Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by TPMPS View Post
    เสริมนิดหนึ่ง เทปที่พัน ใช้ยี่ห้อดังรูป ไม่งั้น ก็ ตรา กวาง ส่วน 3M ที่ขายกัน ทั่วไป
    ใช้แล้วโดนความร้อน หรือแดด มันยึด ออกเอง เช่นกัน ใช้ดีกับเก็บสาย จาน ดาวเทียม
    ทนกว่า cable tie นานไปกรอบหลุด ไม่สวยงาม
    แม่นแล้ว เคเบิลไทป์ ไม่ได้เรื่อง ทั้งสี-ดำ-ขาว นานๆ กรอบ แตก หลุด
    เทปพันสายไฟที่ผมใช้ vini tape เหนียว ดำเงา ดึงตึงหยืดหยุ่นดี

Comment

• ยิ่งเห็นยิ่งเกิดกิเลส

Comment

• จงดับกิเลส ด้วยการยกเลิกเน็ท

Comment

• Originally posted by chincom View Post
          พอดีมีคนโทรมาถามเยอะเกี่ยวกับการทำwifi ให้ถูกกฎหมาย ผมเลยขออณุญาติแปะ เอกสารการขออนุญาติ internetรูปแบบที่1ให้ดูด้วยเลยแล้วกัน

หมายเหตุ ลงเอกสาร mydocumentได้ปะนี่

ขอ อธิบายในนี้ด้วยแล้วกัน จากการทำ wifi

เริ่มแรกเมื่อไม่มีกี่เดือนก่อน เนื่องจากเปิดร้านเน็ตในตัวอยู่แล้ว จึงอยากได้ รายได้เสริม จึงหาข้อมูลในเว๊บ ไปเจอslot waveเทพ บอกว่าส่งได้เป็น กิโล รับ userได้50กว่าคนสบาย สบาย จึงได้ตกลงซื้อมา พร้อมซอฟแวร์ค่ายเทพอันดับ1[คุย] แต่ใช้จริงไม่เวิร์คทั้ง2อย่าง ทำยังไงเงินก็ลงทุนซื้อเสา กะเซอเวอร์ไปแล้ว ก็หาต่อไป จนไปเจอ www.yodnam.com ก่อนจะมีบอร์ดนี้ได้5เดือน ถามน้องเค้าให้ชัวร์ว่ามันส่งได้จริงเหรอ ไอ้เจ้า ubiqutiเนี่ยซื้อมาก็ใช้ได้จริงๆ ก็ลงทุนไปเรื่อยๆ พบเจอปัญหาน้อยบ้างใหญ่บ้าง ประกอบกับใช้sofwareมาหลายตัว ยีงไม่มีตัวไหนคุม uploadได้ แล้วก็ไปเจอ mikrotik แต่ข้อมูลตอนนนั้นน้อยมากงมๆคลำๆไปเรื่อยๆจากเว๊บนอกบ้าง จนมาเจอปัจจุบัน ลูกค้าของผมหลายๆคนเริ่มมองว่าผม เป็นisp เดิมจากเป็นเน็ตไร้สายขายคูปอง เลยต้องทำตามเค้า คือให้เค้าสามารถใช้งานได้ใกล้ๆเคียงกับ ispทุกอย่าง จากอินเตอร์เน็ตรูปปแบบที่1 ไม่พอ ต้องจกทะเบียนอินเตอร์เน็ตรูปแบบที่2แบบไม่มีโครงข่ายอีก

ผมอยากบอกทุกคนที่อยากทำhotspot ลองศึกษาข้อกฎหมายให้ดีก่อน ตั้งแต่แผนการดำเนินงาน ตัวผมเองเจ๊บมาเยอะกับเรื่องพวกนี้ มันเป็นเหมือนกับการเลือกจับ คนข้างหน้าไม่ใส่หมวกกันน๊อคไม่จับ มาจับคนข้างหลัง ตัวผมก็แนะนำได้แค่นี้ ออ...อีกอย่าง ถ้าอยากทำhotpotเริ่มๆ หากไม่อยากเสียเงินบานปลายหลายๆทีก็

1. rb450g แนะนำจาก wifi4u เจ้านี่มีดีหลายอย่าง
          2. swit vlan wsd-800 จากแถวๆนี่ละ 1500
          3. คอมตั้งโต๊ะธรรมดาก็ได้ มาลง logfile

เริ่มๆเล็กๆไปก่อน ผมแนะนำได้น่ะครับ ออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่ง ผมมีความผิดผลาดที่เป็นครูผม อาจจะเป็น guidให้ทุกคนได้ เคยมีคนให้ผมไปทำให้หลายๆคน แต่ปฎิเสธไป เพราะหากผมยังเก่งไม่พอแล้วไปทำให้คนอื่นมันก็ได้แค่เงิน แต่ไม่ได้ความสบายใจแน่นอน

อีก4เดือน ผมต้องต้องมีรายจ่ายค่าเน็ตเดือนละ 25,000 - -
          ?2. swit vlan wsd-800 จากแถวๆนี่ละ 1500?
          ใช้จัดการในเรื่องไหนบ้างหรอครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

• โชว์ความรกหน่อยครับ

โชว์ความรกหน่อยครับ

Last edited by haha250mb; 11 Jun 2011, 20:38:23.

