Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดมี ubi อยู่ในมือกอดไว้แน่นๆน่ะ ของหายาก อีกหน่อยถ้านำเข้าไม่ได้แล้ว ราคามือสองพุ่งแน่

Comment

• อีกแล้วหรือนี่? ของดีๆปลิวกันหมด

Comment

• เห็น advice ยังมีขายอยู่เลย - - ผมเลยคิดว่าผูกขาดรึเปล่า ใครขายถูกๆล้างบางให้หมด

เซ็งประเทศนี้จริงๆ คิดใด้แต่กฏหมายในเชิงสร้างเสีย

ถ้าอยากให้ Ubi มีที่ยืนบนต่อไป ต้องออก FW ที่ล๊อคโซนประเทศเป็นไทย และกำลังส่งแบบไทยๆ เท่านั้นสิเนี่ย

เรากำลังจะใด้ไช้ nano m2 ที่กำลังส่งเท่าๆกับ tp-link ตัว 300 แล้วสิ เฮ ...

Comment

• Nano M2 3ตัวเป็น AP กระจายสัญญาณแบบนี้บนเสาสูง 18 เมตร
          ควร Set แบบไหนครับ

Comment

• Originally posted by Hs5wvk View Post
            Nano M2 3ตัวเป็น AP กระจายสัญญาณแบบนี้บนเสาสูง 18 เมตร
            ควร Set แบบไหนครับ
            [ATTACH=CONFIG]3684810[/ATTACH]
            ตัวแจก DHCP อยู่ด้านล่างใช่ไหมครับ? ถ้าใช้ก็ตั้งเป็น access point ปกติ โดย ตั้ง Channel Wifi ให้ต่างกันทั้ง 3 ตัวจะได้ไม่ชนกันเอง

https://www.youtube.com/watch?v=40gRLL2B6Vs
            Last edited by master111; 9 Jul 2016, 12:27:45.

Comment

• Originally posted by master111 View Post
              ตัวแจก DHCP อยู่ด้านล่างใช่ไหมครับ? ถ้าใช้ก็ตั้งเป็น access point ปกติ โดย ตั้ง Channel Wifi ให้ต่างกันทั้ง 3 ตัวจะได้ไม่ชนกันเอง

https://www.youtube.com/watch?v=40gRLL2B6Vs
              ใช่ครับ เร้าเตอร์บอร์ดอยู่ด้านล่างแจก DHCP แล้วชื่อ SSID ต้องตั้งเหมือนกันทั้ง 3 ตัวหรือว่าไม่ต้องเหมือนกัน
              ขอบคุณครับ

Comment

• ตั้งให้ต่างกันครับ เพราะท่านไม่มีตัว Roaming Controller การ Hand Over จะทำไม่ได้หรือทำได้ไม่ดีครับ ถ้าตั้งใจจะให้ตัว Client ที่เกาะมัน Auto ไปเกาะตัวที่ดีที่สุดเวลา user เดินไปที่อื่น

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
                  ในกลุ่ม facebook เขาบอกว่า ubi กำลังส่งเกิน กสทช ตรวจสอบและห้ามนำเข้าครับ mikrotik ตัวที่มี wifi แรงๆก็น่าจะโดนเช่นกัน
                  โดนกันทั่วหน้า....ผลประโยชน์ไม่ลงตัวกันสินะ....

Comment

• สอบถามครับ ผมจะยิงไวไฟโดยใช้ตัวที่ 1 ยิงไปตัวที่ 2 แล้วเอาตัวที่ 3 เกาะ wifi ตัวที่ 2ทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ ผมต้องตั้งตัวที่ 2 ให้เป็นโหมดอะไรครับและตัวที่สามต้องเป็นโหมดคือ ผมอยากใช้ไวไฟ ของตัวที่ 3 ครับ

Comment

• Originally posted by noodle0899 View Post
                      สอบถามครับ ผมจะยิงไวไฟโดยใช้ตัวที่ 1 ยิงไปตัวที่ 2 แล้วเอาตัวที่ 3 เกาะ wifi ตัวที่ 2ทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ ผมต้องตั้งตัวที่ 2 ให้เป็นโหมดอะไรครับและตัวที่สามต้องเป็นโหมดคือ ผมอยากใช้ไวไฟ ของตัวที่ 3 ครับ
                      สัญญาณรบกวนเยอะครับ
                      ตัวอย่าง

NSM2=AP-Repeater ปล่อยช่อง 1>>>>><<<<<RocketM2=AP-Repeater ปล่อยช่อง 1>>>>><<<<<NSM2=AP-Repeater

จะเห็นว่าทั้ง 3 ตัว ใช้ CH1 ทั้งหมด สัญญาณรบกวนเยอะ ค่า ping สูง speedtest หายไปเยอะมาก เนต 50 Mbps ที่ต้นทาง ปลายทางอาจได้ไม่ถึง 10 Mbps

ลองเป็น 5 GHz+2.4 GHz แบบนี้ดีสุด แต่แพง

NSM5=APช่อง 5180+RocketM2=AP ช่อง 1>>>>><<<<<Station รับ 5180=NSM5+RocketM2=AP ปล่อยช่อง 6+NSM5=APปล่อยช่อง 5300>>>>><<<<<Station รับช่อง 5300 NSM5+RocketM2=AP ปล่อยช่อง 11

AP ติดชิดกันแบบ #15634 ไม่ได้ครับ
                      เชื่อมต่อยาก speedtest ตก ควรติดที่ระดับต่างกันอย่างน้อย 50-100 cm.

ลองดูก็ได้ ประสพการณ์จะสอนท่านเอง

Comment

• NSM2 Firmware V ไหนใช้ได้ดีครับ เพราะของผม V.5.6.6 ไม่สามารถเลือก SSID ได้ทั้งหมด
                        จะ Down Firmware ลงไปเป็น V เก่า

Comment

• Last edited by Hs5wvk; 14 Jul 2016, 07:40:22.

Comment

• Originally posted by Hs5wvk View Post
                            NSM2 Firmware V ไหนใช้ได้ดีครับ เพราะของผม V.5.6.6 ไม่สามารถเลือก SSID ได้ทั้งหมด
                            จะ Down Firmware ลงไปเป็น V เก่า
                            [ATTACH=CONFIG]3689454[/ATTACH]
                            ถ้าเป็นตัว XM ลอง 5.5.6 ดูครับ

Comment

• Originally posted by EST_1892 View Post
                              ถ้าเป็นตัว XM ลอง 5.5.6 ดูครับ
                              ขอบคุณครับจะลองดู

Comment

ขอบคุณครับจะลองดู
                                5.5.6 อีกเสียงครับ

Comment

Working...
                                X