Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ทหารคงหมายถึง
    LBE-5AC-23 ราคา 2,850

แต่มันใช้กับพวก 5 GHz AC ไม่ได้ เพราะโหมด Station มันเปิด airMAX

ลองไป mikrotik ดู RBwAPG-5HacT2HnD (wAP AC)
    ได้ AC,Lan Gigabit,25 dBm,Dual Band ด้วย
    ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะใช้ 5 GHz รับแล้ว 2.4 กระจายต่อได้หรือเปล่า ว่าจะหามาลองเทสอยู่
    แต่น่าเสียดาย 5 GHz หน้า 7-11 เอา NSM5 เชื่อมแล้วไม่ติด login

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
      พี่ทหารคงหมายถึง
      LBE-5AC-23 ราคา 2,850

แต่มันใช้กับพวก 5 GHz AC ไม่ได้ เพราะโหมด Station มันเปิด airMAX

ลองไป mikrotik ดู RBwAPG-5HacT2HnD (wAP AC)
      ได้ AC,Lan Gigabit,25 dBm,Dual Band ด้วย
      ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะใช้ 5 GHz รับแล้ว 2.4 กระจายต่อได้หรือเปล่า ว่าจะหามาลองเทสอยู่
      แต่น่าเสียดาย 5 GHz หน้า 7-11 เอา NSM5 เชื่อมแล้วไม่ติด login
      ผมก็ใช้ loco m5 เกาะของ 711 5ghz อยู่ครับ ก็ใช้ได้ปกตินะครับ เกาะของ cisco ใน 711

Comment

• ดีครับ

Comment

• ไม่เกิน 100 เมตร เป็นผมจะลากสาย lan out door เอาครับ ใช้ switch 10/100/1000 +AC router หลังละจุด ผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ

Comment

• รบกวนพี่ ๆ ที่เซตเก่ง ๆ หน่อยครับ สัญญาณเดียวดีเดียวร้าย ยิงข้ามฝากถนนระยะ ไม่เกิน 100 เมตร ครับ หาช่องสัญญาณจนครบทุกช่องแล้ว มันมีเทคนิคต้องเซตอะไรตรงไหนหรือเปล่าครับ
            ตัวส่งเป็น NanoStation M5
            ตัวรับเป็น NanoStation Loco M5

Last edited by isra; 18 Jul 2017, 20:30:24.

Comment

• Originally posted by isra View Post
              รบกวนพี่ ๆ ที่เซตเก่ง ๆ หน่อยครับ สัญญาณเดียวดีเดียวร้าย ยิงข้ามฝากถนนระยะ ไม่เกิน 100 เมตร ครับ หาช่องสัญญาณจนครบทุกช่องแล้ว มันมีเทคนิคต้องเซตอะไรตรงไหนหรือเปล่าครับ
              ตัวส่งเป็น NanoStation M5
              ตัวรับเป็น NanoStation Loco M5
              RESET ค่าคอนฟิกใหม่
              ประเทศเลือก Hong Kong จะมีช่อง Worldwide: 5.180 - 5.825 ใช้ช่องต่ำๆ เช่น 5.180,5.200,5.300,5.500
              ถ้าเลือก USA: 5.725 - 5.850 (Firmware ใหม่ๆ อาจเหลือน้อยลงอีก)

airMAX Priority ถ้ายิง 1:1 ผมเลือก None
              https://help.ubnt.com/hc/en-us/artic...irMAX-Priority

ดูจากค่า RX ตก NSM5 ที่ต้นทางน่าจะมีสัญญาณรบกวน(ส่งได้ไม่ดี 6.5 Mbps)
              บนเสามี AP กี่ตัว เป็นไปได้ว่าที่ RX ต่ำ มาจากสัญญาณรบกวนจากที่บนเสาส่ง

สัญญาณแรง แต่ค่า TX-RX ต่ำ ลดกำลังส่งลง ดูหรือยัง
              ใกล้ๆแต่อัดกำลังส่งเยอะ throughput ตก
              MCS15 จะได้เต็ม Data Sheet แนะนำ 17 dBm +/- 2 dBm

หรือ LocoM5 firmware XM อันนี้เป็นมือสองหรืองานซ่อมมาหรือเปล่า
              บาง lot เช่น หมุดดำ หรือของจาก TOT ช่างไม่รับซ่อมเลย เพราะซ่อมไม่หาย
              อาการหลักๆคือ TX-RX ตก

