Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by iamtang View Post
    ขอถามต่อครับ เพราะยังคาใจกับเรื่องของความแรงจากที่ทดสอบวันก่อนไม่หาย .. แต่ครั้งก่อนปรับกำลังส่งของ BL ไว้แค่ 50 คนทดสอบ Error อย่างแรง
    วันนี้เลยทดสอบใหม่ โดยปรับกำลังส่งของ BL+omni 8dbi = 650mW ส่วน WRT54GL+เสาเดิม = 251mW
    ผลการทดสอบการรับสัญญาณโดย ALPHA 1 W ตามรูปครับ

ก็เลยกลับบ้าน นำเอา BL เข้าบ้าน มาวางใกล้ๆกันกับ WRT54GL ระนาบเดียวกัน ความสูงเท่ากันและปรับกำลังส่งเท่ากันคือ ~250mW
    ผลจากการรับสัญญาณ ดังรูปครับ

จากนั้นเลยปรับกำลังส่งของ BL = 650mW ผลจากการวัดสัญญาณ "ได้ใกล้เคียงกับรูปด้านบน"
    คำถามเลยครับ การทดสอบและผลที่ได้ของทั้ง 2 รูป ปกติหรือเปล่าครับ ??
    ถ้าต้องการข้อมูลละเอียดในเรื่องนี้
    ลองหา Field Strength Meter เครื่องวัดความเข้มสัญญาณวิทยุแบบ Digital ครับ
    เอาสาย LLC เข้าหัวสองด้าน N,RP SMA หรือหาหัวแปลง N - RP SMA มาใช้
    มันจะค่าบอกออกมาเป็น dB เลย ขาดไปนิดหน่อยตรงที่ loss ไปจากสาย แต่เปรียบเทียบได้ชัวร์ๆว่า dB ใกล้เคียงกับที่ปรับใน FW รึเปล่า ^^
    ปล.หาได้เผื่อผมอันนึงด้วย

Comment

• จริงๆแล้ว คุณทำได้ ให้ไวเลส ยิง สิบ จิ๊กกะบิตเลยก็ยังได้ เพราะอุปกรณ์ มันทำหน้าที่ได้ดีกว่าสาย หลายสิบเท่า มันไม่เกี่ยวเลยครับ ว่า 10/100 คุณใช้ 10/100 ซักร้อยตัว มันก็สุดๆแล้วครับ ที่คุณซีเรียส คุณกลัว เพราะคุณยังไม่ได่ทำ กลัวมันจะเกิดขึ้น เอาไปทำไมครับ เกิน 100 เมก นอกเสียจากคุณต้องการ แชร์ไฟล์ ซึ้งมีคนดูไฟล์คุณ เกิน 30 คน ต่อ 1 วินาที ดูหนัง HD แบบ สตรีมมิ่ง ผ่านแลน อันนั้นยอมรับได้ครับว่า 100 เมก อาจจะเกือบไม่เพียงพอ แล้วจะทำยังไงหล่ะ ตอบได้คำเดียว ชิวๆ เปลี่ยนการ์ดที่ระบบคุณ เปลี่ยนสาย ใช่ชุดยิงสัญญาณหลายๆชุด อัดเข้าไป เดี๋ยวนี้มีให้ดูตัวอย่างใน กูเกิ้ล เยอะแยะครับ ปัญหาที่มันจะเกิด มันไม่ได้เกิดจากอุปกรณ์ส่งไวเลส เช่นพวก ยูบิคิวตี้อยู่แล้วครับ แล้วถ้ายิ่งคุณแค่ กระจาย สัญญาณ internet อย่างเดียวด้วบแล้ว 100 เมกนี่ ผมว่า เกิน พันคนแน่นอนครับ ซึ่งเท่านี้ คุณก็แบบว่า ทำอะไรคนเดียวไม่ได้แล้ว ลูกค้าเยอะขนาดนี้
      งั้นผมขอสรุปง่ายๆ กับคนที่กลัวจะมีปัญหาเรื่อง สายแลนรับได้ร้อยเมก อะไรต่อมิอะไร
      1. คุณกลัวเพราะคุณยังไม่ได้เริ่มทำอะไรเลย จริงๆแล้ว มันตามสูตรอยู่แล้วครับ ถ้าคุณคิดจะใหญ่ ใจต้องนิ่ง กล้าเสี่ยงกล้าลงทุน ถึงจะประสบความสำเร็จ ถ้ามัวแต่กลัว ไม่กล้า ก็อย่าได้คิดที่จะมา หากินกับช่องทางนี้เลยครับ
      2. ทำแล้ว แต่มันยังออกมาไม่ดี เท่าไหร่นัก อันนี้มันเรื่องปกติครับ หัดเดิน มันกต้องมี ล้มลุกคลุกคลานกันเป็นธรรมดา ผมแนะนำได้ว่า อย่ากลัว ทำไปเถอะครับ คนรัก ubiquiti แล้วเก่งๆ มีเยอะไปครับ สามารถปรึกษาเขาได้อยู่แล้ว อย่าไปกลัว

