Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสาทั้ง3แบบนี้ มีมุมกระจายสัญญาณกี่องศาครับ
    1. Panel 14 dBi
    2. Grid 20 dBi
    3. Grid 24 dBi

Comment

• เน็ทเต็ม 5 ขีด แต่ หลุดบ่อย และช้า ยิ่งช่วงเวลาสองทุ่มถึงประมาณเที่ยงคืน นี้เกิดจาก channel ชนกันเยอะรึป่าวครับ

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
        เสาทั้ง3แบบนี้ มีมุมกระจายสัญญาณกี่องศาครับ
        1. Panel 14 dBi
        2. Grid 20 dBi
        3. Grid 24 dBi
        Panel หน้ากว้างกว่า Grid ครับ

Grid จะยิงเป็นรูเข็ม สัญญาณจะนิ่งและไปไกลมากกว่า Panel มาก

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
          เน็ทเต็ม 5 ขีด แต่ หลุดบ่อย และช้า ยิ่งช่วงเวลาสองทุ่มถึงประมาณเที่ยงคืน นี้เกิดจาก channel ชนกันเยอะรึป่าวครับ
          ลองปรับ Auto ดูก่อนครับ รอคนมาเกาะเยอะๆ แล้วดูที่ค่า CCQ ว่ามันต่ำกว่า 90% มั้ย แล้วก็เลือก CH นั้นเลยครับดีที่สุด ถึงจะไกล้กันก็เถอะ *-*

** CCQ ยิ่งค่ามากยิ่งดีต่อการ Accress ข้อมูลโดยรวมครับ ** ไม่เชื่อลองดู CCQ ใครต่ำๆ แกล้ง Kick แตะออก CCQ กลับมาวิ่งแจ่มเหมือนเดิมเลย
          Last edited by CXSORIOUS; 14 Jun 2011, 22:12:52.

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
            ตอนนี้ผมสั่งของไปแล้วครับ RocketM2 กับ LocoM2 เดี๋ยวขอเข้าClub นี้ด้วยคน

คร๊าบบป๋ม ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
              ลองปรับ Auto ดูก่อนครับ รอคนมาเกาะเยอะๆ แล้วดูที่ค่า CCQ ว่ามันต่ำกว่า 90% มั้ย แล้วก็เลือก CH นั้นเลยครับดีที่สุด ถึงจะไกล้กันก็เถอะ *-*

** CCQ ยิ่งค่ามากยิ่งดีต่อการ Accress ข้อมูลโดยรวมครับ ** ไม่เชื่อลองดู CCQ ใครต่ำๆ แกล้ง Kick แตะออก CCQ กลับมาวิ่งแจ่มเหมือนเดิมเลย
              ตอนนี้ปรับเป้น auto แล้วครับหัวหน้า ตอนนี้ rk ก็เลือกเป็น CH8 เอง แล้วครับ ค่า CCO เหลือ -80 กว่า

คือดีใช่รึป่าวครับ

ถ้าหาก90-95 คือไม่ดีใช่ป่าวครับหัวหน้า

Comment

• พึ่งชื้อ Nano Station loco m2 มาครับ แต่มันต่อเล่น wifi true และ 3bb ไม่ได้เลยครับ ตอนเทสลองต่อเล่นร้านก็ได้ปกติเน้ตร้านนะครับ
                ถ้าเราเอามาใช้กับ true 3bb ต้องเซ็ทอะไรพิเศษมั้ยครับ
                ขอบคุณครับ
                Last edited by ganjamaxx; 14 Jun 2011, 23:42:01.

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                  ตอนนี้ปรับเป้น auto แล้วครับหัวหน้า ตอนนี้ rk ก็เลือกเป็น CH8 เอง แล้วครับ ค่า CCO เหลือ -80 กว่า

คือดีใช่รึป่าวครับ

ถ้าหาก90-95 คือไม่ดีใช่ป่าวครับหัวหน้า
                  CCQ ดีที่สุดคือ 100% คร๊าบบ 90%- 80% ก็โอเคอยู่น่ะ

Comment

• Originally posted by ganjamaxx View Post
                    พึ่งชื้อ Nano Station loco m2 มาครับ แต่มันต่อเล่น wifi true และ 3bb ไม่ได้เลยครับ ตอนเทสลองต่อเล่นร้านก็ได้ปกติเน้ตร้านนะครับ
                    ถ้าเราเอามาใช้กับ true 3bb ต้องเซ็ทอะไรพิเศษมั้ยครับ
                    ขอบคุณครับ
                    เอามารับสัญญาณจาก TRUE 3BB ชั้ยมั้ยครับ

ตามนี้ครับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=1444

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      เงียบกันจริง ๆ - - ป๋ม 2+2 (RK2+Gl2)ก็เงียบ หมดมุขกันเลยทีเดียว - -* มันจะนิ่งอะไรขนาดน้านนนนนนนนนนนน เฮ้อ...............คนที่อยากเรียนรู้มาเจองี้ เซ็งเป็ด
                      ช่วนนี้เงียบเหงาครับ ลงตัวหมดแล้ว

ผมเก็บเงินหนีไปเล่นกล้องโปร Canon ละพี่ ^^

มีอะไรใหม่ๆเดี๋ยวจะมาอับเดทเป็นช่วงครับ..