Comment

• เน็ต 300+ ใช้ access point outdoor ตัวไหนดีครับ ของเดิมใช้ M2 อยู่ครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                  คิดแต่กำลังส่งอย่างเดียวไม่ได้ครับ

MCS15 คือ 300 Mbps@40MHz,150Mbps@20MHz ปรับ 20-22 dBm หรือต่ำกว่ากำลังดี
                  การจะให้ได้ throughput เยอะสุด ไม่ใช่อัดกำลังส่ง กำลังส่งยิ่งเยอะแน่นอนมันได้ไกล หรือทะลุสิ่งกีดขวางได้ดีกว่า แต่สัญญาณมันแกว่ง
                  จขคม.ระบุแค่ระยะประมาณ 100 เมตรเอง

สัญญาณแรงไม่ใช่ว่าจะได้เน็ตแรง ความร้อน อายุการใช้งานอุปกรณ์สั้นลงด้วย
                  ปกติถ้าระยะไม่ไกลมาก ผมจะใช้กำลังส่งต่ำสุดที่ได้ throughput เยอะสุด

ตัวอย่าง
                  ถ้า 100 เมตรโล่งๆ LocoM5 ก็พอ
                  ถ้า NSM5 ปรับกำลังส่งต่ำๆแล้วได้ throughput เท่ากันกับ 22 dBm ผมจะปรับให้ต่ำลงอีก
                  อย่าลืมว่ากำลังส่งที่เยอะเกิน 30 dBm(EIRP) มันผิดกฏหมายนะครับ ประเทศไทยอนุญาต 5 GHz ไม่เกิน 1W หรือ 30 dBm (27+16=43 เกินเยอะนะครับ)เฉพาะช่องปลายๆเท่านั้น

ตอบ จขคม.
                  อนาคต
                  ความเร็วเน็ตเป็นไปได้ที่จะเกิน 1 Gbps อยู่แล้ว
                  แต่มีความจำเป็นหรือเปล่าที่จะใช้ความเร็วระดับนั้น อันนี้ผมหมายถึงมือถือนะครับ

-device มันรองรับได้ถึงขนาดนั้น หรือ อุปกรณ์ที่รองรอง MU-MiMo
                  เช่น มือถือ มันมีตัวไหนที่เป็น MiMo 2x2,3x3 เชื่อมต่อ AP 5 GHz AC แล้วได้มากกว่า 433 Mbps
                  นับ device ที่รองรับ AC ได้เยอะแค่ไหน

-มือถือ,Smart Phone,Tablet จะเอาความเร็วระดับนั้นไปทำไม
                  อันนี้ได้ก็ดีนะครับ แต่ผมมองถึง AP ที่ปล่อยให้ device พวกนี้มันทำ throughput ได้ถึงขนาดไหน
                  ตัวอย่าง UAP-AC-HD ตัวล่ะหมื่นกว่าๆ เป็น MiMo 4x4 1733 Mbps อันนี้หมายถึงอุปกรณ์รองรับถึง 1733 Mbps สำหรับ 5 GHz
                  สมมุติ device ในอนาคตใช้ได้ถึง 1 Gbps มันจะไม่ดึงไปหมดหรือเปล่า ถ้า peak ตลอด

เปลี่ยนไปใช้ UAP-AC-M ผมว่าคุ้มกว่า NSM5 อยู่ในแง่ของ throughput ที่ได้
                  แต่ถ้าคิดเผื่อว่าความเร็วเน็ตไปได้ถึงระดับ 1 Gbps แล้ว AP จะรับไม่ถึง อย่าพึ่งไปคิด
                  1.4 Gbps ลิงค์ PTP เค้าเล่น airFiber กันนะ ราคาไม่ใช่ 3,xxx หรือ 3x,xxx นะครับ มันเกือบๆแสนเลย

AP แพงๆอย่่างพวก ruckus R710 MiMo 4x4 1733 Mbps เท่านั้นครับ ราคาประมาณ 50,000
                  UAP-AC-M=MiMo 2x2 867 Mbps ราคา 3,750
                  UAP-AC-M-PRO=MiMo 3x3 1300 Mbps ราคา 7,700
                  UAP-AC-HD=MiMo 4x4=1733 Mbps ราคา 12,500