ขอยกตัวอย่างธรรมดาๆ ของผมนะครับ บ้านอยู่หลังเขา ไกลจากตัว ตลาด ที่มี Internet ประมาณ 5 กม ปัญหาก็คือ บ้านผมอยู่หลังเขา ยิงจากตลาด มาบ้าน ยังไงมันก็ไม่ได้ ทำไงดีหว่า... ยิ่งสองจุดไง จุด1 ไปจุด 2 แล้วรับสัญญาณจากจุด 2 ไปจุด 3 สรุปว่า ลงไปร่วมๆ 10 หมื่น ค่านู่นค่านี่ หลายอย่าง เพราะผมทำเอง เพิ่งเคยทำ ลองทำดู มันก็เลย ซื้อมาเกินมั่ง ซื้อมาผิดมั่ง เลยานปลายไปนิดนึง แต่ตอนนี้ แถวบ้านผม มีบ้านผม บ้านเดียว มีเน็ตไว้ใช้
      ผมติดเน็ต 12 เมก ต้นทาง ที่บ้านผม ก็ได้สิบสองเมก เต็มๆ บอกได้คำเดียวว่า the best

ฉะนั้น สรุปเลยนะครับ ถ้าคุณอยากทำๆเลยครับ อย่าลังเล ปัญหายังไม่เกิด แล้วคุณกลัวว่ามันจะเกิด คุณคิดผิด ยังไม่ได่้ทำอะไรอย่ากลัว ยังทำไม่ถึงจุดนั้น อย่ากลัว
      ผมเป็นกำลังใจให้กับคน ที่คิดจะทำมาหากิน ช่องทาง แบบนี้ ทำเถอะครับ ถ้าคุณมั่นใจ ว่าคุณอยู่ได้ มันไม่ได้เรียกว่าเสี่ยง แต่คุณเลือกที่จะไม่กลัวมันมากกว่าครับ

ปล. *** คำพูดบางคำอาจไม่เหมาะสมนะครับ ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ไม่ได้มีเจตนา ว่าร้ายใคร แต่มีเจตนา เพื่อเป็นกำลังใจ ให้กับคนที่กล้าคิด กล้าทำ ครับ

Comment

• ถ้าต่อจากจุดที่ 1 --(10/100)-- Nanostation --(Gigabit)-- จุดที่ 2
        หากจุดที่ 1 จะสื่อสารกับจุดที่ 2 ก็ได้ความเร็ว 10/100 อยู่ดีเพราะนับความเร็วต่ำสุด
        ผมว่าเค้าไม่น่าทำนะ ^^
        ตามความเห็นส่วนตัว Port G เค้าคงไม่ใส่มาให้มั้งครับ เพราะถ้าจะใ่ส่เข้ามาเค้าคงต้องพัฒนา H/W ของอุปกรณ์ให้มีขีดความสามารถ
        ในด้านการรองรับการไหลของข้อมูลมหาศาลนั้นได้ดี และทั้งตัวรับและตัวส่งจะต้อง port G เหมือนกันครับถึงจะใช้ได้คุ้มเพราะไม่งั้นก็วิ่ง 100Mbps อยู่ดี