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
              โชว์ความรกหน่อยครับ

นับถือเลย ท่าน โหด จิงๆๆ

Comment

• เหลือบไปเห็น ubi 6 POE Net กี่เส้นครับเนียะ

Comment

• ADSL 5
                  Fiber 3
                  ครับ

Comment

• โห้ย ท่าทางระบบจะใหญ่ - - เป็นไงบ้างครับ ควบคุม อยากรู้ประสบการณ์ แบบใหญ่ ๆ บ้าง ผม เน็ทเส้นเดียว คนออน ประมาณไม่แน่นอนเพราะขายเป็น รายวัน 7 วัน 15 วัน 30 วัน ก็เลย ไม่แน่นอน ทำเน็ท 2 เส้น แต่อีกเส้น(cat on net) ยังเบิกอุปกรณ์ไม่ได้ เพิ่งมีปัญหาไปเมื่อวานนี้เอง ช่าง เทคนิคของ 3bb ดันไป Jum สายผิด ทำให้เล่นเน็ทไม่ได้ 1 วัน user 1 วันโวยใหญ่เลย ก็เลยต้องชดเชยให้ ทุก ๆ packet เฮ้อ นี่ระบบเน็ทหอพักนะเนียะ - -*

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                      อยากรู้เรื่อง wifi ให้ถูกกฎหมาย ครับ ลงเอกสารได้มั้ยครับ
                      อยากรู้เหมือนกันครับ ^^ ในความเป็นจริงอาจจะไม่ได้ทำขนาดนั้นแต่รู้ไว้ก็น่าจะเป็นประโยชน์มิใ่ช่น้อย

Comment

• " ต้องจดทะเบียนอินเตอร์เน็ตรูปแบบที่2แบบไม่มีโครงข่ายอีก " มีรายละเอียดมากกว่านี้มั้ยครับเผื่อท่านอืนๆ จะได้จดทะเบียนแบบนี้บ้าง ทำทั้งทีให้มันถูกกฎหมายไปเลย
                        ค่าจดเท่าไหร่ครับ ถึงจะเป็นเครือข่ายเล็ก ๆ ถ้าไม่แพงมาก จดบ้างก็ดี เผื่อ ไอพวก หิวเงิน มาขอตรวจ จะได้มีหลักฐานให้มันดู

Comment

• Originally posted by parnudon View Post
                          สอบถามหน่อบยครับอยากจะทดลองทำบ้าง ผมดูจากแผนที่หมู่บ้านรอบๆแล้วส่วนใหญ่จะมีหมู่บ้านอยู่ที่ระยะ 300m-1.25km

1. จากบ้านยิงสัญญาญรwifiไปรอบๆระยะทางหวังผลที่ 1.25กม ไม่เกินนี้ เครืื่องลูกบ้านใช้ notebook ธรรมดาจะส่งข้อมูลกลับไปได้มั้ยครับ (และถ้าอยู่ในบ้านจะใช้ได้หรือเปล่า)

2. ตอนนี้ใช้ WRT54GL อยู่คงเอาไปใช้งานoutdoorไม่ไ้ด้อยากให้แนะนำอุปกรณ์ของUBIQUITIหน่อยครับ รุ่นใหนดี Rocket M2 ดีมั้ย

3. เสาอากาศ Outdoor รุ่นใหนดีครับ ในแต่ละรุ่นมีผลในการรับสัญญาญมั้ยครับ อยากได้เสาที่รับสัญาญ อ่อนๆได้ดี ไม่แน้นว่าต้องส่งแรงมากเพราะระยทาง 1.25กม คงส่งสัญญานออกไปได้สบายๆอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ
                          ข้อ 1. เครื่องโน๊ตบุคธรรมดา+มือถือ ส่งกลับมาได้ในระยะทาง 300-500 เมตร ขึ้นอยู่กับรุ่นของ อุปกรณ์ครับ ถ้าใหม่ ๆ อาจจะได้ถึง 600 เมตร หรือมากกว่านั้นขึ้นอยู่กับ chip ภายในของอุปกรณ์ส่วนมือถือ ได้ไม่ถึง 300 เมตรหรอกมั้งนะครับ แต่ถ้าในที่โล่งไม่แน่ ส่วนจะให้เครื่องลูกใช้ เครื่องลูกก็ต้องลงทุนสูง อาจจะเป็นการยิง Airmax เหมือนท่านบอลทำ ยิง Multi point--->point โดยเปิด Airmax แต่ราคาสูง หาก จะใช้แบบลงทุนไม่มาก ก็ต้องคุยกับ User ลูกบ้านครับ ว่า ห่ างขนาดนั้น เครื่องรับไม่ได้ ต้องซื้ออุปกรณ์เสริม อย่างเช่น ALfa Gsy SingnalKing comfast ราคาก็แพง ไล่มาตามลำดับ แต่รับได้ไกลถึง +- 3-4 กิโล เลยครับ แต่ข้อนี้ User ไม่ค่อยยอมควักตังค์เท่าไหร่นี่สิ ขนาดรับได้ เยอะ แต่ส่งกลับไมไ่ด้ บอกว่า ซื้อตัวนี้ดีนะครับ อธิบาย เป็นหางว่าว สุดท้ายไม่ยอมจ่าย 600 บาท ซื้อ comfast ประกัน 6 เดือน - -* (กะจะยุให้เอา Alfa 2W แล้วนะ แต่เห็น แค่ 600 ก็ไม่เอาแล้วเง้อ)