รอให้ความเร็วมันเกิน 1 Gbps ก่อนค่อยเปลี่ยน AP ไม่สายครับ
                  ดีกว่าซื้อเผื่อไว้ราคาแพง แล้วพอความเร็วมันถึงขนาดนั้น ตกรุ่น เค้าไป wave2 กันแล้ว
                  ลองอ่านบทความนี้เผื่อไว้ก่อน

https://goo.gl/HOnct6
                  กำลังสนใจ UniFi Mesh พอดีเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

• UniFi Mesh ถ้าจะเอาแรง ระยะไกลนี้ลำบาก เหมาะสำหรับกลุ่มลูกค้าหนาแน่นได้อยู่ (อยู่รวมกันเป็นกลุ่ม) ...

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      UniFi Mesh ถ้าจะเอาแรง ระยะไกลนี้ลำบาก เหมาะสำหรับกลุ่มลูกค้าหนาแน่นได้อยู่ (อยู่รวมกันเป็นกลุ่ม) ...
                      UniFi Mesh (UAP-AC-M) ระยะ 150 เมตร หวังผลได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by somjilaar View Post
                        UniFi Mesh (UAP-AC-M) ระยะ 150 เมตร หวังผลได้ไหมครับ
                        โล่ง ๆ พอได้ ถ้ามีสิ่งกีดขวางลำบากครับคลื่น 5G

Comment

• hub สำหรับทำ hotspot แนะนำตัวไหนดีครับ

Comment

• ช่วงนี้บอร์ด UBNT ดูเงียบๆนะครับ เพราะการเข้ามาของ 4G หรือเปล่า เลยทำให้การต้องยิง wifi ระยะไกล หรือ hotspot ตามหมู่บ้าน จำเป็นน้อยลง

วันนี้ผมจะทำโครการใหม่สักหน่อยคือคนเช่าบ้านของผมที่อยู่***งจากบ้านที่ผมอยู่จะย้ายออก เลยจะไม่ให้เช้าแล้วทำไว้อยู่เอง แต่ไม่อยากติดเน็ตเพิ่ม ระยะทาง***งกันประมาณ 100เมตร มีเสาทีวีอยู่แล้วทั้งสองบ้านแต่ความสูงมันเฉียดๆยออดต้นไม้มากเลยครับ อุปกรณ์ตอนนี้มี NSM5 กับ Nanbridge M5 ว่าจะยิงแบบ point to point ไป โดยใช้ NSM5 ยิง แล้วใช้ Nanbridge รับ

คำถามคือต้นไม่ ยอดไม้มีผลต่อสัญญาณมากไหมในระยะแค่นี้กับอุปกรณ์สองตัวนี้ ถ้าต้นไม้มันโตขึ้นเรื่องอุปกรณ์สองตัวนี้ยังจะพอยิงทะลุไปได้ไหม ระยะมันแค่ 100 เมตรเองดูเหมือนจะใกล้มากสำหรับอุปกรณ์ที่มีครับ ใครมีประสบการณ์คล้ายๆบบนี้บ้างครับ

Comment

• มันเงียบจริงๆนั่นแหละ แต่คงเพราะไม่รู้จะเม้นไรดีมั้ง สินค้ากลุ่มเรามันไม่ได้ออกบ่อยเหมือนมือถือ 555+

Comment

• เน็ตบ้านราคาถูกลงมาก สปีดเพิ่มขึ้น ชุมสายเข้าถึงแทบทุกแห่ง ปัญหาตลกๆเช่นฝนตกแล้วเน็ตเจ๊งก็น้อยลง(Fiber)

การยิง P2P จึงเป็นอะไรที่ไม่ค่อยจะจำเป็นแล้ว ทั้งราคาของ ubnt ตัว 5ghz ที่ค่อนข้างโหด ทำให้มันไม่น่าไช้หนักเข้าไปอีก

เท่านั้นยังไม่พอ กฏหมายใหม่ของ กสทช ก็ทำให้กำลังส่งของ ubnt ลดลง เพิ่มความไม่น่าไช้เข้าไปเป็นทวีคูน

เงียบก็ไม่แปลกคับ

Comment

Working...
                                X