Comment

• ถ้าต้องการข้อมูลละเอียดในเรื่องนี้
          ลองหา Field Strength Meter เครื่องวัดความเข้มสัญญาณวิทยุแบบ Digital ครับ
          เอาสาย LLC เข้าหัวสองด้าน N,RP SMA หรือหาหัวแปลง N - RP SMA มาใช้
          มันจะค่าบอกออกมาเป็น dB เลย ขาดไปนิดหน่อยตรงที่ loss ไปจากสาย แต่เปรียบเทียบได้ชัวร์ๆว่า dB ใกล้เคียงกับที่ปรับใน FW รึเปล่า ^^
          ปล.หาได้เผื่อผมอันนึงด้วย
          จริงๆก็คงไม่ได้ต้องการอะไรละเอียดขนาดนั้นหรอกครับ ผมเพียงแค่อยากทดสอบให้แน่ใจเท่านั้นว่าอุปกรณ์ที่ลงทุนไปมันสมเหตุสมผลเพียงพอที่จะลงทุนมากกว่านี้หรือเปล่าเพื่อจะใช้ให้บริการ จากนั้นจะส่งอุปกรณ์ทั้งหมดให้น้องชาย(อยู่ต่างจังหวัด) น้องผมเพิ่งจบครับเลยอยากให้มันอยู่บ้านดูแลแม่เลยก่ะจะให้มันแอบเปิดบริการเน็ตหมู่บ้านอะไรประมาณนี้ครับ ^^ ก็เลยทดสอบตามที่พอจะทำได้ แต่ก็แคลงใจนิดๆว่าทำไมผลถึงออกมาแบบนั้น

Comment

• Originally posted by iamtang View Post
            จริงๆก็คงไม่ได้ต้องการอะไรละเอียดขนาดนั้นหรอกครับ ผมเพียงแค่อยากทดสอบให้แน่ใจเท่านั้นว่าอุปกรณ์ที่ลงทุนไปมันสมเหตุสมผลเพียงพอที่จะลงทุนมากกว่านี้หรือเปล่าเพื่อจะใช้ให้บริการ จากนั้นจะส่งอุปกรณ์ทั้งหมดให้น้องชาย(อยู่ต่างจังหวัด) น้องผมเพิ่งจบครับเลยอยากให้มันอยู่บ้านดูแลแม่เลยก่ะจะให้มันแอบเปิดบริการเน็ตหมู่บ้านอะไรประมาณนี้ครับ ^^ ก็เลยทดสอบตามที่พอจะทำได้ แต่ก็แคลงใจนิดๆว่าทำไมผลถึงออกมาแบบนั้น
            แต่ผมก็อยากได้จริงๆนะ ^^
            น่าจะมีประโยชน์มาก เพราะเรารู้ว่าเราจ่ายเพื่ออะไรแล้วได้อะไร

Comment

• Originally posted by haha250mb View Post
              จากข้อนี้
              "ทำไมถึงบอกว่า 150Mbps+ ทั้งๆ ที่ตรง ethernet ports วิ่งได้เพียง 100Mbps?:
              - ค่า 150Mbps+ คือผลรวมของค่า throughput อันที่ซึ่งเป็นผลรวมของ Upload and download (75Mbps + 75Mbps)
              - เสริมคำตอบ: ความจริงอีกข้อคือระบบ UTP 10/100 จะวิ่งสูงสุดแค่ 100Mbps ที่สาย UTP 2 คู่ (ส้ม-ขาวส้ม=1คู่/เขียว-ขาวเขียว=1คู่ / สายอีก2คู่ที่เหลือไปจ่ายไฟ POE)
              แต่ระบบ 10/100/1000 ถ้าจะให้วิ่ง 1000Mbps ต้องใช้ทุกเส้น ดังนั้น UBNT คงทำไม่ได้ ถ้าไม่เดินสายจ่ายไฟ POE และ LAN แยกสายกัน ถึงแม้ระบบ Wireless-N จะสามารถวิ่งได้ถึง 600Mbps Full ก็ตาม"

