Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ubonbuy View Post
    ใช้งาน hotspot wds เนี้ยละครับดีที่สุด มารับประกันคุณภาพ วิ่งดีแท้ๆ มองเห็นกัน 90 Mbps+ สำหรับ ลิงค์นะ

ลิงค์นะ = 2 ตัวคุยกันเท่านั้น ไม่รับบุคคลที่ 3 ครับ Airmax แหละคุณครับ R
    ตั้งข้อสังเกตหน่อย
    WDS ของ UBNT เนี่ย Throughput ไม่ลดลงครึ่งนึง
    ทำได้ด้วยหรอ ^^

หรือที่จริงแล้วมันคือ Repeater+MAC Filter กันแน่

Comment

• ถ้าเปิด แอร์แมกซ์ได้ ให้เปิด แจ่มมาก
      ถ้าจะปล่อยไวเลสต่อในบ้าน น่าจะเอา N12 มาปล่อยต่อดีกว่า จะได้ลดภาระ ของยูบิลงไป เพราะ wds มันกินแรง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
        WDS ของ UBNT เนี่ย Throughput ไม่ลดลงครึ่งนึง
        หรือที่จริงแล้วมันคือ Repeater+MAC Filter กันแน่
        ที่ค้นเจอตั้งแต่สมัย gl 5ปีที่แล้ว
        wds คือ โทรศัพท์ ตอบโต้กับทันที ทรูพุทไม่น่าลด
        repeater คือ วิทยุสื่อสาร ที่ต้องส่งไปก่อน พอรับแล้ว ส่งกลับ พูดส่วนกันไม่ได้
        ฉะนัน wds ต้องเครื่องแรง ถึงจะดี 54gl+wds ถ้าไกล มันถึงชอบเดี้ยง

Comment

• Originally posted by mballx View Post
          ที่ค้นเจอตั้งแต่สมัย gl 5ปีที่แล้ว
          wds คือ โทรศัพท์ ตอบโต้กับทันที ทรูพุทไม่น่าลด
          repeater คือ วิทยุสื่อสาร ที่ต้องส่งไปก่อน พอรับแล้ว ส่งกลับ พูดส่วนกันไม่ได้
          ฉะนัน wds ต้องเครื่องแรง ถึงจะดี 54gl+wds ถ้าไกล มันถึงชอบเดี้ยง
          ตามอาจารย์ mballx ว่ามาเลย เมื่อก่อนก็ Gl wds หลุดสะบักสะบอม พอมาเจอ n 300 ubi ลื่นดีจริงๆ แต่ก็แพงเหลือหลายนะ อาจารย์บอล ซื้อตอนนั้น 4500 555 เด๋วนี้ 3200

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post

กำลังคิดถึงเรื่องนี้พอดีเลยครับ
            ก็คือตอนนี้ อยากจะขยายจุดส่งสัญญาณไปอีกที่ที่นึง ซึ่งตอนนี้รับสัญญาณด้วย USB Wireless ได้1-2ขีด ครับ
            ซึ่งพอเล่นเน็ตได้ ไม่ถึงว่าดี อาจะเป็นเพราะไม่ได้ขึ้นเสา แต่รับจากในบ้านชั้น2 ***งจากจุดส่งประมาณ 500 ม.ได้
            สัญญาณมาจากจากตัว RK2 ตัวหลักครับ ที่ผมปล่อยอยู่ปัจจุบัน

ขอถามว่าจากตรงนี้ ผมจะขยายสัญญาณจากตรงนี้ไปใช้ให้รอบๆอีกไม่เกิน 10 เครื่อง แบบไร้สายในระยะ 500 ม.
            ไม่แน่ใจว่าเจ้าตัว WRT54GL + Omni 15 dBi ทำโหมด Repeater นี่จะเวิร์คไม๊ครับ สามารถใช้คู่กับ RK2 ได้ไม๊ครับ
            จริงๆอยากจะใช้ Ubi RK2 อีกตัว เพราะแรงกว่าเยอะ แต่เท่าที่รู้มันไม่สามารถทำได้ คือรับได้ แต่ส่งอีกต่อไม่ได้ ... ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              กำลังคิดถึงเรื่องนี้พอดีเลยครับ
              ก็คือตอนนี้ อยากจะขยายจุดส่งสัญญาณไปอีกที่ที่นึง ซึ่งตอนนี้รับสัญญาณด้วย USB Wireless ได้1-2ขีด ครับ
              ซึ่งพอเล่นเน็ตได้ ไม่ถึงว่าดี อาจะเป็นเพราะไม่ได้ขึ้นเสา แต่รับจากในบ้านชั้น2 ***งจากจุดส่งประมาณ 500 ม.ได้
              สัญญาณมาจากจากตัว RK2 ตัวหลักครับ ที่ผมปล่อยอยู่ปัจจุบัน

