Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คงจะไม่ได้
    แต่เคยเห็นกระเบื้องซีแพค จะมีแบบที่วางเสาจานดาวเทียมได้ เป็นลักษณะโค้งๆ แต่ก็ไม่แข็งแรงอีกเพราะมันให้ตัวได้ สัญญาณแกว่งอีก

Comment

• อืืม ผมต้องเจาะ ยึดกับ โครงเหล็กด้านในเชื่อต่อกับขอตั้ง อืม โหด ดีแท้ ...คงต้องตั้งเสาไว้ที่ระเบียงชั้น 2 ไปพลาง ๆ

Comment

• ขอเข้าชมรมด้วยนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆด้วยครับ ^^
        ผมเพิ่งสั่งซื้อ BL2HP + Omni 8dbi กำลังจะลองทำ Hotspot ครับ
        แต่คงเริ่มจากการทำ site survey แถวๆหมู่บ้านก่อน พี่ๆมีคำแนะนำอะไรบ้างมั้ยครับ สำหรับคนเริ่มทำครับ / ขอบคุณครับ

Comment

• เท่าที่ไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าท้ายๆ ได้ความรู้ทางเทคนิค การปรับแต่งพอจะเ้ข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย
          แต่สิ่งที่อยากรู้คือ การจัดการผู้ใช้งานครับ ตั้งแต่เริ่มต้นผู้ใช้งานเจอสัญญาณ wireless ต้องจัดการอะไรยังไงบ้างครับ
          พอจะบอกคร่าวๆได้มั้ยครับ / ขอบคุณครับ

Comment

• rk m2 อยู่ด้วยกัน 2 เครื่อง ควรตั้ง channelต่างกัน 5 รึป่าวครับ
            Last edited by tonpowerga; 1 Jun 2011, 01:59:25.

Comment

• ตอนนี้ลองอ่านดูเริ่มสนใจตัว ubiquiti แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องเลือกรุ่นไหน
              คือที่บ้านมีพื้นที่2ไร่ เป็นรูปสี่เหลี่ยมพื้นผ้า ด้านหน้ามีบ้านสองหลัง ด้านหลังอีกสองหลัง
              ที่ใช้คือแชร์เนทเล่นกันในบ้านโดยตอนนี้ใช้ wrt54gl อัพ dd-wrt ต่อกับด้วยระบบ wds ทั้งหมด
              แต่ต้องใช้ทั้งหมด4ตัว ก็ใช้งานได้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร สัญญาณเกาะกันอยู่ประมาณ 25-35
              ตอนนี้เข้ามาอ่านกระทู้ ubi แล้วเริ่่มคันคือจะโละตัว gl ทั้งหมด แล้วคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น ubi 2ตัวแทน
              แต่ยังสับสนว่าจะเล่นรุ่นไหน เท่าที่เคยลองเล่นมานะครับ ผมมีทั้ง engenius 3500 ,linksys wrt300n และ wrt320n แต่เท่าที่ลองมาพอใจกับ ตัว gl มากที่สุดแต่ปัญหาคือมันต้องใช้ถึง4ตัวจึงจะครอบคลุมบ้านทั้งสี่หลัง
              1.ผมสนใจอยากเปลียนเป็นubi แค่สองตัว โดยบ้านหน้าสองหลังใช้ร่วมกัน และด้านหลังอีกสองหลังใช้ร่วมกัน ซึ่งเคยใช้ glสองตัวต่อมันพอใช้ได้แต่หลายห้องเล่นไม่ได้ หรือเนทไม่มาตามความเร็วซึ่งตอนนี้ผมใช้10เมก เลยงอกจนกลายเป็น ตัวgl 4ตัว แบบปัจจุบัน
              2.ผมควรเล่นตัวที่เป็น n น่าจะดีกว่าไม๊เพื่อรองรับในอนาคต ใช้เนทเคเบิ้ลโมเดมของทรูอยู่ครับ10เมก แต่มันมีให้เลือกได้ถึง 100เมกถ้าจ่ายไหว
              3.ผมควรเลือกระบบเสาที่เป็น omni ใช่ไม๊ครับเพราะไม่มีปัญหาเรื่องระยะมากเท่ากับการกระจายให้ทั่วทุกห้อง คือตอนนี้หน้าบ้านและหลังบ้านใช้ glเกาะกันแบบสบายๆ แต่ห้องที่ไกลมากๆใช้เนทไม่ได้ หรือมาแบบอืดๆ
              4.ผมควรต่อเป็นระบบ wds แบบเดิมใช่ไม๊ เนื่องจากเดินสายแลนไม่สะดวกจริงๆ
              ผมควรเลือก ubiตัวไหนดีครับ? ที่่มองไว้ pico?
              ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                rk m2 อยู่ด้วยกัน 2 เครื่อง ควรตั้ง channelต่างกัน 5 รึป่าวครับ
                ไม่ต้อง ตั้งช่อง 6 ทั้งคู่ก็ได้ครับ
                Originally posted by winny01 View Post
                ตอนนี้ลองอ่านดูเริ่มสนใจตัว ubiquiti แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องเลือกรุ่นไหน
                ที่่มองไว้ pico?
                ตั้ง rk m2+omni 8 ดีบี *2 +pico m2
                Originally posted by iamtang View Post
                เท่าที่ไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าท้ายๆ ได้ความรู้ทางเทคนิค การปรับแต่งพอจะเ้ข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย
                แต่สิ่งที่อยากรู้คือ การจัดการผู้ใช้งานครับ ตั้งแต่เริ่มต้นผู้ใช้งานเจอสัญญาณ wireless ต้องจัดการอะไรยังไงบ้างครับ
                พอจะบอกคร่าวๆได้มั้ยครับ / ขอบคุณครับ
                จำกัดแบนวิธ ก่อนเลย ครับ

