Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by freedomlin View Post
    ที่ 11 กม. กว่า ๆ เทสสปีดระหว่าง RK M2 ตัวที่ 1 กับ 2 ได้ประมาณ 14MB กว่า ๆ ครับ
    ซื้อ Grid จากไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
    ช่วยแนะนำทีครับ อยากได้เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
      ซื้อ Grid จากไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
      ช่วยแนะนำทีครับ อยากได้เหมือนกัน
      จุดใต้ตำตอ

Comment

• เลยทำเอาผมงงไปด้วยเลยครับ ตกลงว่าค่า E.I.R.P ที่ออกมามันเท่าไหร่กันแน่ครับ ผิดกฏหมายรึเปล่าครับ เสียวแทน
        สมมุติผมมี Rocket 28dbm กับ Sector 16dBi เมื่อรวมกันแล้ว จะออกมาเท่าไหร่กันแน่ครับ ลองเซริท์หาข้อมูลใน google แล้วยิ่งอ่านยิ่งงง

Comment

• dBm Watts
          0 1.0 mW
          1 1.3 mW
          2 1.6 mW
          3 2.0 mW
          4 2.5 mW
          5 3.2 mW
          6 4 mW
          7 5 mW
          8 6 mW
          9 8 mW
          10 10 mW
          11 13 mW
          12 16 mW
          13 20 mW
          14 25 mW
          15 32 mW
          16 40 mW
          17 50 mW
          18 63 mW
          19 79 mW
          20 100 mW
          21 126 mW
          22 158 mW
          23 200 mW
          24 250 mW
          25 316 mW
          26 398 mW
          27 500 mW
          28 630 mW
          29 800 mW
          30 1.0 W

Comment

• Originally posted by wifija View Post
            เลยทำเอาผมงงไปด้วยเลยครับ ตกลงว่าค่า E.I.R.P ที่ออกมามันเท่าไหร่กันแน่ครับ ผิดกฏหมายรึเปล่าครับ เสียวแทน
            สมมุติผมมี Rocket 28dbm กับ Sector 16dBi เมื่อรวมกันแล้ว จะออกมาเท่าไหร่กันแน่ครับ ลองเซริท์หาข้อมูลใน google แล้วยิ่งอ่านยิ่งงง
            E.I.R.P คิดยังไงอยากรู้เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
              ที่ 11 กม. กว่า ๆ เทสสปีดระหว่าง RK M2 ตัวที่ 1 กับ 2 ได้ประมาณ 14MB กว่า ๆ ครับ
              นี้กะจะยิงถึงดาวอังคารเลยรึ แรงโค ตะ ระ

Comment

• Originally posted by wifija View Post
                เลยทำเอาผมงงไปด้วยเลยครับ ตกลงว่าค่า E.I.R.P ที่ออกมามันเท่าไหร่กันแน่ครับ ผิดกฏหมายรึเปล่าครับ เสียวแทน
                EIRP ของประเทศไทย 2.4 รู้สึกจะ 100 mW เกินต้องขออนุญาต -> เพื่อนเยอะไม่ต้องกลัว ^^

dBm กับ dBi ไม่นำมารวมกันครับ

Comment

EIRP = 28+16 = 44 dBm

เกิน ก.ม. กำหนดที่ความถี่ย่าน 2.4 GHz ที่ EIRP ต้องไม่เกิน 100mW หรือ 20 dBm (ไม่ต้องขออนุญาคิ)
                  Last edited by 323; 22 Jul 2011, 22:54:58. Reason: แก้ไขเบลอบวกผิด

Comment

• Originally posted by 323 View Post
                    EIRP = 28+16 = 34 dBm น่าจะประมาณ 2W กว่าๆ (33 dBm= 2000mW = 2W)

เกิน ก.ม. กำหนดที่ความถี่ย่าน 2.4 GHz ที่ EIRP ต้องไม่เกิน 100mW หรือ 20 dBm (ไม่ต้องขออนุญาคิ)
                    44 ครับท่าน
                    แต่ EIRP น่าจะคิดแค่ Router มากกว่านา เพราะกำหนดหน่วยมาเป็น mW

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      44 ครับท่าน
                      แต่ EIRP น่าจะคิดแค่ Router มากกว่านา เพราะกำหนดหน่วยมาเป็น mW
                      แฮะๆ เบลอบวกผิดซ่ะงั้น

EIRP พูดถึงกำลังส่งที่ออกจากหน้าเสาอากาศครับ (กำลังส่งจากเครื่องส่ง หัก Loss จาก cable บวก อัตราขยายของเสาอากาศ)

dBi เป็นหน่วยของอัตราส่วนอัตราขยายของเสาอากาศ จริงๆแลัวจะไม่มีหน่วย(มันตัดกัน) แต่คนกำหนดให้เป็น dBi เป็นหน่วยใช้เรียกแทนเพื่อให้แตกต่าง (ถ้าจำไม่ผิด และไม่เบลอน่ะครับ)

Comment

• 44 dBm 25 W

Comment

• Originally posted by plaboo57I7 View Post
                          มีเรื่องขอถามความคิดเห็นสมาชิกทุกท่านครับ (ให้ปวดหัวเล่นๆ ตอนอยู่ รพ. จะได้หาหมอเลย แต่ใช้งานได้จริง )
                          ระหว่าง 2 ระบบ อันไหนดีกว่า อย่างไร (เหมือนคุณครูเลยเนอะ)

1. ตัวส่ง setup เป็นmode AP WDS (ใส่ mac +pass) ส่งไปยัง ตัวรับมากกว่าหนึ่งตัว setup เป็น station wds (ใส่ mac+pass)

2. ตัวส่ง setup เป็นmode AP (ใส่ mac +pass) ส่งไปยัง ตัวรับมากกว่าหนึ่งตัว setup เป็น station (ใส่ mac+pass)

(ตัวแปรนะครับ ตัวส่ง เป็นชนิดเดียวกัน ตัวรับเป็นชนิดเดียวกันมากกว่าหนึ่งตัว ระยะทาง 400 - 1000 เมตร โดยตัวรับจะมี ap กระจายต่ออีกทีโดยเชื่อมต่อผ่านสาย lan ส่งไปยัง client ใช้งาน )
                          โทษนะครับ มีไครเพิ่มเติมไหมครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            ลิงค์ที่ผมให้ไปอ่ะครับผมก็ได้ข้อมูลมาจากที่นั่นครับผม ส่วน fW อยู่ด้านล่าง

รุ่นเดียวกับปีก่อน..แต่ปีนี้้แรงกว่าปีก่อน..ประมาณนั้น ++"

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              EIRP ของประเทศไทย 2.4 รู้สึกจะ 100 mW เกินต้องขออนุญาต -> เพื่อนเยอะไม่ต้องกลัว ^^

dBm กับ dBi ไม่นำมารวมกันครับ
                              จัดเต็มยกก๊วน....

Comment

เทคนิคการขายท่าน ^^

200 mW = 23 dB
                                23 dB + 7 dB =30 dB
                                30 dB = 1000 mW = 1W

แค่แปลงกลับไปกลับมา

อิๆๆ

Comment

Working...
                                X