ข้อ 2 อุปกรณ์ของ Ubi มีหลายตัว หลายรุ่น หลากหลายการใช้งาน ที่ ฮิตที่สุด ใน คลับนี้คือ RocketM2 เพราะ Ram 64 CPU 400(เท่ากัน) แต่ต่างกันที่แรมเยอะกว่าในราคาใกล้เคียงกัน และ ที่สำคัญ มีหัว ต่อ SMA 2 เสา ทำให้เราเลือกใช้งานได้ หลายเสา หลายชนิด (ฮิตสุด omni outdoor 15dbi+omni indoor 9dbi) และอีกอย่างที่สำคัญ ยิง โหมด Airmax ได้ถึง 300mbps ในโหมด N 40Hz

ข้อ 3. รับสัญญาณอ่อน ๆ ต้อง รีวิว ของท่าน Ball...เลือกใช้ กริด ครับ แต่ข้อเสียคือ เหมาะสำหรับ ยิงจุดต่อจุดเพราะสัญญาณมันจะไม่ค่อยกระจาย จะรวมตัวกันเป็นแนวเส้นตรงเข้มข้นไปข้างหน้าได้ดี แต่ถ้าจะเอาไปกระจายให้รอบ ๆ ระยะทาง 3 กิโล ก็ Omni Outdoor 15dbi ครับ ตั้งไว้ในระดับหลังคาบ้าน 10-30เมตร ยิ่งสูง ด้านล่างเสาก็ยิ่งรับไม่ค่อยได้นะครับ..
                          ++++++++++++++++++++++++++++++++++
                          ดูช่วงเวลาคนเล่นกันครับ จะเยอะช่วงเวลานี้แทบทุกวัน จนเน็ท 6/512 เอาไม่อยู่ เข้าแทบไม่ได้ เลยต้องไปเอา 12/1m มา
                          นี่คือ Report ครับ หาก ไม่มี Proxy ช่วย เน็ทคงจะอืดมาก ๆ ๆ

ขนาดคนเล่นแค่ +- 30 คนเองจะครับ ขาประจำ 30 วัน 15 คน นอกนั้น ราย 1 วัน 7วันประปราย 15 วันบ้าง เล่นบ้าง หยุดบ้าง ขนาดจัดให้คนละ 2m/256k แล้วนะ แต่โหดดีแท้ เน้น youtube+Fb
                          Last edited by -:R:-; 12 Jun 2011, 09:54:45.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            โห้ย ท่าทางระบบจะใหญ่ - - เป็นไงบ้างครับ ควบคุม อยากรู้ประสบการณ์ แบบใหญ่ ๆ บ้าง ผม เน็ทเส้นเดียว คนออน ประมาณไม่แน่นอนเพราะขายเป็น รายวัน 7 วัน 15 วัน 30 วัน ก็เลย ไม่แน่นอน ทำเน็ท 2 เส้น แต่อีกเส้น(cat on net) ยังเบิกอุปกรณ์ไม่ได้ เพิ่งมีปัญหาไปเมื่อวานนี้เอง ช่าง เทคนิคของ 3bb ดันไป Jum สายผิด ทำให้เล่นเน็ทไม่ได้ 1 วัน user 1 วันโวยใหญ่เลย ก็เลยต้องชดเชยให้ ทุก ๆ packet เฮ้อ นี่ระบบเน็ทหอพักนะเนียะ - -*
                            ไม่ได้ใหญ่ไรมากครับของผมแบบ ubi > ubi 5Ghz หมด มีลูกค้าไม่กี่บ้าน แบบตายตัวครับ
                            รูปโดนหิ้วไปแล้ว หรือว่าผิดกฏครับ ต้องขออภัยด้วยครับถ้าผิด

Comment

• ฝากรูปที่ไหนอ่ะครับ ถึงโดนหิ้วไป ผมก้ฝากไว้ที่อื่น แล้วนำมาแปะ ก็อยู่ค่อนข้างถาวรนะครับ

Comment

• ซวยแล้วตู

ท่านไดช่วยได้บ้างครับ

เอาไปให้ร้านซ่อมมือถือ เขาบอกว่า ทำไม่ได้แล้วลายปริ้นส์ขาด

แบบนี้หลุดประกันไหมครับ
                                เอาขึ้นไปลอง ทำไมสัญญานมาแค่chain0
                                chain1 สัญญาน -90 กว่าตลอด
                                เลยเอาลงมาดู ได้ยินเสียงเคร็กๆ
                                แกะออกมาดูก็อย่างที่เห็นอ่ะครับ
                                ท่านไดมีไอเดียดีๆบ้างครับ

Comment

Working...
                                X