Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mballx View Post
    ไฟ 3 หลอดเท่ากันจริง แต่สัญญาณ tx-rx ไม่เท่ากัน เพราะในเฟิร์ม เค้าตั้งไว้ช่วง***งๆ ว่าระดับสัญญาณ 60-80 led 3ดวง แบบนี้ ns 3 ดวง ที่ -60 แต่ loco 3 ดวง ที่ -80 เพื่อสะดวกในการหาสัญญาณจากตัวมันเมื่อต้องทำคนเดียว
    งบถึงเลือกตัวใหญ่ไว้ก่อน
    ACK Timeout คืออะไรครับ ปรับที่ตัวรับ หรือตัวส่งครับ ท่าน บอล

Comment

• มาดูอีกที ป้าด.... hot จริงๆๆๆ ....

Comment

• Originally posted by rhere View Post
        ACK Timeout คืออะไรครับ ปรับที่ตัวรับ หรือตัวส่งครับ ท่าน บอล
        เรื่องมันยาว ^^"
        http://www.air-stream.org.au/ACK_Timeouts

คร่าวๆ ถ้าตั้งเหมาะสมจะทำให้เวลาเปิดเว็บ พิมพ์ URL กด Enter จะไม่หน่วง/หน่วงน้อยที่สุด
        ค่านี้สัมพันธ์กับระยะทาง (ในเมนูให้ปรับระยะทาง จริงๆมันคือการปรับ ACK Timeout นั่นแหละ)
        ปกติที่โล่ง ระบบจะคำนวณระยะทางแล้วคิดคร่าวๆให้ ค่อนข้างจะตรงตามความจริง(เหมาะที่สุด)
        แต่มันจะไม่ตรง 100% หากคลื่นผ่านสิ่งกีดขวาง ยิ่งผ่านหลายชั้นมาก error ตรงนี้ยิ่งมาก
        ลอง Auto ก่อนแล้วกดเอา Auto ออก ค่อยๆปรับขึ้นลงทีละ 1 พร้อมกับเทส Throughput ไปด้วยจนได้ Throughput สูงสุดครับ
        ทั้งตัวรับ-ส่งควรปรับ ACK Timeout เท่ากันเพราะระยะทางจาก A->B เท่ากับ B->A
        ถ้ามี Station หลายตัว อาจต้องคิดจากตัวรับที่ไกลที่สุด

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
          มาดูอีกที ป้าด.... hot จริงๆๆๆ ....
          หายไปเลย
          ท่าน rhere ผมไม่รูจริงๆ ตั้ง auto....ถ้าเรื่องมันยาว ก็ออโต้
          Last edited by mballx; 19 May 2011, 17:33:16.

Comment

• Originally posted by rhere View Post

เคยลองมาแล้วอ่ะครับ ต้นเองก็ยังง นะ ใช้ Auto แหละ ปรับเล่นๆ ดู ไม่ค่อยเห็นผลของความแตกต่างเลยยย ^^

Comment

อยากจะเริ่ม ของเล่นชิ้นใหม่ คือ Load Balance รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่า ซื้อที่ไหน และยี่ห้ออะไร (เอาแบบ 2 สายรวมกันพอครับ เดี๋ยวตังหมด)
              mikrotik 750G ดูครับ ราคาประหยัดใช้งานได้หลากหลาย ในตัวเดียว รวมได้ 4 เส้นมั่ง
              Last edited by ubonbuy; 19 May 2011, 18:07:31.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                หายไปเลย
                ท่าน rhere ผมไม่รูจริงๆ ตั้ง auto....ถ้าเรื่องมันยาว ก็ออโต้

อยู่ครับคุณบอล ไม่ค่อยว่างติดเกมส์ 5555555

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                  mikrotik 750G ดูครับ ราคาประหยัดใช้งานได้หลากหลาย ในตัวเดียว
                  กำลัง รอ มือสอง เผื่อมันหลุดออกมาอ่ะครับ อยากได้อยู่ 750G เนี่ย อิอิ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                    UPS + เดินสายดินให้เรียบร้อยนะครับ แค่ นี้ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหา อะไร แล้วนะครับ
                    อุปกรณ์ผมเดี้ยงไป3ตัวแล้ว เนื่องจากไม่ได้ลงกราว อันตรายดีจริงๆ