Comment

• Originally posted by freedomlin View Post
                        ประกันเหลือมั้ย ไม่ได้รอด หมดแน่ ๆ

ส่วนลายปริ้นส์ขาดเปล่า ต้องถ่ายรูปชัดกว่านี้หน่อยครับ มองไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่
                        หัว RP-SMA หักเลยหรอครับ -..-*

จากรูปลายปรินซ์ส่วน Gain หลักไม่น่าขาด ลองบัดกรีดูก่อนครับ จุดสำคัญๆก็มี (G) | (G) ครับ

ต่อ 2 ลายก็ได้ (G) | (เว้นไว้)

(G) มันคือ กราวด์ นั้นเอง

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          เอามารับสัญญาณจาก TRUE 3BB ชั้ยมั้ยครับ

ตามนี้ครับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=1444
                          ผมต่อสายตรงเข้าคอมเลยเล่นเครื่องเดียว ไม่มีHublan ตรงnetwork หัวข้อnetwork mode ต้องตั้งเป็น mode อะไรครับ
                          ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by ganjamaxx View Post
                            พึ่งชื้อ Nano Station loco m2 มาครับ แต่มันต่อเล่น wifi true และ 3bb ไม่ได้เลยครับ ตอนเทสลองต่อเล่นร้านก็ได้ปกติเน้ตร้านนะครับ
                            ขอบคุณครับ
                            แรงมันนอ้ยครับ แค่ 200mW ถ้าอยู่ใกล้คงรับได้ แต่ถ้าไกลมากๆ คงหมดสิทธิ์ เพราะของผมใช้ Nano Station m2 แรง 630 mW รับ 3bb ได้ แต่ถ้าปรับลดลงเหลือเท่า loco m2 200mW ก็รับไม่ได้ ก็เซ็ตตามหน้าแรกเลยครับ ว่าแต่อยู่ไกลแค่ไหน ของผมไกลราวๆ 300 เมตรเห็นจะได้และมีหลังคาบ้านบัง ขึ้นสูงสักนิด จะรับได้ดีขึ้น

Last edited by renaw; 15 Jun 2011, 00:11:27.

Comment

ผมต่อสายตรงเข้าคอมเลยเล่นเครื่องเดียว ไม่มีHublan ตรงnetwork หัวข้อnetwork mode ต้องตั้งเป็น mode อะไรครับ
                              ขอบคุณครับ
                              AP โหมด Station เกาะ Truewifi กด Change แต่อย่าเพื่ง Apply เครื่อง

ต่อไป ไปที่หน้า Network ครับ เลือก SOHO Router หัวข้อ WAN คือ IP ที่ได้มาจาก Truewifi ตั้ง IP 192.168.1.20 / 255.255.255.0 แล้วติ๊กที่ Auto IP Aliasing ด้วยครับ

หัวข้อต่อไป LAN คือสายแลนลากมาเข้าคอมเลย

IP 192.168.2.1 ดูก่อนครับ
                              Sub 255.255.255.0
                              Enable NAT ติ๊กให้หมดครับ
                              Enable DHCP Server ใส่ค่า 192.168.2.100 จบที่ 192.168.2.109 แล้วแต่จำนวนเครื่องเลยครับ
                              Netmask 255.255.255.0
                              Enable DNS Proxy ติ๊กด้วยครับ

เสร็จแล้ว ลง Change แล้วก็ apply รีบูทเครื่องลองดูก่อนครับ ถ้า Truewifi ลองสลับเป็นโหมด Router ธรรมดาดูครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ^^

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                                แรงมันนอ้ยครับ แค่ 200mW ถ้าอยู่ใกล้คงรับได้ แต่ถ้าไกลมากๆ คงหมดสิทธิ์ เพราะของผมใช้ Nano Station m2 แรง 630 mW รับ 3bb ได้ แต่ถ้าปรับลดลงเหลือเท่า loco m2 200mW ก็รับไม่ได้ ก็เซ็ตตามหน้าแรกเลยครับ ว่าแต่อยู่ไกลแค่ไหน ของผมไกลราวๆ 300 เมตรเห็นจะได้และมีหลังคาบ้านบัง ขึ้นสูงสักนิด จะรับได้ดีขึ้น
                                @TRUEWIFI พอรับได้ แต่ไอ 3BB เนี้ยสิ กว่าจะแจก IP นานมากกก บางครั้งก็ไม่ยอมให้ต่อน่ะสงสัย 3BB FiXค่าไว้ว่าห้ามต่ำกว่าเกณท์ จะใช้งานได้จนกว่าจะได้ Rate ที่ 3bb กำหนดไว้ -..-

Comment

Working...
                                X