Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายบทความ Preferred DNS server ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายบทความ Preferred DNS server ทีครับ

คือว่าไปหาดูแล้วเจอขึ้นมา อ่านแล้วสงสัยนิสหน่อยครับ

DNS Server
    Domain Name Service Server

ยกตัวอย่าง
    เวลาเราจะเข้าเว็ปไซต์ www.google.co.th เราก็จะจำง่ายเราจำแต่คำว่า google.co.th แต่การทำงาน
    คอมพิวเตอร์นั้นมันไม่ได้ติดต่อกันด้วย google.co.th แต่มันติดต่อกันด้วย IP Address
    ดังนั้น DNS Server จึงทำหน้าที่แปลงจากชื่อ google.co.th เป็น IP ที่มันค้นหาจากฐานข้อมูล (ฐานข้อมูลจะมีการเชื่อมต่อกันทั่วโลก)
    อย่างเช่น www.google.co.th แปลงเป็นไอพีได้ 10.11.1.20 ทำนองนี้น่ะครับ ถ้าเราจำได้ว่า IP address ของเว็ปไซต์คืออะไร
    DNS Server ก็ไม่มีความจำเป็น เราก็พิมพ์ไปได้เลย เช่น www.10.11.120 น่ะครับ

Primary DNS หรือ Preferred DNS ก็คือชื่อ Domain Name Service ตัวหลักที่เราจะขอใช้บริการ (จำเป็นต้องมี เพราะเราจำชื่อ IP ของเว็ปต่างๆ ไม่ได้)
    Secondary DNS หรือ Alternat DNS ก็คือชื่อDomain Name Service ตัว
    สำรอง (เหมือนทางเบี่ยงเวลาสะพานขาด หรือชำรุด) ไม่ต้องมีก็ได้ ถ้ามั่นใจว่า DNS หลักไม่มีวันล่ม

คือผมเข้าใจตามที่ เขียนว่า DNS server เป็นตัวแปลง จากชื่อ อักขระให้เป็น เลข IP
    เช่นเราใส่ เลข IPของ google ก็จะเข้า เว๊ปได้เลยโดยที่ไม่จำเปงต้องใส่ www.google.com
    คำถามเลยนะครัล
    1.Preferred DNS server ที่เราใส่ใน Tcp/ip มันเหมือนกับ Dns ที่แปลงชือ เป็น IP ที่กล่าวมายังไงหรอครับ เพราะว่า Preferred DNS server นี่เห็นเขาบอกว่ามัน อ้างอิงมาจากผู้ให้บริการ เช่น True max net หรือที่ผมเข้าใจแบบนี้ป่าวครับ ถ้าเราใส่ Preferred DNS server ของ true ไป เวลาเราเข้าเว็ป เช่น Google เราก็จะต้องไปผ่าน Preferred DNS server เพื่อแปลง ชื่อ ให้เป็น IP จากนั้น Preferred DNS server ของทรูพอแปลงแล้วก็จะวิ่งไปหา Web server ของ Google แบบนี้ป่าวครับ
    2.ทำไมการใส่ Preferred DNS server ทำให้เข้าหน้าเว๊ปได้เร็ววขึ้นเพราะว่าอะไรครับ
Working...
X