Comment

• ผมหาหน้า ที่ขายเสาไม่เจอครับ จขกท บอกที อยากได้แบบ30เมตร

Comment

• ตัวเลขคือเวลาหมดการเชื่อมต่อ การติดต่อ ต้องหาเป้าหมายให้เจอ ตามเวลาที่กำหนด หากหมดเวลาก็จะ Reply กลับมาเหมือน ping อ่ะครับ คิดง่าย ๆ เหมือนเราเข้าเว็ปจะมี time out ของมัน ถ้ามันค้นหาเว็ปไม่เจอก็จะแจ้งออกมาว่าไม่เจอ ไรทำองนี้ ทาง Ubi คงทำมาเหมือนกันคงเอาไว้ป้องกัน สำหรับการสูญเสียกำลังในการทำงานในส่วนนี้ มากกว่านะครับ...ผมคิดว่างั้น
                        Last edited by -:R:-; 19 May 2011, 19:54:33.

Comment

• ท่านหัวหน้าเผ่า ช่วยแนะนำอุปกรณ์ทำ wifi hotspotทีครับ จะเอาไว้ ปล่อยสัญญาแถวๆหมู่บ้าน รอบทิศทาง ระยะ ไม่เกิน 1km ครับ ประมาณนั้น ไม่มี point to point ครับ ปล่อยเฉพาะจากบ้าน ไปรอบๆครับ แถวนี้มีหอพักเยอะ ไม่มีตึกสูงเกิน 4ชั้น

ในใจที่คิดๆไว้คือ ใช้ Rockket M2HP + เสา Omi 15dBi +POE +กันฟ้าผ่า แต่ไม่รู้ระยะจะไหวป่าว หรือใส่สัก 2 เสา จะดีขึ้นกว่าเดิมป่าวครับ

หรือจะเป็น

ฺBullet M2HP + เสา Omi 15dBi +POE +กันฟ้าผ่า

อย่างไหนสัญญารจะเสถียนกว่ากันครับ และมีข้อดีแตกต่างกัน อย่างไรครับ

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
                            ท่านหัวหน้าเผ่า ช่วยแนะนำอุปกรณ์ทำ wifi hotspotทีครับ จะเอาไว้ ปล่อยสัญญาแถวๆหมู่บ้าน รอบทิศทาง ระยะ ไม่เกิน 1km ครับ ประมาณนั้น ไม่มี point to point ครับ ปล่อยเฉพาะจากบ้าน ไปรอบๆครับ แถวนี้มีหอพักเยอะ ไม่มีตึกสูงเกิน 4ชั้น

ในใจที่คิดๆไว้คือ ใช้ Rockket M2HP + เสา Omi 15dBi +POE +กันฟ้าผ่า แต่ไม่รู้ระยะจะไหวป่าว หรือใส่สัก 2 เสา จะดีขึ้นกว่าเดิมป่าวครับ

หรือจะเป็น

ฺBullet M2HP + เสา Omi 15dBi +POE +กันฟ้าผ่า

อย่างไหนสัญญารจะเสถียนกว่ากันครับ และมีข้อดีแตกต่างกัน อย่างไรครับ
                            ถ้าใช้งานไม่ถึง 50 คน Bullet M (1x1 N วิ่ง 150Mbps) ก็เหลือๆครับ 100 คนก็ Rocket (2x2 N วิ่ง 300Mbps) ครับ

Comment

• ดู ping กันครับ

PING 10.0.0.14 (10.0.0.14) 56(84) bytes of data.
                              64 bytes from 10.0.0.14: icmp_seq=1 ttl=64 time=0.229 ms
                              64 bytes from 10.0.0.14: icmp_seq=2 ttl=64 time=0.281 ms
                              64 bytes from 10.0.0.14: icmp_seq=3 ttl=64 time=0.229 ms
                              64 bytes from 10.0.0.14: icmp_seq=4 ttl=64 time=0.234 ms

ping ไป หา Rocket มันช่าง ได้ใจจริง ๆ เปิดมาตลอดจนจะครบเดือนแล้ว ตากแดดตากลมตากฝน คุ้ม ๆ

Comment

• แล้ว เสา ต้องใช้ เสา แบบไหนครับ ถึงจะคุ้มๆ

ตกลงใช้ rk ครับแล้ว 2x2N มันคืออะไรครับ ช่วย ขยายทีฮะ มือใหม่มาก

Comment

Working...
                                X