ถ้าเราเสียบสายแลนในช่อง second ของพวก NS M2, NS M5 แล้วเข้า สวิช ที่เป็น Gigabit ละครับ จะได้ความเร็ว 100/1000 ไหม?
              ผมคิดว่าถ้าต้องการอยากให้รองรับแบนวิดมากกว่า 100Mbps. เอาพวก NS M2, NS M5 จับคู่ยิงใส่กัน2คู่ขึ้นไป แล้วแต่ล่ะฝั่งก็จับ NS M2, NS M5 มารวมกันโดยใช้ Load Balancer จะเป็น Load Balanceที่เป็น ฮาดส์แวร์ หรือ Load Balanceที่เป็น Server ก็ได้ ที่Port Lanขาออกฮาดส์แวร์ หรือ server เป็น Gigabit หรือ จะทำ VLAN หรือจะเอาลงมาจากNS M2, NS M5 ทั้ง2 ports

Comment

ขอถามต่อครับ เพราะยังคาใจกับเรื่องของความแรงจากที่ทดสอบวันก่อนไม่หาย .. แต่ครั้งก่อนปรับกำลังส่งของ BL ไว้แค่ 50 คนทดสอบ Error อย่างแรง
                วันนี้เลยทดสอบใหม่ โดยปรับกำลังส่งของ BL+omni 8dbi = 650mW ส่วน WRT54GL+เสาเดิม = 251mW
                ผลการทดสอบการรับสัญญาณโดย ALPHA 1 W ตามรูปครับ

ก็เลยกลับบ้าน นำเอา BL เข้าบ้าน มาวางใกล้ๆกันกับ WRT54GL ระนาบเดียวกัน ความสูงเท่ากันและปรับกำลังส่งเท่ากันคือ ~250mW

จากนั้นเลยปรับกำลังส่งของ BL = 650mW ผลจากการวัดสัญญาณ "ได้ใกล้เคียงกับรูปด้านบน"
                คำถามเลยครับ การทดสอบและผลที่ได้ของทั้ง 2 รูป ปกติหรือเปล่าครับ ??
                ต้องลองดูที่ระยะมากกว่า 3 กิโลครับ ถึงจะเห็นผล >.<

Comment

• Originally posted by plaloma View Post
                  ผมคิดว่าถ้าต้องการอยากให้รองรับแบนวิดมากกว่า 100Mbps. เอาพวก NS M2, NS M5 จับคู่ยิงใส่กัน2คู่ขึ้นไป แล้วแต่ล่ะฝั่งก็จับ NS M2, NS M5 มารวมกันโดยใช้ Load Balancer จะเป็น Load Balanceที่เป็น ฮาดส์แวร์ หรือ Load Balanceที่เป็น Server ก็ได้ ที่Port Lanขาออกฮาดส์แวร์ หรือ server เป็น Gigabit หรือ จะทำ VLAN หรือจะเอาลงมาจากNS M2, NS M5 ทั้ง2 ports
                  นิดนึง Streaming แบบนี้ไม่สามารถใช้ Loadbalance ได้จ้า ^^
                  ถ้าข้อมูลวิ่งมาจาก Source เดียว ถึงใช้ Loadbalance ก็วิ่งได้เส้นเดียวเหมือนเราโหลด http Link ตรงที่แบ่งไฟล์ไม่ได้
                  ถ้าเป็น Torrent หรือ http ที่แบ่งไฟล์ได้ถึงจะใช้ Loadbalance ได้เต็มที่
                  กรณีของกล้องจะใช้ได้ก็ต้องมีกล้องมากกว่า 1 ตัว
                  แต่ถ้าอยากได้ภาพแบบสูงกว่า Full HD แบบไม่กระตุก
                  เทคนิคที่มีการทำใช้กันแล้วคือ Dual Band
                  ทำงานที่ 2.4GHz พร้อมๆกับ 5 GHz ทำให้ speed ไปถึง 600 Mbps โดยใช้ AP ตัวเดียว