Comment

• ตอนนี้ปัญหาเซ็งเป็ด คือ ทาง user นำเครื่อง notebook เก่ามาใช้ ซึ่งชิพไวเลส เป็นรุ่นเก่า รับได้ไม่ดี กะว่าจะหา ubi อีกตัวแต่เงินม๊ะมี เห็นทีต้องขาย wrt54gl ซะแล้ว เง้อ จัดถอย rk อีกตัว

Comment

• Originally posted by winny01 View Post
                    ตอนนี้ลองอ่านดูเริ่มสนใจตัว ubiquiti แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องเลือกรุ่นไหน
                    คือที่บ้านมีพื้นที่2ไร่ เป็นรูปสี่เหลี่ยมพื้นผ้า ด้านหน้ามีบ้านสองหลัง ด้านหลังอีกสองหลัง
                    ที่ใช้คือแชร์เนทเล่นกันในบ้านโดยตอนนี้ใช้ wrt54gl อัพ dd-wrt ต่อกับด้วยระบบ wds ทั้งหมด
                    แต่ต้องใช้ทั้งหมด4ตัว ก็ใช้งานได้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร สัญญาณเกาะกันอยู่ประมาณ 25-35
                    ตอนนี้เข้ามาอ่านกระทู้ ubi แล้วเริ่่มคันคือจะโละตัว gl ทั้งหมด แล้วคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น ubi 2ตัวแทน
                    แต่ยังสับสนว่าจะเล่นรุ่นไหน เท่าที่เคยลองเล่นมานะครับ ผมมีทั้ง engenius 3500 ,linksys wrt300n และ wrt320n แต่เท่าที่ลองมาพอใจกับ ตัว gl มากที่สุดแต่ปัญหาคือมันต้องใช้ถึง4ตัวจึงจะครอบคลุมบ้านทั้งสี่หลัง
                    1.ผมสนใจอยากเปลียนเป็นubi แค่สองตัว โดยบ้านหน้าสองหลังใช้ร่วมกัน และด้านหลังอีกสองหลังใช้ร่วมกัน ซึ่งเคยใช้ glสองตัวต่อมันพอใช้ได้แต่หลายห้องเล่นไม่ได้ หรือเนทไม่มาตามความเร็วซึ่งตอนนี้ผมใช้10เมก เลยงอกจนกลายเป็น ตัวgl 4ตัว แบบปัจจุบัน
                    เปลี่ยนเป็น UBI หายห่วง
                    2.ผมควรเล่นตัวที่เป็น n น่าจะดีกว่าไม๊เพื่อรองรับในอนาคต ใช้เนทเคเบิ้ลโมเดมของทรูอยู่ครับ10เมก แต่มันมีให้เลือกได้ถึง 100เมกถ้าจ่ายไหว
                    ดีครับ
                    3.ผมควรเลือกระบบเสาที่เป็น omni ใช่ไม๊ครับเพราะไม่มีปัญหาเรื่องระยะมากเท่ากับการกระจายให้ทั่วทุกห้อง คือตอนนี้หน้าบ้านและหลังบ้านใช้ glเกาะกันแบบสบายๆ แต่ห้องที่ไกลมากๆใช้เนทไม่ได้ หรือมาแบบอืดๆ
                    มีอยู่ 2-3 แบบให้เลือกตามงบประมาณ
                    4.ผมควรต่อเป็นระบบ wds แบบเดิมใช่ไม๊ เนื่องจากเดินสายแลนไม่สะดวกจริงๆ
                    ผมควรเลือก ubiตัวไหนดีครับ? ที่่มองไว้ pico?
                    PICO OK ครับ
                    สนใจอุปกรณ์ติดหรือหลังไมด์ได้ครับ