ขอถามว่าจากตรงนี้ ผมจะขยายสัญญาณจากตรงนี้ไปใช้ให้รอบๆอีกไม่เกิน 10 เครื่อง แบบไร้สายในระยะ 500 ม.
              ไม่แน่ใจว่าเจ้าตัว WRT54GL + Omni 15 dBi ทำโหมด Repeater นี่จะเวิร์คไม๊ครับ สามารถใช้คู่กับ RK2 ได้ไม๊ครับ
              จริงๆอยากจะใช้ Ubi RK2 อีกตัว เพราะแรงกว่าเยอะ แต่เท่าที่รู้มันไม่สามารถทำได้ คือรับได้ แต่ส่งอีกต่อไม่ได้ ... ไม่รู้ผมเข้าใจถูกป่าว
              ถ้าจะให้ดี คงต้องเปลือง ap main นาโน m2 wds airmax--- นาโน m2 wds airmax---เข้า picom2 ap น่าจะสบายๆ

ปล.ตัวผมเองก็งูๆปลาๆ จากประสพการณ์ตรง พยายาม อย่าทำ wds หรือ Repeater ซ้อนกันหลายชั้น เป็นผมจะพยายามทำให้ได้แค่ชั้นเดียว ประมาณนี้ main นาโน m2 wds airmax--- นาโน m2 wds airmax---เข้า picom2 ap กรณีไกลกันมาก ทั้งหมดนี้คงไม่เกิน 25 ยูส ถ้าเกินคงต้องเพิ่ม เป็น rk2 แทนนาโน

ถ้าอยากทำขั้น เซียน ต้องถามท่านอาจารย์บอล มีคำแนะนำที่ดีแน่นอนครับ เพราแก่เล่นท่าเก่ง
              Last edited by ubonbuy; 10 Jul 2011, 12:55:27.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                WDS คือ สายแลนเสมือนครับ
                Repeater คือ เครื่อง Xerox

Two disadvantages to using WDS are:
                The maximum wireless effective throughput is halved after the first retransmission (hop) being made. For example, in the case of two routers connected via WDS, and communication is made between a computer which is plugged into router A and a laptop which is connected wirelessly using router B's access point, the throughput is halved, because router B has to retransmit the information during the communication of the two sides. However, in the case of communications between a computer which is plugged into router A and a computer which is plugged into router B, the throughput is not halved since there is no need to retransmit the information.
                http://en.wikipedia.org/wiki/Wireles...ibution_System

Comment

ตามหลักเค้าก็ว่ามาลดลงครึ่งนึงจริงๆ ครับ แต่มันเป็น n 300 Mbps มันเลยเหลือให้ใช้เยอะหน่อยแค่ 150 เองครับ 120 นี่ก็เก่งแล้ว
                  ใน ยูทูบ sys2you เค้าโอนไฟล์ก็เกือบๆ 100 แล้วนะครับ
                  Last edited by ubonbuy; 10 Jul 2011, 13:08:08.

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                    ถ้าจะให้ดี คงต้องเปลือง ap main นาโน m2 wds airmax--- นาโน m2 wds airmax---เข้า picom2 ap น่าจะสบายๆ
                    ปล.ตัวผมเองก็งูๆปลาๆ จากประสพการณ์ตรง พยายาม อย่าทำ wds หรือ Repeater ซ้อนกันหลายชั้น เป็นผมจะพยายามทำให้ได้แค่ชั้นเดียว ประมาณนี้ main นาโน m2 wds airmax--- นาโน m2 wds airmax---เข้า picom2 ap กรณีไกลกันมาก ทั้งหมดนี้คงไม่เกิน 25 ยูส ถ้าเกินคงต้องเพิ่ม เป็น rk2 แทนนาโน
                    ถ้าอยากทำขั้น เซียน ต้องถามท่านอาจารย์บอล มีคำแนะนำที่ดีแน่นอนครับ เพราแก่เล่นท่าเก่ง
                    ช่วง นาโน ไม่ต้อง wds ก็ได้พี่ เป็น ap+station airmax แล้ว เข้า ap ปล่อยต่อ