Comment

เปรียบเทียบระยะใกล้ ๆ ไม่เห็นผลความต่างหรอกครับ ต้อง ระทางไกล ๆ เพราะความเข้มข้น+แรงส่งของตัวส่ง มีผลต่อระยะทาง และการแกว่งของสัญญาณว่า อันไหนจะนิ่งกว่ากัน ซึ่ง wrt54gl ถูกปรับโหมดไปที่ 251mW ความเร็วจะแกว่งมาก จนเหลือ ความเร็ว 1mbps ซึ่ง หากเป็น ubi ปรับความเร็วไปที่ 251mW เท่ากัน แต่ความเร็วยังคงเท่าเดิมคือ ใน mode g จะได้ 54mbps เช่นเดิม ไม่ต้องไกลมาก ห่ างกันแค่ 15 เมตร แล้วทดลอง ดาวน์โหลดไฟล์ จาก เว็ป ให้บริการดาวน์โหลดดูครับ แล้ว มาจับสัญญาณดูที่ เครื่องรับ(ในที่นี้หมายถึง Notebook ที่มีตัวรับเป็นพื้นฐาน ไม่ใช่ Alfa) จะเห็นการแกว่ง ได้อย่างชัดเจนมาก...

Comment

• ขอบคุณครับท่านหัวหน้าก่ะท่าน-:R:- ผมกำลังจะขึ้นเสาให้สูงสัก 15M(เหนือหลังคา) แล้วคราวนี้คงจะได้ทดสอบในระยะที่ไกลขึ้นครับ
                      ไปหาซื้อบูมทำฐานเสาเพิ่มระยะความสูงก่อน ^^ ตอนนี้ห่วงเรื่องพื้นกระจายสัญญาณ(ขอสัก 300M) และ client ในระยะนั้นเชื่อมต่อและรับส่งข้อมูลได้โดยใช้แค่ USB ดูดสัญญาณดูดส่งสัญญาณแรงๆไม่ต้องขึ้นเสา OD น่ะครับ *0*

Comment

• ก่อนขึ้นเสา ถ่ายรูปอุปกรณ์แหล่ะแหล่งซื้อเช่นร้าน ไฟฟ้า ร้านไรงี้ด้วยก็จะดีมากครับ บูมทำฐาน เห็นว่าทางร้านอุปกรณ์ก่อสร้างมีกระเบื้องชนิดพิเศษ คือมีที่ยึดโผล่มาให้ ลอง ๆ ไปเดินดูดีกว่าแหะ - -

Comment

• อะไรอยู่ใน ท่อ ไม่ประทับใจยากิเลย แค่ 1.5 กิโล มีบ้าน+ต้นมะพร้าวบัง สัญญาณได้ แต่ tx-rx ต่ำ ลองปรับแมนนวลแล้ว มันจะต่อติดยาก สัญญาณของยากิ แกว่งมากด้วย

Comment

• ขอแปะไว้หน่อย เสามาจากราวตากผ้า เป็นอลูมิเนียม น้ำหนักเบา เหมาะกับงานนี้ สายแลนหุ้มดว้ยสายของ TOT ที่ปลอกใส้ในออก (สายหนามากแถมมีท่ออลูมิเนียมข้างในอีก)

Comment

• ขอความเห็นหน่อยคับ
                              เสา 10 เมตรสำหรับ Loco ตัวเดียว
                              ใช้วัสดุอะไรดีอ่ะ

Comment

• ผมเห็นที่ร้านขายเหล็ก จะมีท่อน้ำหนักเบาไม่ใช่ แป๊ป นะครับ สีดำ ๆ รู้สึกว่าจะบางกว่า ไม่รู้ว่า พอต่อขึ้นสูง ๆ จะไหวไหม 10 เมตรนี่ก็ต้องมีลวดยึด 4 มุม ไม่มีอะไรที่น้ำหนักมากๆ เวลาแกว่งผมว่าได้นะ

Comment

Working...
                                X