Comment

• Originally posted by iamtang View Post
                      เท่าที่ไล่อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าท้ายๆ ได้ความรู้ทางเทคนิค การปรับแต่งพอจะเ้ข้าใจบ้างไม่มากก็น้อย
                      ตามคุณบอลข้างต้น..ลง MIkrotik สักตัวเพื่อจำกัด Bandwidth เริ่มต้นที่ RB750 ก็ได้...อยู่หมัด

Comment

• Originally posted by winny01 View Post
                        - WDS จำนวน hop เยอะๆมักจะเจออาการเนตไม่นิ่งแบบนี้ ทางแก้คือลดจำนวน hop ใช้สายแลนช่วยด้วย
                        - เสา Omni หรือเสาทิศทางแล้วแต่เราจะเลือก
                        ลองๆวาดแผนผังจุดที่จำเป็นต้องใช้เนตดู เดี๋ยวก็รู้ว่าควรใช้เสาแบบไหน
                        - การลดจำนวน AP เพิ่มแรงส่งอาจจะไม่ใช่คำตอบที่ดีเสมอไป อย่าลืมว่า NB มีกำลังส่งจำกัด
                        ถ้าจะเปิดเว็บ แต่ request ส่งไปไม่ถึง AP มันก็ช้า/เปิดไม่ได้ ต่อให้ AP แรงแค่ไหนก็ตาม
                        - N ดีกว่า G แน่นอน
                        - UBNT จะใช้ประโยชน์ได้สูงสุดก็เพราะ AirMAX
                        การทำ Point to Point ด้วย UBNT คู่กันเห็นผลมาก
                        แต่เอามาปิด AirMAX ปรับกำลังส่งสูงๆ ความเร็วจะเริ่มแกว่งจาก 54,36,18 แล้วแต่ว่าอยู่ไกล/โดนขวางแค่ไหน (กรณีมีตัวรับตัวใดตัวหนึ่งเป็น G)
                        ที่ความเร็ว 18 Mbps Throughput เหลือไม่ถึง 10M แน่นอน เนตท่านจะแกว่งตามไปด้วย

ควรกะๆดูจากพื้นที่จริง ถ้าผ่านแพงหลายชั้น ใช้ Pico อาจจะไม่ช่วยอะไร
                        สัญญาณเต็มแต่เนตไม่มา เดี๋ยวจะบานปลายไปเป็น Pico 4 ตัว ^^"

Comment

• ถ้ายกเซ็ท ยูบิ เปิด airmax แล้วพี่จะรู้ว่า ดี มันเป็นยังไง

Comment

• เง้อ เปิด AirMAX แล้ว NB จะเล่นยังไงล่ะท่าน
                            ก็ต้องปิด AirMAX หรือใส่ WRT54GL เข้าไป - -"

Comment

• เออ...ใช่ครับ 2 ไร่นิดเดียว จะใช้ให้ รับส่ง แล้ว gl ปล่อยต่อ ดูเกินไป

Comment

• ยก Set เลยมั้ยพี่ 4 ตั้ว อิอิ 1ชุด 2ตัว WDS เปิด Airmax จับคู่ด้วยกัน แล้วลากสาย Lan มาต่อกระจายสัญญาณอีกทีนึง

หรือไม่พี่ก็ลองซื่อ รับส่งสัก 1 ชุด มาลองเล่นดูก่อน ถ้า Latency ส่งไม่ไหวก็ค่อยซื้ออีกชุดมา เปิด Airmax WDS ความเร็วของระบบ Airmax เอา คร๊าบบ

** กล้ารับประกันความเร็ว (WDS กันหลายๆตัว ถ้าเปิดระบบ Airmax น่ะ) เปิดแล้วรับรอง รับส่ง Banwidth ได้สุดยอด
                                Last edited by CXSORIOUS; 1 Jun 2011, 11:17:27.

Comment

Working...
                                X