนี้คือ AirLive มองไม่เห็น PowerAPN นะครับ ถึงแม้จะวางไกลกัน 50ม หรือ 2-3ม. ก็ตาม

แนะนำหน่อยครับเพราะอะไรครับ

Comment

• หมายถึงการเซต PowerAPN เป็นแบบไหนครับ
                    ช่อง WAN เป็น DHCP รึเปล่า
                    เปิด DHCP Server รึเปล่า
                    Wireless กำหนดเป็น Mode อะไรอยู่

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      ^
                      ^
                      ทดลองเองเลยครับ
                      สั่งมาเทสอย่างละตัว
                      เทสเรียงลำดับ Loco ถ้ายังเล่นไม่ได้ก็ Nano ถ้ายังไม่ได้อีกก็ RK
                      แต่ BL เป็น 1T1R ตามจริงแล้ว RK เกินความจำเป็นนะครับ ใช้ AirGrid ก็พอ
                      กะว่าจะเอาไป WDS ด้วยน่ะครับ RK ข้างนึงต่อ Omni อีกข้างต่อ Grid โดยรับจากตัวหลัก ซึ่งเป็น Bullet+Omni หรืออนาคต อาจจะเพิ่มตัวหลักเป็นตัว RK + Grid 2 ข้าง (ยิงไป 2 ที่ หรืออาจจะ ต่อกับตัว Y แล้วต่อ 4 แผง ยิงไป 4 ที่ก็ได้ครับ)
                      ช่วยแนะนำทีครับ
                      แบบว่า กะจะลงทุนซื้อ RK เป็นตัวรับ ตั้งไว้บ้านลูกค้า ทำเป็นโหมด WDS เลยครับ จะได้ลูกค้ารอบๆด้วย ใช้ไฟบ้านลูกค้า เราก็ลดค่าเน็ตให้เขาเอา หรืออาจจะให้ใช้ฟรีไปเลย แบบว่า หวังลูกค้าในอนาคตด้วยน่ะครับ
                      Last edited by unlimit555; 3 Aug 2011, 21:39:13.

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                        หอ ที่ต้นอยู่อ่ะครับ มีแค่นี้เอง เหอๆ 6M เจอคนโหลด idm ทีนึง ร่วงแน่ ^^

เห็นข้างล่างเป็นสายสีเหลืองเล็ก ๆ ใช่สาย OFC หรือเปล่าครับนั่น

Comment

• Originally posted by BB_GUNS View Post
                          รบกวนถามนึดนึงครับ พอดีผมเพิ่งได้ใช้งาน TOT WI-NET ตัวรับสัญญาณ เป็น ubiquiti air grid m5 แล้วหลังจากช่วงติดตั้งเสร๊จกลับไป
                          ก็ลองเขาไปเช๊คระดับสัญญาณ โดย มั่ว user และ pass เอาเองพราะชั่งไม่ได้บอกใว้ ลอง user ubnt pass ubnt ก็ไม่ได้ admin ก็ไม่ได้
                          สุดท้ายมั่วเอาลอง tot tot ทั้ง user และ pass เข้าได้ด้วยแต่ปัญหา ดูได้แต่หน้า main อย่างเดียวดูหน้าอื่นไม่ได้ก็เลยงงว่าเพราะอะไร

จะทำยังไงให้เข้าไปดู หน้า อื่นๆได้บ้าง เหมือนมันโดนล็อคใว้ยังไงไม่รู้ อยากเห็นการตั้งค่าต่างๆๆ
                          เขาไม่บอกเราครับ ไม่งั้นเสร็จโจร
                          ตัวที่เราเข้าดูได้นี้มันดูได้แต่หน้าแรกอย่างเดียว เท่าที่รู้มาแต่ละที่ตั้งรหัสไม่เหมือนกันเลย แถวบ้านผมเข้าดูได้อย่างเดียว ubnt / ubnt ครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                            กะว่าจะเอาไป WDS ด้วยน่ะครับ RK ข้างนึงต่อ Omni อีกข้างต่อ Grid โดยรับจากตัวหลัก ซึ่งเป็น Bullet+Omni หรืออนาคต อาจจะเพิ่มตัวหลักเป็นตัว RK + Grid 2 ข้าง (ยิงไป 2 ที่ หรืออาจจะ ต่อกับตัว Y แล้วต่อ 4 แผง ยิงไป 4 ที่ก็ได้ครับ)
                            ช่วยแนะนำทีครับ
                            แบบว่า กะจะลงทุนซื้อ RK เป็นตัวรับ ตั้งไว้บ้านลูกค้า ทำเป็นโหมด WDS เลยครับ จะได้ลูกค้ารอบๆด้วย ใช้ไฟบ้านลูกค้า เราก็ลดค่าเน็ตให้เขาเอา หรืออาจจะให้ใช้ฟรีไปเลย แบบว่า หวังลูกค้าในอนาคตด้วยน่ะครับ
                            ไอเดียดีครับ

ตัวต่อ Y อย่าได้ลองเชียว เสียตังฟรี

Comment

• Originally posted by พัฒนา View Post
                              เห็นข้างล่างเป็นสายสีเหลืองเล็ก ๆ ใช่สาย OFC หรือเปล่าครับนั่น

เหลือ อ่อน หรือเข้ม อ่ะครับ เหลือ เข็ม เป้นของ โมเด็ม ส่วน ที่มันเป็นขดๆ อยู่ด้านล่าง นั่นเป็นสาย โทรศัพท์ ที่อยู่หน้า สปินเตอร์อ่ะครับ ^^

Comment

• ช่อง WAN เป็น DHCP รึเปล่า <-เป็น Static LAN
                                เปิด DHCP Server รึเปล่า <--เปล่า ให้ Asus RTN16 เป็นตัวจ่าย IP ครับ
                                Wireless กำหนดเป็น Mode อะไรอยู่ <-- WEB64bit Auto

Comment

Working...
                                X