Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จ๊าก...........สุดยอดเลย 2x2 mimo

Comment

• Idea ดีแท้

Originally posted by -:R:- View Post
      ฮ่า ๆ ยังไม่มีคนถามครับ เหมือน อาวุธในตำนาน 3 ง่าม...
      เวลาตั้ง อย่าตั้งความถี่ย่านเดียวกันนะครับตัวสูง ๆ สุด แถวบ้านผม ช่อง 11 มีน้อยมาก รองลงมาก็ช่อง 6

Ubi ต่อตรง ch 11
      Ubi ต่อ 15+9 ch 6
      จุดบอด ตอนนี้ตัด wrt54gl ออกไปตัว เอา ubi ขึ้นแบบดังภาพ จุดที่หลุด ๆ ดับ ๆ ติด ๆ หายไปเลย เป็นงง ตอนนี้จึงเหลือ wrt54gl 1 ตัว ช่อง 1 (เอาไว้ตีกับคนข้าง ๆ บ้าน เยอะเหลือเกินช่อง 1)

ผมได้ไอเดียนี้มาเพราะเห็นของทรูครับ ทำ 4 มุม
      เดินผ่านทุกวันมองทุกวัน ตรงสะพานปิ่นเกล้า ติดสำนักงานท่องเที่ยวฝั่งสนามหลวง

เสา Alfa ทำให้ผมถึงกับอึ้ง
      [ATTACH=CONFIG]1253671[/ATTACH]
      ค่อนข้างนิ่งมาก ๆ ครับใต้เสา
      _____
      อันนี้ผมว่าเป็นที่เสา omni 9dbi เพราะผมได้โมมัน เมื่อก่อนนิ่งมาก กลับจาก กทม จะหา omni indoor 9 dbi มาด้วยซักตัวมาเปลี่ยน เสาจีนครับต้น 100 กว่าบาท

-----------------------

RkM2 เดิม Omni 15dbi(คุณตี๋)+indoor 9dbi
      RkM2 ใหม่ Omni 15dbi(คุณตี๋)+Omni 15dbi(wifi4you)
      ______

wdsผมยังไม่เคยลองเลยซักครั้งนะครับผม เนื่องจาก สถานที่ติดตั้งค่อนข้างจำกัด จะไปติดที่อื่นก็ไม่ได้เพราะเป็นตัวเมือง ก็เลยยังไม่ได้ลอง

ถ้ายิง wds ถามท่าน ball ดีกว่าครับผม

--------------

เพราะเนื่องจากผมได้วางจุดศูนย์กลางเอาไว้ที่บ้านครับไม่ได้ไปขยายที่อื่น
      และเนื่องจากเมื่อก่อน จุดนี้เป็น RKM2 เพียงตัวเดียว คนมาเกาะ 40+ คนเล่นจริงๆ จะเห็นจากการเกาะที่จุด RKm2 30 คน แบ่งไปเกาะ wrt54gl 2-3 คนเองครับเนื่องจากนำไปทำเป็นตัวขยาย จุดอับ ใต้บันได

ดังนั้น คนเห็นอาจจะแปลงใจทำไมมาวางไว้ที่เดียว ที่เห็น 3 เสาเพราะ RocketM2 มันต่อได้ 2 เสา และยิ่งมีเสาเยอะ มันก็ยิ่งกรอง ดักจับ จับสัญญาณได้ดีกว่าเสาเดียว ครับ และที่สำคัญ 3 เสานี้ ความถี่คนละช่องกัน ทำให้สัญญาณไม่ทับกันนั่นเองครับ และเพื่อแบ่งเบาภาระให้กับ RKM2 เกา ที่มีคนมาเกาะเยอะ ทั้งปลิง ทั้งลองของ ทำให้หน่วงไปเป็นพัก ๆ พอนำมาเสริม ก็ทำให้ เน็ทลื่น ๆ ดีกว่าเดิมครับ แบ่งภาระอันเก่าได้เยอะครับผม
      ----
      3ง่าม
      [ATTACH=CONFIG]1253700[/ATTACH]

