Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแลนด์ถ้าต่อผิดขั้ว จะมีผลอะไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแลนด์ถ้าต่อผิดขั้ว จะมีผลอะไรไหมครับ

ผลจากเครื่องนั้น และผลจากวงแลนด์
    แล้วมันมีวิธีเช็ค หรืออุปกรณ์เช็คไหมครับว่า สายแลนด์เส้นนั้นรับส่งสัญญาณปกติ หรือผิดปกติ

สายแลนเป็นสัญญาณ ไม่ใช่สายไฟ ต่อผิดขั้วก็แค่ใช้ไม่ได้

จะดูว่าสายแลนนั้นต่อถูกหรือเปล่า ให้ลองไล่สีดูครับ
    และถ้าจะตรวจสอบว่า สายแลนนั้นชำรุดหรือเปล่า ให้ใช้เครื่องเทสสายแลนครับ

Comment

Originally posted by wabmes View Post
      สายแลนเป็นสัญญาณ ไม่ใช่สายไฟ ต่อผิดขั้วก็แค่ใช้ไม่ได้

จะดูว่าสายแลนนั้นต่อถูกหรือเปล่า ให้ลองไล่สีดูครับ
      และถ้าจะตรวจสอบว่า สายแลนนั้นชำรุดหรือเปล่า ให้ใช้เครื่องเทสสายแลนครับ
      ถ้าต่อไม่ถูกตามที่สีกำหนด ก็คือใช้ไม่ได้เลย หรือว่าใช้ได้แต่อาจจะมีปัญหา
      แล้วเครื่องเทสที่ว่า ทำอะไรได้บ้างครับ เค้าเรียกว่าอะไร ราคาประมาณเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by nuto_o View Post
        ถ้าต่อไม่ถูกตามที่สีกำหนด ก็คือใช้ไม่ได้เลย หรือว่าใช้ได้แต่อาจจะมีปัญหา
        แล้วเครื่องเทสที่ว่า ทำอะไรได้บ้างครับ เค้าเรียกว่าอะไร ราคาประมาณเท่าไรครับ
        ชื่อว่า LAN Cable Tester ราคาอยู่ที่ 100-200 ของจีนทั่วไปครับ

Comment

เรียงสียังไงก็ได้ ให้หัวท้ายตรงกัน

Comment

Originally posted by jakkapong0 View Post
            เรียงสียังไงก็ได้ ให้หัวท้ายตรงกัน
            ไม่ได้ครับ ถ้าเรียงสีแบบสายไม่ตีเกลียว ถ้าสายยาวๆ จะใช้งานไม่ได้ครับ

เรียงสีไปให้ถูกๆดีกว่าครับ
            แบบ A
            ขาวเขียว-เขียว-ขาวส้ม-น้ำเิงิน-ขาวน้ำเงิน-ส้ม-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

แบบ B
            ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-น้ำเงิน-ขาวน้ำเงิน-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

ถ้าจะให้เป็นสายครอส ก็ 2 ฝั่งคนละแบบ
            Last edited by wabmes; 9 Nov 2010, 20:02:20.

Comment

ถ้าต่อไม่ตรงตามมาตราฐาน สายยาวๆบางทีก็ไม่ติดครับ(50m) แต่สั้นๆ 1m ลองมาแล้วยังใช้ได้
              เวลาเข้าหัว RJ45 ต้องให้ปลายสายสัมผัสทองแดงด้านในสุด
              เครื่องเทสมันจะเช็คได้ว่าปลายสายสัมผัสหรือยัง โดยจะมีไฟ LED 8 หลอด หมายถึงสายไฟแต่ละเส้น
              กดแล้วจะมีไฟวิ่งตั้งแต่สายที่ 1-8 ถ้าไฟช่องไหนไม่ติดแปลว่าสายเส้นนั้นไม่สัมผัสทองแดงครับ
              ข้อเสียคือ สายแลนมี 2 ปลายแต่มันไม่บอกว่าปลายไหนที่ไม่สัมผัส + จะเทสได้ต้องเข้าหัวแล้ว
              วิธีเทสอีกวิธีที่ดีกว่าคือใช้มัลติมิเตอร์
              เข้าหัวปลายแรกให้เรียบร้อยแล้วเสียบกับสวิตช์หรือคอมหรืออะไรก็ที่ได้ที่ port RJ45 ทิ้งไว้(ไม่ต้องเปิดเครื่อง เราแค่จะเช็คสาย ถ้ามีไฟในสายเดี๋ยวจะลัดวงจรจริงๆ)
              จากนั้นวัดความต้านทานที่อีกปลายนึง วัดทีละคู่ ถ้ามีเสียงร้องเตือนเหมือนเวลาลัดวงจร แปลว่าสายคู่นั้นสัมผัสทองแดงแล้วครับ
              ถ้าคู่ไหนไม่มีเสียงร้องเตือน แปลว่าไม่สัมผัส ไปเข้าหัวใหม่ซะให้เรียบร้อยก่อน
              วิธีนี้จะเปลืองหัว RJ45 น้อยหน่อยสำหรับมือใหม่ที่เข้าหัวเองครับ

Comment

เรียงสีตามมาตรฐานดีที่สุด การที่มันพันกันเป็นเกลียวมีผลต่อการรบกวนของสัญญาณจากภายนอก

Comment

เรียง สี ให้ถูกลำดับ ถูกตำแหน่ง ครับ
                  ความประณีตตอนตัดปลายสายก็สำคัญ
                  จะเห็นจาก คลิปวิดีโอ นี้
                  ปลายสายจะเข้าไปจนสุด
                  เปลือกหุ้มสายอันนอกสุด
                  จะเข้าไปอยู่ในหัวพลาสติก RJ45

ช่วงท้ายมีอุปกรณ์ เครื่องเทสสาย LAN ให้ดูด้วยครับ

- How to make yourself a CAT5 Cable (high quality & close up)
                  http://www.youtube.com/watch?v=8AijuC8Nb_E

Comment

ถ้าใช้กับพวก POE ต้องระวังน๊าา เรียงผิดสีไฟอาจวิ่งเข้า Hardware คุณได้

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

http://gsmblog.com/?tag=/rj45

Comment

Originally posted by wabmes View Post
                          ไม่ได้ครับ ถ้าเรียงสีแบบสายไม่ตีเกลียว ถ้าสายยาวๆ จะใช้งานไม่ได้ครับ

เรียงสีไปให้ถูกๆดีกว่าครับ
                          แบบ A
                          ขาวเขียว-เขียว-ขาวส้ม-น้ำเิงิน-ขาวน้ำเงิน-ส้ม-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

แบบ B
                          ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-น้ำเงิน-ขาวน้ำเงิน-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

ถ้าจะให้เป็นสายครอส ก็ 2 ฝั่งคนละแบบ
                          แบบ A กับ แบบ B ต่างกันยังไงเหรอครับ ผมเคยทำแต่แบบ B

Comment

ไม่ต่างครับ แค่เอาใว้ทำสายครอสเฉยๆ (ด้านนึงแบบ a อีกด้านแบบ b)

Comment

ต่อผิดวงจรระเบิดคับ ไหม้ด้วย .... ล้อเล่นๆ ปกติ แค่มันไม่ทำงานแค่นั้น

Comment

Working...
                              X