Comment

ช่วง นาโน ไม่ต้อง wds ก็ได้พี่ เป็น ap+station airmax แล้ว เข้า ap ปล่อยต่อ
                      เค้าทำ hot spot ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post

จากที่เคยใช้งาน ทำได้แต่ไม่ work ครับ
                        แรม WRT54GL น้อยเกินไป ถ้ามีคนมาเกาะเยอะ+Repeater ด้วยจะรับได้ซัก 4-5 Client กำลังดี
                        เกินกว่านี้เริ่มหน่วง ping เริ่มวิ่งเยอะ ถ้ามีซักคนบิทนี่.. (ปกติเริ่มอืดประมาณ 12-15 client แล้วแต่ตัว)

ถ้าคิดจะใช้งานถึง 10 ตัดสินจากราคาก็น่าจะเป็น RT-N12 Repeater ครับ
                        หรือไม่ก็เอา Rocket อีกตัวมาทำ AP WDS ปิด AirMAX

ถ้าเอาแบบนิ่งๆยาวๆ แต่งบสูงกว่าก็ตามท่าน ubonboy ได้เลยครับ
                        ใช้คู่นึงสร้าง link แบบ AirMAX แล้วเอาอีกตัวมากระจายสัญญาณ

Comment

ตามหลักเค้าก็ว่ามาลดลงครึ่งนึงจริงๆ ครับ แต่มันเป็น n 300 Mbps มันเลยเหลือให้ใช้เยอะหน่อยแค่ 150 เองครับ 120 นี่ก็เก่งแล้ว
                          ใน ยูทูบ sys2you เค้าโอนไฟล์ก็เกือบๆ 100 แล้วนะครับ
                          อ่า ลองเซตโหมดระหว่าง AP-Station กับ AP WDS-Station WDS เทสเทียบกันสิครับ
                          ผมเทสแล้วมันเท่ากันอ่ะ ทั้งที่ปกติ AP WDS-Station WDS มันต้องลดครึ่งนึง
                          คือจะบอกว่า มันทำงานไม่เหมือน WDS นะ
                          เวลาเทสเอา Tx+Rx จะได้ไม่เกิน Connection
                          กรณี WDS ตามปกติ ก็ควรจะไม่เกิน Connection/2

(น่าจะเป็นเหตุที่ทำให้ UBNT กับ WRT54GL WDS ติดแต่ช้า)
                          Last edited by NeoXeoN7; 10 Jul 2011, 14:06:29.

Comment

• สอบถามตามด้านล่างครับ พอดีลูกค้าท่านนึงเป็น ส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหานี้

Originally posted by eakerss
                            สอบถามหน่อยครับผม Rocket M2 ไฟเพาเวอร์ติดค้างตลอตครับแต่รีเซ็ทไม่ได้..กดปุ่มรีเซ็ทค้างแล้วเสียบปลั๊กไฟดวงที่ 3-4ติดแต่ก็ไม่ได้อยู่ดีครับ....ต่อเข้าคอมก็ไม่เห็นครับ...มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับผม..ขอบคุณมาก รบกวนคุณตี๋หน่อยครับผม

Comment

อ่า ลองเซตโหมดระหว่าง AP-Station กับ AP WDS-Station WDS เทสเทียบกันสิครับ
                              ผมเทสแล้วมันเท่ากันอ่ะ ทั้งที่ปกติ AP WDS-Station WDS มันต้องลดครึ่งนึง
                              คือจะบอกว่า มันทำงานไม่เหมือน WDS นะ

(น่าจะเป็นเหตุที่ทำให้ UBNT กับ WRT54GL WDS ติดแต่ช้า)

ขอบคุณครับ แล้วจะลองดูครับ

ใช่มั๊ยครับ บอกที

เคยทำแต่ไม่สำเร็จ 555555 น่าคิดมากครับ เป็นความรู้จริงๆ ครับ
                              Last edited by ubonbuy; 10 Jul 2011, 14:26:04.

Comment

• ซ่อน SSID สัญญาณ drop ลงน่ะครับ ถ้า จุดต่อจุด ควรใช้ WDS แทนดีกว่า

Comment

Working...
                                X