Comment

• Originally posted by yut261 View Post
        ทำไมAirRouterผมใช้lanได้เครื่องเดียว เอาสายlanอีกเครื่องมาต่อเน็ตจะเข้าไม่ได้ทันทีครับแต่ไวเลสก็ยังเล่นเน็ตได้
        ช่วยดูทีครับว่าผิดตรงไหน

Comment

• Originally posted by yut261 View Post
          ช่วยดูทีครับว่าผิดตรงไหน

ไม่มีอะไรผิดครับ ?? Wireelss มีใช้งานอยู่กี่เครื่อง ?? ตรง Rang Start - Rang End ผมว่าเปิดให้เยอะกว่านี้หน่อยดีกว่า. Rang End จาก 192.168.1.10 เปลี่ยนเป็น 192.168.1.254 แล้วลองเสียบดูใหม่ว่าอาการที่เป็นอยู่หายหรือเปล่า...อาจจะแจก DHCP น้อยไป...คนอื่นคิดเหมือนผมหรือเปล่า ??

Comment

• ลอง fix ip แล้วเสียบสายLanยังครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
              ลอง fix ip แล้วเสียบสายLanยังครับ
              ผมตั้งเป็นautoไว้ครับ ถ้าfix ต้องใช้ค่าไหนบ้างครับ ผมมือใหม่ครับช่วยหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                ไม่มีอะไรผิดครับ ?? Wireelss มีใช้งานอยู่กี่เครื่อง ?? ตรง Rang Start - Rang End ผมว่าเปิดให้เยอะกว่านี้หน่อยดีกว่า. Rang End จาก 192.168.1.10 เปลี่ยนเป็น 192.168.1.254 แล้วลองเสียบดูใหม่ว่าอาการที่เป็นอยู่หายหรือเปล่า...อาจจะแจก DHCP น้อยไป...คนอื่นคิดเหมือนผมหรือเปล่า ??
                ผมเคยใช้แล้วครับเริ่ม 192.168.1.2 จบที่ 192.168.1.254 ก็เป็นเหมือนเดิมครับเสียบสายแลนเส้นที่2เน็ตก็หลุดเลยไฟที่เป็นลูกโลกที่เราเตอร์จะดับ แต่พอถอดเหลือเส้นเดียวไฟก็จะติดก็จะเล่นเน็ตได้ต่อครับ

Comment

• มีคอมpc3เครื่อง notebook1(ถ้าอยู่หน้าบ้านจะใช้ไวเลสต่อเน็ต) มือถือandroid 1

Comment

ผมตั้งเป็นautoไว้ครับ ถ้าfix ต้องใช้ค่าไหนบ้างครับ ผมมือใหม่ครับช่วยหน่อยครับ

Comment

• ^
                      ^
                      ลองแล้วครับก็ยังไม่ได้

Comment

^
                        ^
                        ลองแล้วครับก็ยังไม่ได้
                        มุขสุดท้ายอาจจะ BUG Firmware ( เดา ) ลอง Download Firmware Version ใหม่ล่าสุดมาลง..พออัพเสร็จเข้าหน้า System กด Reset to default 1 ครั้ง

Comment

• ฟิกซ์คอม แล้วเครียร์คุกกี้ ลองเข้าใหม่

Comment

• Firmware Version 5.3 ตัวนี้เป็นตัวที่ติดมากับเครื่องครับ แล้วตอนนี้ไปเวอร์ชั่นไหนแล้วครับ นำทางให้ผมทีครับ แต่ผมก็ยังสงสัยว่าทำไมไวเลสมันถึงไม่เป็น

Comment

• ลองสลับสาย Lan ดูครับเป็นที่สายหรือเปล่า อันนี้เดาเอา

Comment

• อ่านมาหลายหน้าแล้วชักจะงง ๆๆ
                                ตกลงเจ้า UBNT มีตัวรับสัญญาณแค่ตัว Nanostation เท่านั้นหรอครับที่เป็นตัวรับสัญญาณ มีตัวอื่นอีกไหมครับ

อ่านๆๆ ไปเหมือนว่าจุดประสงค์คือเป็น ap หรือหว่ารับแบบ จุดหนึ่ง ไป จุดหนึ่งโดยเฉพาะ

สงสัยจริงๆๆ ครับ รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

Working...
                                X